+ Trả lời chủ đề
Trang 13 của 54 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 23 ... CuốiCuối
Hiện kết quả 121 tới 130 của 531

Chủ đề: Bộ lọc cho hồ cá

Thành phố
    hanoi
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    hôm qua mình mới đi đặt hồ để nuôi cá vàng,mới đầu mình cũng có ý định làm lọc tràn giống của trinh phuong an nhưng khi nhìn thấy cái hồ nó dài quá(hồ của mình là 100-60-40)lại sợ nó không chịu được,vì vậy mình mới nghĩ sao không thử tận dụng luôn cai hộp loc bằng nhựa,nhưng chỉ làm 2 ngăn thôi,không biết như vậy có được k?mong mọi người cho ý kieeng.Thanks

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    699
    Được cảm ơn 1,752 lần trong 290 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của qhung07 Xem bài viết
    hôm qua mình mới đi đặt hồ để nuôi cá vàng,mới đầu mình cũng có ý định làm lọc tràn giống của trinh phuong an nhưng khi nhìn thấy cái hồ nó dài quá(hồ của mình là 100-60-40)lại sợ nó không chịu được,vì vậy mình mới nghĩ sao không thử tận dụng luôn cai hộp loc bằng nhựa,nhưng chỉ làm 2 ngăn thôi,không biết như vậy có được k?mong mọi người cho ý kieeng.Thanks
    Sao lại không chịu nổi ? Hồ anh kính mấy ly ? Thanh giằng mấy ly ? Nếu kính dầy thì vô tư, kính chịu lực tốt lắm. Hồ anh dài 1m thì dùng hộp lọc 7-8 tấc ( 3 ngăn ) đi. Hộp nhựa 2 ngăn thì dỉ nhiên là nhẹ hơn kính rồi, nhưng hiệu quả cũng thấp hơn luôn. Em thấy nếu so sánh về khối lượng thì không chênh lệch nhau bao nhiêu cả, nhưng hiệu quả lại khác nhiều.
    ... To be or not to be ...
    ... That is the question .

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    32
    Được cảm ơn 282 lần trong 84 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của qhung07 Xem bài viết
    Nên làm hộp lọc khoảng 87cm x 15cm x 15 chia là 4 ngăn.làm dài thì nặng thêm nhưng lại có thể gác được lên 2 thanh giằng ngang ở 2 đầu nên phần chịu lực rất cao,gánh bớt sức nặng cho thanh giữa vốn là chỗ yếu nhất.
    ngăn cuối cùng chỉ 15cm.số còn lại chia làm 3.tấm tràn ngăn đầu nên là 7cm.các ngăn sau thấp hơn ngăn trước 1-2cm.các ngăn nước thì nên cách đáy 3cm.giữa ngăn tràn & ngăn nước cũng 3cm.
    thí dụ hộp lọc 87 x 15 x 15 chia làm 4 ngăn thì tấm tràn nên là 7-6-5.5 là ngăn cuối có lỗ xả ống 34.trên lỗ xả cắt miếng vỉ nhựa thường làm lọc đáy 13 x 10 đặt bên trên.
    bạn cần nói thợ dán hồ làm phần thanh giằng cho chắc chắn,kính 8ly,dán kỹ.2 thanh 2 đầu chiều ngang phải 10 - 12cm.khoảng cách từ mép kính xuống chỗ dán thanh giằng là 8-10cm.
    hộp lọc nhựa bạn có gắn 4 cái thì chỉ mới giải quyết được phần lọc cơ học X 4 nhưng phần chỗ cho hệ vi sinh phát triển thì không có tác dụng.đó cũng là nhược điểm của hộp lọc nhựa.
    Khi tham vấn các bạn là chuyên gia
    Khi truyện trò các bạn là tri kỷ
    THÀNH VIÊN CLB CÁ RỒNG SÀI GÒN

Thành phố
    hanoi
    Cảm ơn
    1
    Cám ơn anh trinh phuong an nhe!vì bây giờ mới đang trong quá trình hoàn thiện bể nên có nhiều thắc mắc,có gì còn sai sót mong mọi người chỉ bảo giúp cho.Em sẽ làm theo cách của anh.Thanks

Thành phố
    tp.hcm
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề
    bộ lọc này để san hô nhiều wa .lỡ độ ph nó lên cao wá thì sao vậy mấy bạn.
    kể từ đây anh quuyết định đi tu
    sông độc thân cho bọn gái nó thèm

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    32
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của violet1411 Xem bài viết
    bộ lọc này để san hô nhiều wa .lỡ độ ph nó lên cao wá thì sao vậy mấy bạn.
    tùy theo nguồn nước & yêu cầu của từng loại cá mà bạn thay đổi vật liệu lọc như gốm,sứ,nham thạch...không nhất thiết là san hô.trong hình bạn thấy nhiều san hô do nguồn nước giếng độ PH rất thấp nên cần có san hô để cân bằng PH.

Thành phố
    TP.HCM
    Cảm ơn
    0
    cảm ơn anh nhìu lắm. em nghĩ mãi mà không ra cách lọc cho trong nước

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    0
    Chào anh Trinh Phuong An, em vừa mua một hồ mới 100 x 60 x 40 kính 8ly hoàn toàn, nuôi cá la hán, em đọc rất kỹ các bài viết về chủ đề này, nhưng em vẫn thắc mắc 1 chuyện giữa việc chọn số ngăn lọc 3 hay 4 ngăn vậy anh? các ngăn nên để nhưng thứ gì theo trình tự (em có đọc rồi nhưng thấy mỗi người mỗi ý làm em hoang mang) máy lọc của em là lifetech 3500 có quá mạnh không ? Mong anh góp ý (muốn nghe lời khuyên tư vấn từ chính anh) . Cám ơn anh.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    32
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của yetkieu Xem bài viết
    Chào anh Trinh Phuong An, em vừa mua một hồ mới 100 x 60 x 40 kính 8ly hoàn toàn, nuôi cá la hán, em đọc rất kỹ các bài viết về chủ đề này, nhưng em vẫn thắc mắc 1 chuyện giữa việc chọn số ngăn lọc 3 hay 4 ngăn vậy anh? các ngăn nên để nhưng thứ gì theo trình tự (em có đọc rồi nhưng thấy mỗi người mỗi ý làm em hoang mang) máy lọc của em là lifetech 3500 có quá mạnh không ? Mong anh góp ý (muốn nghe lời khuyên tư vấn từ chính anh) . Cám ơn anh.
    hồ nuôi cá la hán thường có xu hướng ngăn đôi cho nên bạn phải dùng lọc 5 ngăn,2 bơm,xả xuống ở giữa mới hiệu quả tối ưu.
    Bơm AP2500 x 2 cái là đủ rồi.(loại thường bán kèm hộp lọc nhựa,nên bít đầu phun oxy lại)
    Kích thước hộp lọc cho hồ 100cm là 80cm x 15cm x 15cm.
    các ngăn lọc bạn dùng bông lọc,san hô & than củi là ok.
    Bạn xem lại phần hướng dẫn sắp xếp ngăn lọc dùm mình.nếu không thấy hay không hiểu chỗ nào mình sẽ trả lời chi tiết,chứ giờ nói lại từ đầu thì dài quá.
    Bạn lo lắng phần nào?xin nói rõ cụ thể.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    32

Bộ lọc

Bộ lọc cho hồ cá thì có rất nhiều loại,từ loại chỉ 60.000 vnđ đến loại trên 1000usd.Do đó bộ lọc sẽ tùy theo sự lựa chọn của các bạn theo điều kiện cho phép.
    Theo mình thì để phù hợp với điều kiện tài chính của số đông các bạn tại việt nam thì nên chọn bộ lọc tràn 3 - 7 ngăn.
    Bộ lọc làm bằng kính có các ngăn tràn làm tăng hiệu suất lọc cơ học,tăng khoảng không gian cho hệ vi sinh phát triển.
    thí dụ dưới đây là hồ thông dụng 120 x 40 x 60
    Các bạn nên làm bộ lọc 5 ngăn,kính 5mm,sử dụng 2 máy bơm AP2500 bơm 2 đầu ống xả nằm giữa hồ.
    kích thước nên làm là 15cm X 15cm X 100cm.
    kích thước các tấm kính cần có để chuẩn bị dán 1 hộp lọc như sau
    100cm x 14cm x 1tấm ( đáy )
    100cm x 15.5cm x 2 tấm ( hông ).
    14cm x 15cm x 2 tấm ( 2 đầu có khoan lỗ bằng kích thước co răng ngoài ống pcv phi 21.nên lấy tâm để khoan cách mép kính 5cm)
    12cm x 14cm x 4 tấm ( tấm ngăn nước )
    6cm x 14cm x 2 tấm ( tấm tràn ngăn 2 )
    4cm x 14cm x 2 tấm ( tấm tràn ngăn giữa)
    cách dán.
    sau khi dán thành hình hộp dài 100cm x 15cm x 15.5cm.tiếp theo các bước sau.
    đo ngay điểm giữa để đánh dấu điểm sẽ khoan lỗ thoát có đường kính bằng ống pcv phi 34.
    từ điểm giữa đo ra 2 bên 8cm,mỗi bên dán sát đáy 2 tấm kính 4cm x 14cm
    lúc này khoảng cách còn lại mỗi bên các bạn chia làm 2 ngăn.
    Ngăn đầu
    Đo 20cm dán tấm ngăn 1 có kích thước 12cm x 14cm cách đáy 3cm.cách mép trên 5mm.
    Ngăn 2
    Đo tiếp từ tấm ngăn 1 cách 3cm dán tấm tràn 6cm x 14 cm.dán sát đáy.
    Đo từ tấm ngăn 1 cách 18cm dán tấm ngăn 2 12cm x 14cm cách đáy 3cm.cách mép trên 5mm.
    Các thông số khoảng cách có thể trong khi dán sẽ không chính xác.các bạn ước lượng theo cách tính trên sao cho cân đối.ngăn 2 tấm ngăn sẽ cách tấm tràn ở giữa là 3cm không nhất thiết phải rộng 18cm.
    Sau khi dán cố định,keo khô thì có thể khoan lỗ thoát.có thể khoan trước sẽ đỡ mất thời gian hơn.
    Dùng ống pcv phi 34 gắn vào lỗ thoát để hướng nước chảy xuống đều không bị lem,chỉ cần 2-3cm chiều dài là đủ.nếu muốn chảy êm thì cho ống dài hơn xuống đến mặt nước dự trù.
    Khoảng cách 5mm dán tấm ngăn thấp hơn mép hộp lọc chính là rãnh an toàn khi 1 trong các ngăn lọc bị nghẹt.nước sẽ tràn qua ngăn kế tiếp ở chỗ này.nhưng để ngăn giữa bị nghẹt thì mất tác dụng.Do đó ở ngăn giữa các bạn có thể khoan 1 lỗ nhỏ bên hông cách mép kính 5cm,gắn 1 co ống 21 để làm lỗ thoát an toàn.
    lưu ý toàn bộ hồ & hộp lọc đều phải có mút lót cẩn thận.đặt hộp lọc sát mặt sau của hồ.càng sát càng tốt.
    Vật liệu lọc & cách sắp xếp.
    Có nhiều loại vật liệu lọc từ rẻ tiền như san hô 2000vnđ/kg đến cao cấp như đá Bacteria (BHFM) có giá khoảng 500.000vnđ/kg
    Trong bài này xin chỉ đề cập đến những thứ thông dụng,dễ kiếm,hợp điều kiện tài chánh số đông các bạn.
    Các loại thông dụng hiện nay sẵn có bao gồm :
    Bông lọc,san hô,sứ,gốm (hạt đất nung ),nham thạch,sỏi thiên nhiên,quả cầu vi sinh,than hoạt tính,than củi...
    Nói qua các ưu & nhược điểm của các vật liệu trên.
    Bông lọc có nhiều loại.
    * Loại màu trắng.
    Độ tơi xốp gần giống bông gòn,đây là loại thường sử dụng làm phần lọc cơ học đầu tiên của bộ lọc.loại này giá rẻ nhưng có nhược điểm sẽ bị biến dạng sau 1 thời gian sử dụng,độ tơi xốp mất đi nên sẽ mất tác dụng,dẫn đến tình trạng ngẹt không thoát nước.Sử dụng loại này nên thay sau từ 3-4 lần giặt.
    * Loại màu vàng,xanh
    Có độ tơi xốp cao hơn,cấu tạo giống bùi nhùi rửa chén,loại này giá hơi đắt 8k/miếng nhưng có độ cứng,nhiều khoang rỗng rất tốt cho hệ vi sinh,sử dụng bền,không bị biến dạng,nên sử dụng làm tấm ngăn cách giữa các vật liệu lọc & khoảng hở của rãnh tràn.
    *Loại mút giống đồ bôi bảng.
    Loại này khá mịn nên mức độ lọc các chất cặn rất cao,tuy nhiên dễ bị nghẹt nên chỉ có thể sử dụng ở ngăn cuối cùng trước khi nước thoát xuống lỗ xả.Lúc này nước khá sạch các chất cặn có kích thước lớn,chỉ còn 1 ít chất li ti nên thời gian để ngẹt tấm mút rất lâu.
    * San hô.
    Đây là loại vật liệu lọc rẻ tiền nhất,dễ kiếm nhất,san hô có rất nhiều lỗ li ti,có khả năng giữ lại chất cặn bã rất cao.có bề mặt rỗ làm cho diện tích bề mặt rộng hơn so với các loại khác cùng kích thước,là môi trường khá lý tưởng cho hệ vi sinh phát triển.Tuy nhiên nhược điểm là san hô làm tăng độ Ph của nước sẽ không thích hợp cho các loại cá cần độ PH thấp như Huyết long,cá dĩa..
    Khi sử dụng san hô cần chú ý độ PH để phù hợp cho cá.
    * Sứ lọc.
    Đây là loại vật liệu lọc nhân tạo,mô phỏng theo san hô để có nhiều diện tích bề mặt cho hệ vi sinh,không có tác dụng phụ,tuy nhiên giá thành cao,khả năng giữ chất cặn kém hơn san hô.
    * Gốm (hạt đất nung )
    Đây cũng là loại mô phỏng như sứ nhưng làm bằng cao lanh (đất sét) được nung ở nhiệt độ cao cũng có bề mặt tốt cho vi sinh,có khả năng giải phóng 1 số khoáng chất có lợi,có 1 ít tác dụng làm tăng PH nhưng không đáng kể.giá thành cũng khá cao,ít chỗ bán.
    * Nham thạch (đá núi lửa)
    Loại này có lẽ là tốt nhất cho hệ thống lọc,do có đầy đủ ưu điểm của các loại khác nhưng không có tác dụng phụ.giá thành có hơi cao nhưng hiệu quả,tuy nhiên khó kiếm.
    * Sỏi thiên nhiên
    Bề mặt nhẵn,diện tích cho hệ vi sinh phát triển kém,không có tác dụng giữ cặn,hiệu quả kém.
    * Than hoạt tính.
    Đây là loại than được làm từ vỏ dừa khô,được nung cao tần tạo nên 1 loại than có đặc tính khử độc rất cao,khử mùi tốt,tuy nhiên khi sử dụng từ 3-6 tháng phải thay do khi than đã no các chất độc sẽ có xu hướng hồi trả lại toàn bộ ra ngoài môi trường,khi đó sẽ rất nguy hiểm cho cá.Chỉ nên sử dụng nếu tuân thủ được thời gian thay mới,sử dụng khi hồ cá bị nhiễm độc,cá đang có bệnh..tránh lạm dụng khi không cần thiết.
    * Than củi.
    Là loại than được nung từ cây rừng,nếu có loại cây đước là tốt nhất,loại than thường dùng để nướng thịt.
    Than củi có tác dụng khử mùi rất tốt cho hồ cá,thời gian sử dụng lâu,gần như ít có tác dụng phụ & không cần thay.có thể thay sau 1-2 năm.dễ kiếm,giá rẻ.
    * Cầu sinh học
    Đây là loại bằng nhựa có nhiều rãnh nhỏ để tạo khoảng trống bề mặt nhằm tạo chỗ cho hệ vi sinh phát triển,không có tác dụng lọc,giá thành cao,không phù hợp cho bộ lọc tràn kiểu trên.
    Cách sắp xếp
    ngăn đầu tiên ngay rãnh tràn nên có 1 tấm bông lọc xốp ( loại màu vàng,xanh ),kích thước 15cm x 4cm x 4cm > kế đến là các loại vật liệu lọc như san hô,gốm,sứ,nham thạch..chiều cao lớp này chỉ bằng chiều cao của tấm tràn ( 6cm) > trên lớp này là 2 lớp bông lọc trắng thông dụng.
    ngăn 2 cũng tương tự như ngăn đầu ngay rãnh tràn nên có 1 tấm bông lọc xốp ( loại màu vàng,xanh ),kích thước 15cm x 4cm x 4cm > kế đến là các loại vật liệu lọc như san hô,gốm,sứ,nham thạch..chiều cao lớp này chỉ bằng chiều cao của tấm tràn ( 4cm ) > trên lớp này là 2 lớp bông lọc trắng thông dụng.có thể cho than củi hay than hoạt tính ở ngăn này.
    Ngăn giữa (ngăn thoát nước ) dùng tấm vỉ nhựa thường dùng làm lọc đáy cắt kích thước 12cm x 14cm đặt trên ống thoát.>dùng mút (đồ bôi bảng) cắt 3cm x 3cm x 14cm đặt ngay bên cạnh rãnh tràn > trên thì để 1-2 lớp bông lọc trắng.
    Sửa lần cuối bởi trinh phuong an : 16-07-2007 lúc 11:48 PM

11. Đã có thành viên cảm ơn trinh phuong an vì bài viết này:

minh_tam (02-11-2011)

+ Trả lời chủ đề
Trang 13 của 54 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 23 ... CuốiCuối

Thông tin chủ đề