+ Trả lời chủ đề
Trang 3 của 32 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 13 ... CuốiCuối
Hiện kết quả 21 tới 30 của 314

Chủ đề: Lọc ngoài cho bể

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 13 lần trong 11 chủ đề
    Kiểu này hay hơn. Theo tôi nên dùng đoạn ống đường kính 130 mm dài bằng chiều cao bể(Để phía sau bể)Riêng phần máy dùng loại không ngâm trong nước. Nước trong bể và bình lọc ngang nhau sẽ không bị chảy nước ra ngoài.Nếu phía sau bể rộng có thể áp dụng hệ thống lọc nước giếng khoan đang bán trên thị trường. Phần lõi có thể cũng mua vật liệu lọc của bộ lọc nước giếng khoan.Đây mới là ý tưởng,bể tôi mới làm nên chưa có thời gian thử chế tạo lọc.Qua trang này tôi sẽ thử áp dụng và cải tiến nhưng chủ yếu vẫn theo nguyên tắc do Hovaten sáng chế.Bản quyền vẫn là của Hovaten.Mong các bạn cùng suy ngẫm, bạn nào nhanh tay làm thử.Xin cảm ơn

2. Đã có thành viên cảm ơn thinh195x vì bài viết này:

dunghien_ (05-04-2011)

Thành phố
    Sơn La <-> Bắc Ninh
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 142 lần trong 106 chủ đề
    Giờ mình em đang sở hữu tới 03 mẫu lọc made in hovanten.
    Công nhận là hiệu quả và tiết kiệm đến ko ngờ.
    Mỗi 1 tội là khi triển khai nên cẩn thận, mình phải làm đi làm lại vài lần vì rỉ nước.
    Thế Giới Thủy Sinh
    42 Hai Bà Trưng - Suối Hoa - Bắc Ninh
    ĐT 0912708082

Thành phố
    Sơn La <-> Bắc Ninh
    Cảm ơn
    2
    Àh, các bác chú ý, khi làm xong lọc nhớ ngâm nước và cho chạy ở chậu vài tiếng trước khi cho vào bể (với những loại lọc dán bằng keo dán ống).

Hôm qua em lắp cái lọc mới, không tráng, vẫn nhiều keo dán ống PVC. Đến sáng nay nhìn vào để đục như nước gạo, lá cây có hiện tượng rữa.

Em nhanh chóng thay hoàn toàn nước, mất cả giấc ngủ trưa. Không biết liệu đã ổn chưa ?
    Thế Giới Thủy Sinh
    ĐT 0912708082

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Ý kiến của thànhcong là chính xác, mình đã từng dán ống nhựa để khô thử"Tải" thì nước đục một lúc và có mùi cồn. Do vậy dán xong phải cho chạy bên ngoài để làm vệ sinh pgaanf ống lọc sau đó lấy nước của bể cho ra ngoài tráng lại. Như thế khi đưa máy vào sử dụng sẽ yên tâm ngắm và ..hì..hì..uống bia ăn mừng.

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Chào các bác. Sau hai ngày tôi đã làm xong một bộ lọc ngoài Madein HoVanTen nhưng cải lùi đi một chút là phía đối diện cửa vào bình lọc thì dùi thêm một lỗ nữa, tại đây lắp một van nhựa để sả nước. Như vậy không phải cho vòi từ trên miệng nữa.Rất tiếc mình không biết vẽ để diễn đạt phần lõi để thể hiện vòng tuần hoàn của nước trong ống lọc.Bộ này tiện cho cả việc bơm và thoát nước không phải cho ống lên miệng bể.Một việc không thể"Tự động hóa" là hút chất bẩn vẫn phải đưa ống hút vào và rê đến địa chỉ cần làm nhưng nếu máy bơm công xuất lớn hơn một chút tạo dòng chảy đối lưu trong bể kết hợp với việc bố trí nền dốc về phía trõ hút thì không phải hút cặn thủ công.Cặn bẩn sẽ được các chú"Vệ sinh môi trường" khắng lên, cặn theo dòng chảy vào miệng hút và đưa lên bộ lọc.Đáy "Bể phốt"(ống lọc) có một khoảng trống chứa cặn đã được phân hủy.Năm bảy năm sau nếu đầy chỉ cần vặn van sả là ra hết...Hì ..hì..oách lắm,công trình thế kỷ mà.

7. Đã có thành viên cảm ơn thinh195x vì bài viết này:

dunghien_ (05-04-2011)

Thành phố
    Sơn La <-> Bắc Ninh
    Cảm ơn
    2
    Chúc mừng bác !
    Bác lại sáng chế thêm quả van xả, đúng là thiết kế của anh hovaten thiếu van xả, mới loại lọc này mồi cũng hơi khó, em hút, thổi ... vật ngược nó mấy lần mới ra được nước, suýt thì cưa đi để làm lại.

Giờ em cho luôn đầu CO2 vào đầu hút, cây cối thở ác lắm, không biết có ảnh hưởng gì đến chất lượng của máy lọc ko ?
    Thế Giới Thủy Sinh
    ĐT 0912708082

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Thànhcong ơi,sao lại phải hút với thổi? chỉ cần cắm đầu hút vào bể sau đó đổ nước đầy ống lọc,lúc đó sẽ có một đoạn ống chứa khí (Giữa mặt nước bể và nước trong ống lọc) nên nước không chảy được cho nên bạn nâng ống lọc lên một chút cho nước từ ống chảy vào bể.Khi thấy nước vào đến bể không còn bọt khí thì đặt ống lọc xuống thế là nước sẽ lại tự chaỷ từ bể vào ống lọc(Nguyên tắc bình thông nhau mà).Khí CO2 cắm vào phần dường ra thì tốt hơn cho máy, tạo điều kiện cho máy vận hàng đều đặn và êm.Chào bạn

Thành phố
    Sơn La <-> Bắc Ninh
    Cảm ơn
    2
    Em quan sát, máy lọc của em ko có lỗ thoát khí trên nóc như cái 23w mới mua, em lại để thẳng đứng, chắc có nhiều không khí trong cánh quạt nên ko đẩy được nước.

Bác nào chế tạo quả lọc này có thể để máy bơm nằn ngang hoặc ngược để dễ sử dụng.
    Thế Giới Thủy Sinh
    ĐT 0912708082

Thành phố
    Việt Trì
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề

Thế làm thế nào để gắn vào bể

Rất tuyệt, nhưng bác cho hỏi có cần phải khéo tay không vậy? Sau đó làm thế nào để gắn vào bể.
    Bác chỉ dẫn giúp.

Thành phố
    Second-Paradise
    Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 43 lần trong 25 chủ đề
    Mình cũng đang muốn xài loại này, nhưng khổ nỗi tìm Motơ để chế thì ở đâu đây. Ra tiệm cá hỏi có bán lọc nào 2 ống ko thì bà bán hàng ???!!! ko có trong từ điển máy lọc - po tay
    Nikon D700_DB-10 || Nikon D300s || AF DX 11-16 f2.8 || AF-s 70-200 VR || AF-S 24-120 || AF-D 55 Micro f:2.8 || AF-S Micro 105mm (N) VR || SB900 - SB600 ... đuối, khi nào có lúa... sắm 16-35

Thông tin chủ đề