+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Cá Vàng Kỉ Niệm Đẹp

Thành phố
    Tp Hcm
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề

Cá Vàng Kỉ Niệm Đẹp

CÁ VÀNG ( gold fish ) nghe cái tên là em thấy con này sang rồi , hồi bé em nghiền nuôi cá lắm chỉ mỗi tội hồi nhỏ ở trên Gia Lai lạnh wa ít loại cá mà sống được chủ yếu là cá hồng kim , bảy màu , hắc kim , bạch kim thôi... Nhưng rồi cái ngày ấy cũng đến , một lần em theo bố em mua cây cảnh trưng ngày tết cho đẹp . Thì vô tình em phát hiện được 1 cha già bán cá đẹp vật vã ngay bên góc đường . Em mê quá liền kêu bố em tấp ngay.
    Lần đầu tiên em chứng kiến những chú cá vàng bỏ trong bịch bóng đẹp đến thế . Bụng thì to , cái đầu gù ra đặc biệt là đôi mắt to tròn . Bố em và em rất khoái chí , bố em bảo con này nhìn mặt nó " ngu ngu " liền bắt ngay 1 cặp về nhà.
    kể từ đêm có cặp vàng này trong nhà , em ko ngày nào yên ổn cả , sáng mở mắt ra là em trực hồ cá rồi .
    Nhưng được mấy ngày thì 1 con ngủm , đau buồn nhưng vẫn rán chăm sóc em cá còn lại . Mỗi lần cho ăn em lại hay gọi nó là " em cá yêu " HEHEHe. càng nuôi nó càng khôn , em vừa đi học về vắt cặp cạnh ghế thì thấy nó nhưng bị giựt điện chạy như điên trong hồ , thấy vậy là em cho nó ăn ngay , cho ăn quài nó cũng quen . Con này nghiền bánh socopai lắm , bánh em trét trên tay cho nó ăn rất vui . Em có gì ngon là cho nó ăn à , có lần em cho nó ăn cả rau muống nữa . Nuôi được 2 năm rồi nó rất to Phải nói là khủng bố . nhưng tâm hồn vẫn còn ngây thơ lắm . Em nuôi nó như nuôi chó vậy . Em bỏ tay xuống nước rồi quắc ngón tay là anh chàng to vật vã bơi lại ngay bàn tay em , em lấy lòng bàn tay ôm nó lại rồi vuốt ve y như chó vậy , Ba má họ hàng cho đến khách tới nhà đều rất thích cảnh tượng này .
    Cho đến năm lớp 10 phải chuyển vào sài gòn học , mà lại o có chỗ nuôi cá vả lại ngại đường xa . Nên em đành nhờ thằng bạn nối khố cạnh nhà nuôi giùm . trước lúc chia tay nó em rất buồn và vuốt ve nó lần cuối nhưng thật ko hiểu tại sao , dường như nó biết em sắp bỏ nó ra đi , nó bơi va mạnh vào bàn tay em đau lắm rồi nằm lật bụng quẫy mạnh trên nước như muốn trồi ra khỏi hồ .
    Hè năm nay là em sắp vào 11 đã đc 1 năm rồi ,giờ nhà em mới mua 1 cái hồ cá để có dịp thì ẳm nó lên sai gòn nuôi típ nhưng hôm nay gọi điện thằng bạn ngày xưa thì nó nói con cá ấy chết rồi. Em viết bài này để coi như tử niệm nó vậy . Và hình như cho em hỏi cá vàng tuổi thọ nó là 3 năm phải ko ạ .
    Em nuôi cá vàng tuy đc 2 năm nhưng vẫn còn noob lắm , nhưng nói chứ cá vàng là em mê nhất ko loại nào em thích như vậy cả. Chắc hẳn mấy bạn nuôi cá vàng cũng có cảm giác đó chứ nhỉ ? Hãy tán chuyện về loại cá này đi anh em
    Nhân tiện mình định nuôi mấy con cá vàng , nhìn thấy con ranchu thích thật , cho mình hỏi luôn ở Nguyên thông chỗ nào bán cá vàng đẹp nhất vậy , mình đi ngang mấy tiệm mà nhìn ko đẹp gì hết

Thành phố
    ho chi minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 9 lần trong 5 chủ đề
    cám ơn bạn đã chia sẻ cho ae biết sự nghiệp nuôi cá vàng của bạn.Nếu muốn mua cá vàng thì ra chỗ mấy bác bán cá rong ở ngay cửa Thảo Cầm Viên ấy. Bữa đưa thằng nhỏ đi sở thú thấy nên ôm 1 cặp về rồi, giá bèo mà cũng đẹp nữa hoặc ra tiệm cá hồng anh của bác manhlong ấy cũng có nhìu em ranchu đẹp ko kém, bạn cố gắng đi, ở Nguyễn thông cũng có mấy em đẹp mà, nhưng a phải đúng dịp mới có, mình cũng ko biết là khi nào

Thành phố
    da nang
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 7 lần trong 4 chủ đề
    heheheh, cái cậu này mê cá y như tớ, anh đây chơi cá từ cái hồi 2000 đồng là có một chú cá vàng hơi bị big. Nuôi cái giống cá này rất dzui nhưng mỗi tội thay nước liên tục vì hồi đó đâu có dùng máy lọc như bây giờ, tụi nó ăn thì khỏi nói, hình như cái gì nó cũng cho vào bụng được. Bạn có nói tới cá ranchu, loại này tớ cũng rất thích nhưng mỗi tội nó đắt quá vả lại ở đà nẵng hem có, hem hỉu vì sao. chúc bạn có hồ cá vàng đẹp
    i'm sitting down here but HEY you can't see me..

Thành phố
    MN
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 5 lần trong 4 chủ đề
    Mình được biết là cá vàng có thể sống đến 10 năm. Chưa biết ra sao, nhưng cá mình nuôi một con đã sống được 5 năm, 2-3 con đã được 3 năm, và khoảng 5 con sống được gần 2 năm.

Thành phố
    Mười mùa hoa
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 6 lần trong 5 chủ đề
    Hình như ai trong chúng ta cũng có kỉ niệm đẹp về thời ấu thơ
    với cá vàng phải không các bạn...
    Cám ơn bài chia sẻ của bạn và chúc bạn có được cá vàng như ý!
    Hok bít kí, ịn vân tay nha
    Email: Xì pam @DaHưu.cơm.canh ___

Thành phố
    thanh pho ho chi minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề
    chài cảm động rơi nước mắt
    đúng là cá vàng là 1 ki niệm đẹp
    nhà mình đang nuôi 4 em dc 6 tháng rùi
    mình phải cố chăm sóc chúng như newgaia vậy

Thành phố
    Hanoi
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 7 lần trong 4 chủ đề
    Mình thích nhất câu " Mình nuôi nó như nuôi chó vậy " Mình thì yêu cả chó lẫn cá.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề