+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 8 của 8

Chủ đề: Chim trích cồ hiện nay.

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    74
    Được cảm ơn 402 lần trong 140 chủ đề

Chim trích cồ hiện nay.

Hiện nay chim trích cồ được nuôi và cho sinh sản trong lồng, chuồng. Chim trích cồ là loài chim rất gần gũi với con người , nuôi quen, chim rất thân thiện với chủ, có thể để giữ nhà, cắn, đá người lạ, nhưng rất nguy hiểm đối với trẻ em, nếu chim mổ trúng vào mặt mắt.... Hiện nay tôi đã có rất nhiều chim trích cồ con từ 1 tuần đến 4 tuần tuổi. Chim trích cố nuôi để làm cảnh và giữ nhà, chứ không dùng dể nghe hót. Tuy không hót không hay nhưng chim trích đá rất hung dữ và gan lị gần như gà nòi vậy. Có lẻ thời gian gần tới đây người nuôi chim trích cồ ngoài để giữ nhà và làm cảnh, còn dùng để đá độ cũng rất hay. Nuôi làm cảnh thì không cần tuyển chọn chỉ cần chim to con màu lông xanh , mỏ đỏ đậm là đẹp. Còn nuôi chim trích để đấu đá phải tuyển chọn rất căng, gần giống như gà nòi vậy. Chim trích rất khó tuyển con để đá độ , ngoài hình dáng đẹp vừa ý, còn cần phải có bản tính nhanh lẹ và gan lị. Có con khi đấu đá chúng rất lì, đá đến chết không bỏ chạy, nếu gặp kẻ thù gan lị như nhau.

không được để số điện thoại trong bài viết.
    Sửa lần cuối bởi dong_pham : 17-10-2013 lúc 03:12 PM

2. Đã có 2 thành viên cảm ơn tr xuan vu vì bài viết có ích:

motngaybinhyen (24-09-2013), thewinddy (05-02-2014)

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    74

4. Đã có 3 thành viên cảm ơn tr xuan vu vì bài viết có ích:

gatre_vl (31-10-2013), motngaybinhyen (24-09-2013), thewinddy (05-02-2014)

Thành phố
    kien giang
    Cảm ơn
    44
    Được cảm ơn 17 lần trong 8 chủ đề
    nếu đã lên đây thì chỉ cho a/e chút kinh ngiệm đi chủ thớt ơi!chẳng hạn như phân biệt trống mái,cách làm chuồng cho nó sinh sản và môi trường để nó ss nữa..vvv....

6. Đã có thành viên cảm ơn ngominhchuong vì bài viết này:

thewinddy (05-02-2014)

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    74
    Con trống mái thì rât khó phân biệt. Giống nhau lắm, chỉ biết được là con trống to hơn và con mái bé hơn, còn về chăm sóc con và ấp trứng, con trống chăm sóc và ấp trứng nhiều hơn con mái. Chuồng trại nuôi chim trích thì rất dể. Bạn làm sao cũng được. miễn là diện tích đủ cho chim đi lại ăn uống và tắm nước, tắm nắng là được rồi. Đặc biệt khi nuôi chim trích cồ, trích bầu, cúm núm, quốc... Trong chuồng, lồng bạn phải có một chỗ có nước đủ để cho chim dẫm chân vào đó, trong giới nuôi chim trích gọi là ngâm chân. Nếu không có chỗ ngâm chân thì chim trích sẽ chết. Hiện nay tôi nuôi thả rong như gà vịt , chim trích nuôi loại mình ấp nở ra , lớn lên chim quen người, đi vòng quanh trong nhà, sân vườn, thường hay cắn , đá người lạ. Ban đêm có tiếng động chim trích phát ra tiếng la báo động, và tấn công, vì thế có nhiều nơi nuôi chim trích ngoài làm cảnh còn thay chó giữ nhà là vậy đó.

Sửa lần cuối bởi dong_pham : 17-10-2013 lúc 03:11 PM

8. Đã có 5 thành viên cảm ơn tr xuan vu vì bài viết có ích:

motngaybinhyen (16-10-2013), ngominhchuong (28-09-2013), thewinddy (05-02-2014), trict75 (02-10-2013), vongocdiep (07-11-2013)

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    74
    không họp chợ tại đây.nhắc bác lần cuối nhé.bác phạm lổi này nhiều rồi đó.
    Sửa lần cuối bởi dong_pham : 17-10-2013 lúc 03:10 PM

10. Đã có 2 thành viên cảm ơn tr xuan vu vì bài viết có ích:

motngaybinhyen (16-10-2013), thewinddy (05-02-2014)

Thành phố
    lào cai
    Cảm ơn
    87
    Được cảm ơn 103 lần trong 47 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của tr xuan vu Xem bài viết
    Con trống mái thì rât khó phân biệt. Giống nhau lắm, chỉ biết được là con trống to hơn và con mái bé hơn, còn về chăm sóc con và ấp trứng, con trống chăm sóc và ấp trứng nhiều hơn con mái. Chuồng trại nuôi chim trích thì rất dể. Bạn làm sao cũng được. miễn là diện tích đủ cho chim đi lại ăn uống và tắm nước, tắm nắng là được rồi. Đặc biệt khi nuôi chim trích cồ, trích bầu, cúm núm, quốc... Trong chuồng, lồng bạn phải có một chỗ có nước đủ để cho chim dẫm chân vào đó, trong giới nuôi chim trích gọi là ngâm chân. Nếu không có chỗ ngâm chân thì chim trích sẽ chết. Hiện nay tôi nuôi thả rong như gà vịt , chim trích nuôi loại mình ấp nở ra , lớn lên chim quen người, đi vòng quanh trong nhà, sân vườn, thường hay cắn , đá người lạ. Ban đêm có tiếng động chim trích phát ra tiếng la báo động, và tấn công, vì thế có nhiều nơi nuôi chim trích ngoài làm cảnh còn thay chó giữ nhà là vậy đó.

chào bác em nghe bác nói về chim chích cồ nghe thích quá cũng muốn nuôi . e ở ngoài miền bắc ? không biết với thời tiết bắc có nuôi được chim chích không ? nếu có thể bác nhượng lại cho em một cặp không ? giá cả thế nào em mong bác hồi âm !

Thành phố
    quảng ninh
    Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 37 lần trong 19 chủ đề
    Miền bắc có chim trích cồ mà bạn...mình cũng chơi cuốc mồi..ko biết trích cồ có làm mồi như cuốc dc ko nhỉ

Thành phố
    Binh duong
    Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 231 lần trong 58 chủ đề
    Trích cồ ngoài bắc kêu bằng con Xít đó bạn ! Mình cũng rất thích nuôi trích cồ, ngặt nỗi nhà chật quá, chỉ có mỗi mảnh sân con con thì làm sao mà thả rông được.
    Mất tiền bạc coi như không mất (chỉ tiếc thôi).
    Mất danh dự là mất một nửa.
    Mất niềm tin mới là mất hết.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề