+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 21

Chủ đề: Còi để gọi chim

Thành phố
    Tp. HCM
    Cảm ơn
    37
    Được cảm ơn 1,705 lần trong 338 chủ đề

Còi để gọi chim

Còi để gọi chim

Ở tp. HCM, ngnghai đã từng thấy người ta dùng cái còi nhỏ làm bằng tre trúc hoặc bằng nhôm để tạo ra tiếng "xì" hoặc tiếng "ro" của mi, khướu mái nhằm kích cho con trống hót. Mi bổi mới về cửa hàng, thấy chủ tiệm dùng cách này( thổi cái này) để tách chọn chim trống ra riêng. Bạn nào biết hoặc có 1 cái còi như vậy, xin post lên cho mọi người xem!
    Còn loài chim "cúm núm", 1 loại gà nước thường thấy bán rất nhiều để ăn thịt trên lề đường Pasteur, đoạn giữa hông Sở Ngoại Vụ và bệnh viện QT Columbia tp. HCM, thì bị bắt bằng lưới cũng do nghe tiếng còi giả tiếng kêu của chúng. Người ta biết giờ đi của chim trong tờ mờ tối, nên giăng lưới thẳng đứng ngoài trời, rồi nhắm hướng lưới, dùng còi gọi cúm núm trời bay đâm vào lưới. Tội nghiệp biết bao con chim muốn sum hợp bầy đàng như vầy!
    Cũng có người có tài bắt chước tiếng chim, ngồi trong bụi hổ trợ hối thúc chim mồi. Um lên tiếng của loài cút, hoặc gáy giả tiếng gáy của gà rừng, ... Và hơn hết, nếu có tài huýt gió, ta có thể giao lưu với chú chim cưng của mình ở nhà nữa! Về khoản này thì Tạ Minh Tâm giỏi lắm. Đi rừng xem chim mà có TMT thì thật là tuyệt, khỏi cần cassette.. TMT có tài dụ chim rừng về rất gần chỗ núp.
    Rừng Phú Quốc đặc biệt còn rất nhiều chích choè lửa, huýt gió 1 hồi là có chích choè lửa đáp lại ngay. ngnghai không có tài huýt gió, nhưng đã thử phát ra điệu "te tè té tẹ, té té tè te"- chim rừng đã đáp trả và xuất hiện đánh đuôi liên hồi tìm kẻ lạ. Được 1 phen sướng làm sao! Bạn nào chưa biết điệu này, hãy chiêm nghiệm lại với chú chích choè lửa cưng của bạn ở nhà xem sao!
    Có lần ở London, từ 1 viện bảo tàng mỹ thuật đương đại ra 1 công viên để đến chiếc cầu đi bộ có tên là Thiên Niên Kỷ, 1 phụ nữ đã gây ngnghai chú ý bằng tiếng phát ra từ sản phẩm bán rong thú vị của cô. Đó là những cái còi để gọi chim( Bird Caller ). ngnghai đã mua 3 cái như sau:

Sử dụng bằng cách thổi và thụt, Cái lớn phát ra tiếng trầm hơn. Có chỉ dẫn cách sử dụng hẳn hoi và ghi dòng "sản phẩm được làm bằng tay" (handmade):

Trong đời, ngnghai đã từng vài lần nghe được thứ tiếng sáo thụt này, đâu đó từ nhà hàng xóm. Một số phim ành hay kịch ngày trước cũng có lồng tiếng của loại sáo thụt này để giả tiếng chim. ngnghai thấy dụng cụ này dễ nhại giọng yến hót, chích choè các loại, chèo bẻo. Sử dụng điêu luyện, ta sẽ tạo được nhiều tiết tấu để gọi, hay như lời người phụ nữ bán rong người Anh bảo là để "nói chuyện" với chim (talk to the birds...). Hì hì, một ước vọng có thể thành hiện thực đấy, các bạn ạ !

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    95
    Được cảm ơn 148 lần trong 82 chủ đề
    Ngoài Hà nội còn có 1 loại còi chuyên dành cho mi, cọi này nếu biết cách thổi sẽ cho âm thanh như tiếng của con Mi mái.. nó kích thích Mi trống hót căng hơn... Cái còi này thường làm bằng đồng hoặc inox, hình tròn nhỏ cỡ đầu ngón tay cái ... giá khoảng 5k 1 chiếc. cấu tạo rất đơn giản...
    Nếu em không nhầm cái ncòi như của anh nnghai em thấy ở Nha trang, chỗ tháp bà cũng cõ bán nhưng bằng nhôm, nhỉnh hơn cái đũa 1 chút... tất nhiên không đẹp bằng nhưng khi thổi và chỉnh bằng cái que kéo cũng khá giống với tích huýt của chích choè....

Thành phố
    Cần Thơ
    Cảm ơn
    9,033
    Được cảm ơn 9,353 lần trong 2,475 chủ đề
    Ngày trước mình thường đi bẫy chim chích chòe than, chao chảo, nhưng trong hội (khoảng 4-6 người) thống nhất là ko dùng còi vì như vậy sẽ ko phân biệt được chim mồi hay hay dở và mất đi tính nghệ thuật trong bẫy chim.

Thành phố
    tp ho chi minh
    Cảm ơn
    92
    Được cảm ơn 917 lần trong 393 chủ đề
    mấy đồng chí ngoài Hà nội post hình còi mi mái lên đi, cho anh nghai biết.cái này ở ngoài bắc ai nuôi mi cũng đều biết cả.không thiếu.
    Theo mình biết thì còi này là sáng chế của người bẫy mi miền núi.Có thể là của người H'mong ( Người Mèo).Người Mèo nuôi mi ác chiến lắm. Đi sapa gặp ngày người H'mong xuống chợ. Đàn ông hay mang theo lồng họa mi để thi đấu với nhau. Tuyệt vời lắm.
    Hồi bắt đầu biết đến còi gọi Mi là khoảng năm 1996.Híc, nhưng không phải ai sử dụng cũng đều tạo ra tiếng mi mái( ngoài bắc gọi là tiếng xùy) như nhau đâu.Phải tập đấy mới tạo ra được tiếng rè y như tiếng mi mái gọi.
    Còn giả tiếng chim,híc...may mắn là mình bắt chiếc được tiếng khướu mái( ngoài bắc gọi là ro ro)ngày trước cũng khá đạt.Không hiểu bây giờ sao nữa

Thành phố
    Đà Nẵng và USA
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 445 lần trong 149 chủ đề

hihi

Nói về giả giọng chim thì,
    Ở rừng Bạch Mã thì phải có ông đấy bắt chước húyt được phần đông hết cả tiếng chim rừng. Hình như trang
    website chính của diễn đàn đã có lần post. Ông ta nói là tập tới cổ họng chảy máu. Ngày trước ông ta là dân bẫy bắt chim rừng số một. Sau này họ bắt phạt ông ta và lại cho làm kiểm lâm xem khu rừng này.

Còn về lúc trước mình có ghé khu Chợ Mới ở ĐN, trời có anh chủ tiệm chim. Anh ta đứng chỉ sau lưng mình mà huýt tiếng Chào Mào mà mình không phân biệt được cứ tướng con nào hót. Quả thật là hiếm, còn tiếng Khướu hót thì có thể dể mình cũng bắt chước được.
    Bạch Đề

Thành phố
    Móng Cái
    Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 241 lần trong 28 chủ đề
    Mình thì không dùng còi vì không biết thổi, mình toàn dùng máy ĐT ( O2 x3 hoặc mấy chiếc TQ )copy file chim mái vào để mồi chim thôi

Thành phố
    TpHCM
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 45 lần trong 17 chủ đề
    Có loại còi như bác ngnghai thì thích nhỉ! Em đợt này lên Đà lạt mà có thì tuyệt cú!!
    Soledad ! Is it keeping for the lonely ?
    Since the day that you was gone. Why did you leave me ?

Thành phố
    thanhphoHMC
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề
    còi để talk với chim thì mình thấy lâu rồi, hồi xưa đi bẩy khướu tôi đã gặp 1 số người sử dụng,no làm cho người đi bẫy chim đỡ khàn hơi mỏi cổ,, riêng tiềng ro cũa khướu mái tôi phãi tâp 4 tháng mới ro được và cũng tùy vào năng khiếu cũa mỗi người, co lẽ anh TMT là ca sĩ nên bắt chươc giọng chim dễ hơn người bình thườngthaat5 là tài năng nhĩ

Thành phố
    HA NOI
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 6 lần trong 6 chủ đề
    CÁc Anh Ơi! 5k LÀ Bao NhiÊu TiỀn VẬy?
    Em MỚi Tham Gia NÊn Ko HiỂu

Thành phố
    TP. HCM + Hà Nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 135 lần trong 47 chủ đề
    Ở quán chim Vũ Huy đường Lũy Bán Bích, co cô bán hàng người Huế, mỗi lần đến xem chim và mua đồ, tôi phải giả bộ chọn chim. Chủ yếu là để ngắm cô bán chim và nghe cô biểu diễn giả làm tiếng chim chào mào, họa my, chích chòe... phải nói rằng là nghe hoài ko chán vì giống quá là giống, không thể phân biệt được là cô huyt sáo hay tiếng chim hót . Muỗi lần qua đó ít nhất tôi cũng mất 1 tiếng để ngắm cô và nghe tiếng chim của cô, trời phú cho cô có khiếu giả tiếng chim. Quả thật là nhiều điều kỳ thú ở xung quang ta.
    Nghệ thuật vị nghệ thuật, hay nghệ thuật vị nhân sinh !

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Thông tin chủ đề