+ Trả lời chủ đề
Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 6 CuốiCuối
Hiện kết quả 11 tới 20 của 55

Chủ đề: Cá Dĩa Sinh Sản

Thành phố
    TP. HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 5 lần trong 2 chủ đề

Xin chào

Trả lời Bạn Cây với Cá: xem lại forum bên ấy, liên quan đến bài “có thể nuôi cá con không cần cá cha mẹ”, câu hỏi do một thành viên đặt ra để có bài viết này là: Tôi có một số trứng do một cặp cá đẻ ra trong hồ nuôi chung (trứng có vẻ đã thụ tinh), người ấy đang phân vân nếu không có cá cha mẹ trứng có nở được không và làm cách nào để có thể nuôi cá con khi trứng đã nở.
    Về việc thử nghiệm cách nuôi cá con không cần cá cha mẹ, thú thực là mình vừa thử một lần rồi nhưng thất bại. nội dung và diển biến là như vầy:
    - Tách khoảng 2 chục con cá mới nở 02 ngày tuổi ra nuôi riêng với thức ăn là lòng đỏ trứng gà còn sống.
    - Thực hiện thao tác nuôi giống họ đề nghị nhưng thời gian thay nước khoảng 4-5 giờ một lần trong 02 ngày thứ bảy, chủ nhật (lúc đó mình mới có thời gian). Thời gian này chúng vẫn sống nhưng không năng động (chỉ dính vào đáy, thành hộp).
    - Sáng thứ 2, khoảng 40% cá còn sống (thấy chúng vẫn còn cựa quậy?? và bụng hơi đỏ). Cuối ngày về thì tất cả cá con bất động.
    Hiện tại, mình có 1 đàn khoảng hơn 100 con cá con 4 ngày tuổi, dự định đến thử bảy và chủ nhật sẽ thử tiếp (nếu bà xã không đòi dắt đi đâu đó).
    Xin nói thêm là: mình bắt đầu thử nuôi cá đĩa từ cuối tháng 04/2006 (vì con gái chứ trước đó mình không nuôi cá nào cả), lúc mua 05 con cá còn nhỏ lắm (150k) đến nay còn 04 con và bắt đầu sinh sản. Kiến thức nuôi cá đều tích lũy từ kinh nghiệm của các bạn trong diễn đàn này (mình đọc không sót bài nào trong forum này). Các bài dịch (lấy từ trang web khá lớn (mình hiểu như vậy)), mình post do thấy có một số nội dung hơi lạ không thấy nêu trong diễn đàn, chủ yếu để các bạn thảo luận thêm, không phải hỏi đố các bạn đâu nhé.

Thành phố
    Q1 TP Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 5 lần trong 3 chủ đề
    Thấy bác nuôi từ tháng tư đến giờ có cá bột nuôi xin bái phục lắm rồi. Bác còn tính làm gì nuôi không cần cha mẹ nữa.
    Theo kinh nghiệm riêng MQ cá nở hai ngày có bầy cha mẹ rất khôn không cho cá con bơi ra mà chúng tụm lại được cha mẹ đem dấu phóa sau giá thể (ổ đẻ) chừng ngày thứ 3 tự động toàn bầy bám ngay mình cha mẹ chúng những bầy này cá rất khỏe không hao con nào. Còn những bầy nở ra bơi tứ tung xà xuống đáy bơi lủi lủi thì hơn một ngày mới bám vào cha mẹ được.
    Như Bthanh 1 mô tả thì không biết anh có để cá cha mẹ có ấp trứng không, nếu bầy cá đã bơi và biết bám theo MQ chắc có thể nuôi sống. Thường nếu cá con không bám cha mẹ thì bám vào ổ đẻ ta có thể lợi dụng ổ đẻ này để bôi lòng đỏ trứng lên thì cá con sẽ bám vào đó mà ăn. Cá nhỏ thì MQ chưa thấy nhưng cá nở khoảng 1 tuần có người đã cho ăm tim bò xay nhuyễn trét lên ổ đẻ cho cá con ăn. Vấn đề thay nước 4-5 giờ 1 lần thì MQ nghĩ không cần. Để nước sạch ta có thể dụng lọc sủi xốp đen có nhiều vi sinh từ trước trong hồ đẻ vừa tạo thức ăn cho cá con( chúng thường bám vào đây kiếm ăn). Vấn đề thay nước nhiều cũng có thể là nguyên nhân dẫn đến cái chết của bầy cá Bác thử nghiệm. Cá con trong tháng đầu không có cha mẹ rất nhạy cảm với nước, vấn đề làm sao đảm bảo nước mới thay và nước củ giống y như nhau chỉ khác là sạch hơn có được không.
    Vài dòng thảo luận mong anh thành công.
    Đối với MQ thích con cá đĩa nhất ở chổ chăm con " mình thấy đây là tính nhân văn trong cá đĩa" nên chưa nguyên cứu nuôi cá mồ côi, chắc chỉ để cứu bầy con khi cha mẹ chẳng mai bị hy sinh trong lúc đang làm nhiệm vụ.

Thành phố
    TP. HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 5 lần trong 2 chủ đề

diễn biến việc nuôi cá con

Xin cám ơn Bạn MQ-MK với những góp ý chân tình đầy kinh nghiệm, chuyện nuôi cá đĩa con của mình là vầy: Tính đến giờ, có một cặp cá đĩa của mình đã đẻ 04 lần, mỗi lần khoảng 200 trứng. Do chỉ có một hồ 0,8x0,4x0,4 nên khi cá đĩa đẻ, mình ngăn hồ bằng kính.
    Lần 1 (ngày 5/10), nở ra được khoảng 60 hay 70 cá con, các trứng còn lại bị mốc: khi cá khoảng 3 ngày tuổi thì đi làm về mình thấy mất sạch, không còn một con (chỉ có cá mẹ nuôi con).
    Lần 2 (ngày 15/10), toàn bộ trứng không nở: do mình cho thêm tí muối hột vào hồ lúc cá vừa đẻ xong (hy vọng trứng không bị mốc?).
    Lần 3 (ngày 23/10), gần 100 cá con nở, để cá bố mẹ cùng chăm sóc: lần này để ý thấy do vách ngăn bằng kính trong nên cặp cá bố mẹ rất dữ, thường có động tác đánh đuổi cá ở vách ngăn bên kia và cá trống thỉnh thoảng ăn luôn cá con nên mình chỉ cho cá mẹ nuôi và vớt một số cá con ra để nuôi thử. Cá con tách ra nuôi không được, các cá con còn lại trong hồ do cá mẹ không có nhớt (mình nghĩ vậy do cá con không bám vào cá mẹ) nên tất cả đều chết.
    Lần 4 (ngày 02/11), lần này thành công nhất được hơn 100 cá con: vách ngăn bằng kính đã được dán kính để cá các bên không nhìn thấy nhau, cá cha mẹ tận tình chăm sóc cá con và cá con bám lên mình cá mẹ, đến ngày tuổi thứ 5, đi làm về thấy vách ngăn bị nghiêng (vách ngăn mình chèn thêm các ron cao su để không có kẻ hở, tránh cá con thoát qua phần hồ bên kia) và số lượng lớn cá con tràn qua phía hồ bên kia bị cá khác ăn hết. Khi đưa tay vào hồ để chỉnh lại vách ngăn, cá mẹ rất dữ (cắn cả tay mình) và sau đó thì hết nhớt (mình nghĩ vậy do cá con không bám vào cá mẹ nữa), chỉ bơi dưới đáy hồ và ngày hôm sau thì chết hết.
    Kết luận: để giải quyết cho ổn, mình mới mua thêm một hồ 0,6x0,4x0,4 ngày hôm qua để tách chúng ra nuôi riêng. Hi vọng lần này không còn phát sinh vấn đề lớn về việc nuôi cá con nhưng chắc sẽ có vấn đề rắc rối hơn nếu cá con nuôi được, mình không biết có đủ thời gian để chăm sóc chúng không??. Nhưng phải cố gắng thử thôi vì mình thực sự đam mê chúng rồi.

4. Đã có thành viên cảm ơn Bthanh_1 vì bài viết này:

sayah (28-07-2010)

Thành phố
    Q1 TP Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 5 lần trong 3 chủ đề
    Vấn đề của bạn Bthanh 1 nghĩ cá mẹ cắn tay và sao đó hết nhớt chắt chưa đúng. Do cá bạn rơi vào trường hợp con bám chậm theo MQ bạn đừng tác động gì hồ trong khoảng thời gian từ khi nở đến khi bám khoảng 3 ngày. Không nên thay nước vì lúc đó cá con đang bơi tứ tung dễ hút cá con ra mất và cho nước mới vào cá con bơi không nổi. Nên dùng chiêu mặt kệ nó trong 3 ngày là xong.

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Cảm ơn Bác Tiếnbm, đọc bài viết của Bác con có thể chăm sóc bầy cá đĩa ở nhà tốt hơn. Bác có thể cho con hỏi là việc bắt cặp cá đĩa không cùng tông màu có thể được không?
    Yến Nhi.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 47 lần trong 13 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Yen Nhi Xem bài viết
    Cảm ơn Bác Tiếnbm, đọc bài viết của Bác con có thể chăm sóc bầy cá đĩa ở nhà tốt hơn. Bác có thể cho con hỏi là việc bắt cặp cá đĩa không cùng tông màu có thể được không?
    Yến Nhi.
    Nếu 2 con dĩa khác màu hay khác loại nhau mà yêu nhau rùi bắt cặp sinh con đẻ cái thì tuyệt quá rồi, tất nhiên là được nhưng thường thì mấy con cùng màu cùng loại thì chúng bắt cặp nhau dễ dàng hơn, khác màu coi bộ phải "ép duyên" tụi nó...

Thành phố
    tphcm
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 7 lần trong 4 chủ đề
    "ép duyên cá" ? thực hiện bằng cách nào vậy ddhuans ? Xin chỉ giáo.Tks!
    =;bằng hữu kết thâm giao

Thành phố
    Biệt thự ổ chuột
    Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 169 lần trong 43 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của ducfish Xem bài viết
    "ép duyên cá" ? thực hiện bằng cách nào vậy ddhuans ? Xin chỉ giáo.Tks!
    Thì anh lấy một con trống một con mái nuôi chung một hồ. Thế nào lửa gần rơm rồi cũng cháy mà. Nhưng cái này không tốt bằng chúng tự bắt cặp với nhau chắc tại không có tình cảm nên không được sung cho lắm.

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 15 lần trong 15 chủ đề
    ..............

Thành phố
    tp hcm
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Bác QUAN post hinh lên thử hả ?
    Mà BỂ CÁ thấy bác nuôi hồng két với cá dĩa thì ko mấy tốt đâu bác à.

Thông tin chủ đề