+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Chim khuyên mái...

Thành phố
    Thành Phố Hồ Chí minh
    Cảm ơn
    64
    Được cảm ơn 1,871 lần trong 384 chủ đề
    chơi khuyên thì chúng ta ai cũng biết! Kinh nghiệm chọn chim trống mái cũng biết lun..có người còn nuôi khuyên mái để kích cho chim trống căng hơn...nhưng em chưa nghe ai nói nuôi khuyên đẻ cả, có lẽ vì giá nó rẻ quá chăng?! đấy đấy, có ai nhốt chung chim trống và chim mái không nào???Theo em biết thì khi nuôi hai con khuyên một lồng nó sẽ không hót nữa, dù đó là hai con trống, hai con mái, hay một trống một mái...
    Nhưng em tham vọng lém, em muốn biết chim khuyên nó đẻ ra sao, em muốn ép nó đẻ giống như chim yến phụng! :P Và thời cơ của em đã đến..hè hè hè...
    Vì lên đây nghe các bác bàn chim cá nhiều quá, nên mặc dù bỏ đã lâu, em wiết tâm chơi lại, và em chọn chim khuyên(giá mềm lém), em bèn ra hàng tậu một tên khuyên bổi...trống hẳn hoi...rẻ cực kì..chỉ có 7k..mà về đến nhà là líu ngay :lol: ..xem ra vẫn chưa lục nghề..hè hé...Và sáng nay, em bỗng phát hiện ra, có một ả khuyên mái ở đâu bay tới vườn cây nhà em, nhất là bu quanh cái lồng chim...Em cứ nghĩ đây là chim người ta nuôi chán nên thả, nhưng nhìn kĩ thì nó là chim mái hẳn hoi, lông lá cũng rất đẹp, lại rất mập...vả lại, lúc ả này xuất hiện, con chim trống nhà em nó không hót, không líu nữa, mà chuyển sang...gù...ui cha, có ai thấy con chim khuyên nó gù mái chưa??dễ thương lắm nhe...nó kúi người xuống thấp, và bước qua bước lại chậm rãi trên cầu, kêu tiếng ngộ lắm"rè rè rè..."
    và cả ngày hôm nay. con chim mái kia nó ở lại nhà em luôn rồi..tối nay thì nó ngủ trên giàn hoa giấy...
    Em muốn bắt luôn con ả đó và thả vào lồng xem nó có "chịu trống" không...nhưng em đang băn khoăn, em có nên bắt nó không??vì để nó ờ ngoài con trống của em cũng sung hơn hẳn, rủi bắt nó rồi mà nó không đẻ thì phải tội không, thả ra sợ nó nhát đi luôn..vậy ra em hỏi anh em ai có kinh nghiệm nuôi khuyên đẻ thì chỉ em vài "miếng", em sẽ mạnh dạn chụp nó, còn không em cứ để nó ở trong vườn nhà em luôn vậy...
    Chàiiiiiiiii..giờ không đem đĩa theo, để mai em up hình lên cho anh chị em koi, nhìn dzui lắm... :lol:

Thành phố
    Thăng Long
    Cảm ơn
    2,072
    Được cảm ơn 3,771 lần trong 1,223 chủ đề
    Bác tienbm đã cho 1 đôi Khuyên xóay ổ rồi đấy. Bạn nói thế rất sai lầm, không phải vấn đề chúng quá rẻ hay là gì gì đó mà là vấn đề ta sẽ được chiêm ngưỡng đồng thời ta thể nghiệm các cách chăm sóc chim khi chúng sinh nở. Theo dõi chim cặp đôi, xóay ổ, đẻ trứng, ấp con, cho chim con ăn,... thú vị lắm chứ!!! Cái đó có tiền không mua được đâu nhé

Thumb resize.

Thành phố
    SGN
    Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 6,291 lần trong 1,109 chủ đề
    Không phải ai cũng đánh giá vấn đề như vậy đâu Còi ơi!
    Nhất là với người nuôi kinh doanh, yếu tố lợi nhuận phải đặt hàng đầu!
    Chẳng ai nghĩ đến chuyện nuôi mấy đôi khuyên cho chúng đẻ, hầu hạ chúng... bao nhiêu lâu để rồi giá bán ra phải đắt gấp mấy lần khuyên bẫy hoang thì mới có lãi cả!
    Cho nên nhìn chung: nếu chúng ta chưa biết có ai đó đã từng cho khuyên đẻ thì cũng là chuyện bình thường thôi.

Còn bạn nào có sở thích và muốn tập cho khuyên hay bất cứ loài chim hoang nào đẻ thử thì, theo GC, rất đáng trân trọng và cổ vũ!

SBD cứ thử nghiệm đi và cho mọi người cùng biết kết quả nhé!
    Nếu ngày ấy, vào một phút giây khác.......

Thành phố
    Thành Phố Hồ Chí minh
    Cảm ơn
    64
    AAAAAAAAAAAAAAA..............hay thật, anh Coi ơi...hai con khuyên nhà anh xoáy ổ luôn rồi ạ?? Tuyệt vời, có gì anh thông tin cho mọi người biết thêm nhé...à, còn cái bài trên của em ấy mà, em không có ý gì đâu, anh đừng hiểu lầm, em không bao giờ nuôi chim hay nuôi cá vì tiền..em nuôi là vì muốn gần gũi chúng hơn..em nói vụ giá rẻ là em nói mấy người nuôi kinh doanh ấy mà...
    Còn hai con khuyên nhà em ấy ạ...cũng dzui lắm, hồi trưa wa em đi học về nghe con Út nó tường thuật lại rằng con khuyên mái kia vừa bị con mèo nhà hàng xóm dí chạy bán sống bán chết...và nó bay luôn rồi...thế là em tịt hi vọng...chiều đó ngồi nhìn con chim trống bay nhảy trong lồng tự nhiên thấy..tội tội...thế là em mở lồng cho nó ra luôn...mà cái con này lạ thật...em mới nuôi nó có tuần nay, mà thả ra lại không chịu đi, cứ loanh quanh ở giàn hoa giấy..em thấy tội, thế là kê cho một cóng nước và một cóng sâu "ừ thì kệ mày..khi nào chán thì đi!!"...
    sáng nay em dậy sớm lắm..tập thể dục cho đỡ béo..hè hè hè...bỗng nhiên em nghe tiếng khuyên líu rất gắt, rất lớn, mà hình như sau mỗi tiếng líu đều có tiếng líu khác vọng lại, nhỏ hơn.....tò mò...em ..thò đấu ra..Á..con nhóc vẫn chưa chịu đi, nó đang vừa ăn vừa hót...chốc chốc bay đi đâu mất, rồi lại bay về...nó bay đi bay về một chặp thì..dẫn luôn ả mái nọ về...hai con ríu rít trên cành cây, ăn chung uồng chung hót chung...giờ lại đang rỉa lông cho nhau...pó tay..không biết nó tìm con kia ở đâu ra nữa...hình như chúng no thấy lùm cây rậm rạp nhà em là nơi an toàn thì phải...hy vọng tụi nó sẽ ở lâu dài..
    Em thì em tính gác cho tụi nó một cái ổ, còn nó có vào không thì tuỳ..chết cái em không biết gác như thế nào? ổ khuyên nó có giống như ổ sắc ô không ạ? anh Coi có một đôi đang xoáy ổ phải không? vậy cái ổ nó trông như thế nào ạ?Có ai biết không ? Chị GC ơi..chị có tài liệu hay hình ảnh gì không?chị post lên topic này luôn đi...tiện thể em học hỏi..hì hì hì...chị có muốn chụp hình hai con nhóc này không? Nếu thik thì sáng mai chị qua nhà em nhé.. :lol:

Thành phố
    Thăng Long
    Cảm ơn
    2,072
    Được cảm ơn 3,771 lần trong 1,223 chủ đề
    Ặc, cậu này nhầm nhọt thành trồng trọt rồi, chẳng xem kỹ gì cả . Mình đang nói là 2 con Khuyên của bác Tiếnbm hồi trước xóay ổ chứ có nói gì khuyên nhà mình đâu. Mình bận và không có điều kiện nhà cửa rộng rãi nên chẳng nghĩ chuyện cho Khuyên xóay ổ. Nhà có 2 đôi manh manh đang ấp đã chăm bẵm hơn con mọn rồi :P

Thumb resize.

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    61
    Được cảm ơn 424 lần trong 158 chủ đề
    Tặng các bác nhé:

Trứng và ổ chim khuyên:

Chim non vừa nở, chưa mở mắt:

Chim bố mẹ về, mớm mồi cho chim con:

Ấp ủ, chở che:

Chim non tập chuyền, sải cánh vào thiên nhiên:

Kiên quyết từ nay không ...... cướp nữa!

Thành phố
    Thành Phố Hồ Chí minh
    Cảm ơn
    64
    To anh Coi: chết!!!Nhầm thật! lúc chiều không đeo kính!Em xin lỗi.. :P :lol: :P
    Cảm ơn anh Cuop nhé! :lol:

Thành phố
    Thủ đô
    Cảm ơn
    423
    Được cảm ơn 232 lần trong 135 chủ đề
    Các bác ơi, nếu muốn nuôi như Solid Blue để cho Khuyên đẻ trong lồng Yến đẻ thì có được k nhỉ, em định gép mái non với chú K vàng già ở nhà k biết có KQ gì k?
    hí hí.. hí hí .. hí hí ..

Thành phố
    Đà Nẵng và USA
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 436 lần trong 149 chủ đề

Chim gì nuôi đẻ cũng được hết

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của xxxbopy
    Các bác ơi, nếu muốn nuôi như Solid Blue để cho Khuyên đẻ trong lồng Yến đẻ thì có được k nhỉ, em định gép mái non với chú K vàng già ở nhà k biết có KQ gì k?

Nếu bạn hiếu kỳ muốn biết và cũng là sở thích. Tại ở nước ngoài rẻ mất cũng tìm hiếm lắm. Nên hể có cặp tróng mai người ta cho đẻ hết. Phần đông thành công hết. Bạn đọc lại mấy topic cho chim đẻ, và nhơ bổ sung vitamins tí vào cho chim khi đẻ và nhớ chủng bị cào cào nhỏ sau tươi khi chim con nở để chim cha mẹ nuôi con.

Cái lồng thì quang 1 mét x 4 thì được nhớ để chỗ vấn người qua lại, bỏ vào cái ỗ nhỏ như Hoang Yến bắng tre, bỏ thêm rơm cỏ khô, lá cây khô để kích thích chim đẻ. Mùa này là mùa chim đẻ mà nên thử cho biết.

Bạch Đề
    Bạch Đề

Thành phố
    Hà Nội Phố
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    ở trước cửa nhà mình cũng có 1 ổ chim sâu hôm nào mình chụp đc hình mình cũng sẽ post ảnh lên cho mọi ng` tham khảo nhé !

Thông tin chủ đề