+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 26

Chủ đề: Cách nuôi cá vàng

Thành phố
    Hồ Cá
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 27 lần trong 15 chủ đề

Cách nuôi cá vàng

Minh vua duoc tang 1 cap ca vang dang dau to va nhat la bung bu nhung minh lai ko biet cho an gi ,an nhu the nao .Mong cac ban nao co kinh nghiem nuoi qua chi giup ,minh chi lo cai bung to cua no an qua nhieu se bi chet.Theo cac ban nen cho an thuc an vien hay moi song

Thành phố
    Nơi mà ai cũng biết.
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 9 lần trong 8 chủ đề
    Originally posted by blinky@22 09 2005, 07:09 PM
    Minh vua duoc tang 1 cap ca vang dang dau to va nhat la bung bu nhung minh lai ko biet cho an gi ,an nhu the nao .Mong cac ban nao co kinh nghiem nuoi qua chi giup ,minh chi lo cai bung to cua no an qua nhieu se bi chet.Theo cac ban nen cho an thuc an vien hay moi song
    [snapback]18836[/snapback]
    Bạn nên cho nó ăn trùng chỉ (ngày 2-3 lần), bụng loài này to ngay cả khi nó đói, nên đừng thấy bụng to mà không cho ăn. Nếu lười thì cho ăn thức ăn tổng hợp cũng được, nhưng thỉnh thoảng cũng nên cho nó một bữa tươi.
    Nhớ thay nước thường xuyên & nhất thiết phải có máy xủi bọt
    Thà là rong rêu lênh đênh trên biển.....

Thành phố
    Tp.HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề
    Người ta thường nói, cá vàng là loài "ăn không biết no", khi cho nó ăn, nhìn nó đớp mồi thì thấy rất thích, nhưng đừng thấy vậy mà cho ăn nhiều quá, đa phần cá vàng chết là do ăn nhiều quá nên sình bụng mà chết, chứ theo mình thấy thì cá vàng khá dễ nuôi.

Mình chỉ cho ăn ngày 2 lần, sáng ăn 1 lần và tối ăn một lần. Nó rất khoái trùng chỉ. Khi mình cho nó ăn trùng chỉ thì mình thường bỏ trùng chỉ vào một cái vợt lỗ thưa rồi lắc vợt cho trùng chỉ xuống từ từ, để tất cả các con đều được ăn như nhau, chứ để nguyên 1 nùi trùng chỉ mà thả vào thì nó sẽ đớp cố nuốt nguyên nùi trùng chỉ ấy luôn và những con cá vàng ấy thì là dễ ra đi lắm đấy. Còn nếu cho ăn thức ăn viên thì trước khi ăn, mình thường ngâm nước trước (múc ngay nước nuôi cá) khoảng 3-4 phút cho nó nở ra, rồi sau đó mới bỏ vào cho nó ăn.

Nuôi loại này thì nên có 1 cái lọc nước, chúng nó ăn nhiều nên nó ị cũng nhiều, cộng với bản tính hiếu động của chúng thì nếu không có lọc nước, khoảng 2-3 tiếng đồng hồ là nước sẽ đục ngay.

Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Trước kia mình cũng đã từng nuôi một đôi cá vàng loại to, ban đầu do không biết cách nuôi nên chúng ăn cũng nhiều và ị cũng nhiều. Mỗi lần ị, phân của chúng rất dài và nhìn rất mất thẩm mỹ. Sau đó rút kinh nghiệm và cũng là do vô tình nên tớ thả thêm mấy chú secan và ánh trăng cùng một vài loại cá khác, loại hay dùng cho bể rong và cho chúng ăn ít đi một chút. Từ đó, chúng không còn ị phân dài lê thê nữa mà bể lại đỡ bẩn hơn, đẹp hơn.

Thành phố
    Hồ Cá
    Cảm ơn
    0
    2 con cá vàng nhà mình hôm qua suýt chết chắc tại vì nó đói nhưng mình cho ăn mà nó lại ko thèm đụng đến .Mình nghĩ hay là nó lạ nhà có cánh nào khắc phục ko hả bạn,với lại cá secan là cá gì mình ko biết .Mình muốn nuôi chung cá vàng với Phượng Hoàng được ko vậy.

Thành phố
    Thành Phố Hồ Chí minh
    Cảm ơn
    64
    Được cảm ơn 1,863 lần trong 384 chủ đề
    mình nghĩ là được đấy, phượng Hoàng nuôi chung với cá vàng thì chẳng sao cả, trước kia mình cũng nuôi như thế... Nhưng cá secan thì cần koi lại, nó có thể bơi theo len lén và...rỉa đuôi cá vàng đấy. Cá secan rất dễ mua, giá khoảng 2-3k một con, trên báo Cá Cảnh số vừa rồi có hình đấy, người ta còn gọi là cá ngạch hổ, mình hơi dẹp, hình thoi, sọc đen, chóp vây màu đỏ, loại này có tập tính sống theo đàn.

Thành phố
    Hồ Cá
    Cảm ơn
    0
    Cám ơn các bạn đã chỉ cho mình biết những kinh nghiệm để nuôi cá vàng , tụi nó bây giờ đã ổn.Thú thật nhận được quà thích thật thế nhưng giải quyết món quà đó thật mất công nhất lại là 1 convật sống.

Thành phố
    TP Đà nẵng
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề

Xin Hỏi

Chào các bạn !
    Mình mới nuôi cá. Cá lý ngư có phải là một loại cá vàng không vậy ? Mình ở Đà Nẵng nhưng hỏi các tiệm cá thì không ai biết cá vàng là gì, cá chép thì không có. Như vậy cá chép có tên nào khác nữa không các bạn ?
    Mong giúp đỡ
    Thân !

Thành phố
    Cà Mau- Xì Gòn
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 chủ đề
    Chào bạn

Người Hoa họ gọi cá chép và các vàng 3 đuôi ( còn gọi là cá tàu) đều là cá Lý Ngư, thực sự cá vàng 3 đuôi bắt nguồn từ cá chép, qua quá trình lai tạo, đột biến lâu đời mới ra, và đến nay thì cá 3 đuôi cũng có rất nhiều loại, ở thành phố hiện giờ có rất nhiều giống cá vàng đẹp( đường Lưu Xuân Tín, Nguyễn Thông,...,) giống này cũng dể vận chuyển
    Nhắn ai xuôi về miền đất Phương Nam ....

Thành phố
    hà nội
    Cảm ơn
    15
    Được cảm ơn 42 lần trong 29 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của nfone
    Chào các bạn !
    Mình mới nuôi cá. Cá lý ngư có phải là một loại cá vàng không vậy ? Mình ở Đà Nẵng nhưng hỏi các tiệm cá thì không ai biết cá vàng là gì, cá chép thì không có. Như vậy cá chép có tên nào khác nữa không các bạn ?
    Mong giúp đỡ
    Thân !
    Mình hơi ngạc nhiên vì thấy các tiệm cá không biết cá vàng .. Cá vàng là loài cá cảnh theo mình là lâu đời nhất ở VN, cá vangf cũng nhiểu loại , mắt lồi, ba đuôi, đen ( hắc) bạch đỉnh hồng , sao chấm, ..... gần đây còn có cả hướng thiên ....Cách đây vài năm khi chưa có các loìa cá cỏ như bây giờ thì cá vàng là sự lựa chọn số môt .
    Cá chép cũng có nhiều tên , tuy nhiên ở VN thì chỉ phổ thông là chép vàng , đỏ , vảy rồng ( có loại là được gọi là Koi , nhưng laọi này theo mình là loịa lai tạp thực chất là bác cá chép mà thôi )

Thông tin chủ đề