+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 12
    Thành phố
    gia lai
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề

Cách trồng cây thủy sinh tiết kiệm phân nền???

em là học sinh nên tiền bạc hơi ít.Vừa rồi em định setup một hồ có kích thước là :dài 1m2 rộng 40.Em hỏi thăm tiền phân nền đủ để trồng ,thì đơợc biết là khoảng 1 triệu (em ngã ngữa luôn).Em nghĩ ra một cách trồng tiết kiệm hơn:
    _đầu tiên em cho cây vào bì có đục nhiều lỗ(tất nhiên đất trong bì là phân xịn)
    _sau đó đặt cây vào vị trí đã định sẵn
    _tiếp theo em cho cát xây dựng vào khoảng trống xung quanh bì cho đến khi nào mức cát cao tới miêng bì là xong
    *đây là cách trồng đối với những cây đơn giản

Vui lòng không ghi các thông tin cá nhân liên quan đến người bán hàng và giá cả khi không thật sự cần thiết, tránh gây hiểu lầm cho người đọc. admin đã chỉnh sửa lại một chút, mong bạn thông cảm và rút kinh nghiệm.
    administrator
    mình nuôi cá không biết khi nào cá nuôi mình

Thành phố
    saigon
    Cảm ơn
    909
    Được cảm ơn 3,002 lần trong 344 chủ đề
    ferrari làm thế chi cho mệt, cứ trồng những cây không cần nền như rêu, dương xỉ...thì khỏi tốn cả cái nền luôn...

ym:l_tranhoang@yahoo.com

Thành phố
    Hà Nội Phố
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 19 lần trong 9 chủ đề
    Bạn nên xem lại những bài về phân nền trên 4R, có rất nhiều cách làm phân nền rẻ tiền mà các cao thủ trên 4R đã hướng dẫn ( chỉ vào khoảng 100 đến 200 ngàn thôi )
    Bạn trồng cách đấy rất là cực mà cây ko phát triển được vì ko đủ dinh dưỡng cho cây

CLB cá Rồng Hà Nội - CLB cá Đĩa Thủy sinh Hà Nội

Thành phố
    An Biên Trang => Gia Định Thành
    Cảm ơn
    5,305
    Được cảm ơn 7,969 lần trong 2,257 chủ đề
    Có 1 cách tiết kiệm phân nền là cần "quy hoạch" vùng nào cần rải phân trước khi trồng cây...những chổ đặt đá, lũa hay không "canh tác" thì chỉ cần rải sỏi hay nham thạch thôi.....

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 12 lần trong 7 chủ đề
    em nhất chí với anh B D: chịu khó tính toán tưởng tượng trồng cây thế nào roài rải phân nền..có điều làm cách nè sẽ khó chỉnh sửa bố cục nếu thik..

Thành phố
    Phú Thọ
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 6 lần trong 6 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Blue_Dolphin Xem bài viết
    Có 1 cách tiết kiệm phân nền là cần "quy hoạch" vùng nào cần rải phân trước khi trồng cây...những chổ đặt đá, lũa hay không "canh tác" thì chỉ cần rải sỏi hay nham thạch thôi.....
    Không dễ đâu bác blue ơi. Có căn bệnh mà người chơi Thủy sinh thường mắc phải là tham cây , đẻ hồ ( không đẻ được thì thay đổi bố cục...) . Đến lúc đấy thì lợi bất cập hại.

Thành phố
    tp hồ chí minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 6 lần trong 3 chủ đề
    Bạn thử tham khảo cách làm nền siêu rẻ trên 4r xem sao, cách làm từ tracatu+ DBO+ sỏi+ cát và không có đất sét ấy. Mình đã làm nền loại này và đang xài rất tốt cho 2 hồ 60-40 nè, cỏ nhật , súng đỏ, cúc nước, rong đuôi chồn, rau má, hẹ nước mọc tốt và nhảy con tùm lum luôn nè! Chúc bạn có nền tốt nha!

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 47 lần trong 13 chủ đề
    Thường ít ai chịu để trống cái nền hồ mình ra ko trồng gì (trừ chỗ đặt đá-lũa ) mà sẽ tham cây ráng nhét cái gì vô đó...
    nên cũng ko tiết kiệm được nhiêu cả...

Thành phố
    Thành Phố Hồ Chí minh
    Cảm ơn
    64
    Được cảm ơn 1,847 lần trong 384 chủ đề
    @ddhuans: nói như ông thì vơ đũa cả nắm quá...đâu phải ai cũng ráng nhét cái gì vào đó^^
    @ferari: em thử làm nền Aquabase xem sao, bể em thì 2 hộp thôi cũng được, đâu đó chưa đến 500k^^, chứ anh thấy giá DBO chỉ rẻ hơn một tẹo thôi.
    Vụ phân nền tự chế, ai có kinh nghiệm thì để họ làm, còn không thì tốt nhất đừng tự ý pha chế.
    Không nữa thì làm bể nền trơ trồng cây ít dinh dưỡng như dương xỉ hay rêu cũng ok, cũng đẹp như thường^^

Thành phố
    SGN
    Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 6,238 lần trong 1,109 chủ đề
    [QUOTE=Solid Blue Discus;140980@ferari: em thử làm nền Aquabase xem sao, bể em thì 2 hộp thôi cũng được, đâu đó chưa đến 500k^^, chứ anh thấy giá DBO chỉ rẻ hơn một tẹo thôi.
    [/QUOTE]
    phải dùng thêm các sản phẩm đồng bộ đính kèm, cho nên 500k tiền phân nền thôi nhưng thường thì còn cần thêm phân nhét, phân nước đính kèm... thì giá thành cũng sẽ dội lên cao hơn chút nữa.

Thật ra chơi thủy sinh mà nếu không phải người kinh nghiệm chuyên sâu thì đừng đặt nặng vấn đề tiết kiêm chi phí quá, vì như nhiều người đã gặp phải, cuối cùng thì số tiền trả cho cái gọi là "học phí" vì tiết kiệm không đúng mức sẽ còn đắt, nhiều hơn cả phí tổn thông thường!
    Nhất là với người mới chơi, khó lòng mà chịu đựng nổi khi thấy nhiều cây đẹp, nhiều kiểu dáng bể đẹp. Nội chuyện đào ra làm lại hay thêm thắt cây cối cũng đã tốn nhiều lắm lắm rồi!
    Nếu ngày ấy, vào một phút giây khác.......

Thông tin chủ đề