+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 21

Chủ đề: Nuôi con Tu hú

Thành phố
    Vĩnh Long
    Cảm ơn
    450
    Được cảm ơn 1,276 lần trong 201 chủ đề

Nuôi con Tu hú

Trong dân gian ta có thành ngữ đó " Nuôi con Tu hú" để chỉ sự phản phúc , một việc làm gì đó thật vô ích , có phần tự làm hại mình . Những thành ngữ thường được hình thành từ một hiện tượng sự việc thực tế Trong trường hợp này thì sao ?
    Tu hú ( Eudynamic scopolacea ) trong bộ Cuculiformes cũng thường kêu ra rã suốt mùa hè ở những vườn làng ,cánh đồng hay ven rừng .Với tiếng kêu có âm điệu đặc sắc , nên ở các nước chúng thường được đặt tên theo tiếng kêu đó : tu hú, coucou ( Pháp ) , Cuckoo ( Anh) , Kuckuck ( Đức ) & Kukushka ( Nga ) . Thực sự thì tu hú là một giống chim quen thuộc gần gũi với bà con nông thôn . Chúng thường bắt các sâu bọ có hại góp phần trong việc bảo vệ mùa màng , nhưng cũng hay ăn các quả mềm & cả chim non .Đặc biệt tu hú có tập quán đẻ gửi , nhờ nuôi . Thường thì tu hú không làm tổ mà chỉ đẻ gửi trứng vào các tổ chim khác như sáo sậu , ác là , giẻ cùi..., sau khi'' ma mãnh " xô trứng của khổ chủ xuống đât . Mỗi trứng được gửi vào một tổ trứng phát triển nhanh lại nở sớm . Chim non nở ra rất khỏe , có bản năng lấn trứng và chim non cùng tổ rơi xuống đất để dành hưởng tất cả sự chăm sóc của bố mẹ nên lớn rất nhanh . Thành ngữ nói trên có lẽ xuất phát từ tập quán này .

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 32 lần trong 15 chủ đề
    Bác nói em lại nhớ.
    Hôm vừa rồi đến nhà bác em chơi ở đông ngạc, từ liêm HN thấy có con tu hú con đang được cặp chim bố mẹ là chim chích bông bé tí tẹo tèo teo đang gò sức tìm mồi nuôi đứa con dại, mà không phải con mình.
    Nhìn cảnh tượng như vậy em lại thấy thương cho những chú chích bông xấu số.
    GÀ bay cao hơn DIỀU HÂU.......

Thành phố
    Mười mùa hoa
    Cảm ơn
    412
    Được cảm ơn 670 lần trong 220 chủ đề
    Các bạn xem thêm tập tính ký gửi và cộng sinh của tú hú nhé, bài "Một thí dụ về sự cộng sinh..."

Thành phố
    Tp. HCM
    Cảm ơn
    37
    Được cảm ơn 1,706 lần trong 338 chủ đề
    Con chim con mà n nhoang đã thấy là loài Tìm Vịt chuyên đẻ vào tổ Chích Bông.Tìm Vịt lớn cở Chào Mào, còn Tú Hú lớn hơn Khướu nhiều- dài khoảng 43cm lận!
    Chích Bông cũng sống nhiều nơi có cây xanh trong thành phố nên Tìm Vịt cũng thường tìm về săn tổ Chích Bông vào mùa sinh sản. Con nào đậu trên ăng-ten cao và kêu vang "chi-chìn-chít" là Tìm Vịt đó! Còn Tú Hú thì chỉ sống ở rừng hoặc vườn cây ăn quả, ngoài côn trùng-bò sát nhỏ-chúng còn ăn quả.
    Do tập tính đẻ ký gởi, ký gởi nuôi con, và hất rơi trứng hay chim con của loài khác nên người đời mới nói "ác như tu hú!", hoặc " nuôi con (của) tu hú!".

Thành phố
    TpHCM
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 46 lần trong 17 chủ đề
    Bác ngnghai ơi, em hay lẫn lộn giữa hai loài tu hú và bìm bịp lắm. Nhân tiện em hỏi là bìm bịp có đẻ nhờ vào tổ chim khác không?
    Soledad ! Is it keeping for the lonely ?
    Since the day that you was gone. Why did you leave me ?

Thành phố
    Biệt động Sài Gòn
    Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 60 lần trong 44 chủ đề
    Khó có thể lẫn lộn giữa tu hú và bìm bịp lắm!!Vì tu hú lông màu đen thui còn bìm bịp lông màu cánh gián.Với lại bìm bịp to và đuôi dài hơn tú hú rất nhiều.
    Lúc trước e có nuôi 1 chú tu hú vì lúc đó e bắt đc 1 tổ Cưỡng trong đó có lẫn 1 chú tu hú và hình như 2 chú Cưỡng,chẳng lẽ bỏ chú tu hú lại, e cũng nghe nói tổ Cưỡng mà mình thọc tay vào nhưng k bắt thì lập tức hôm sau chim mẹ sẽ tha con đi mất,vì thế bất đắt dĩ phải nuôi 1 chú tu hú đấy,hằng ngày cho ăn chuối và các loại trái cây có đc,1 thời gian chú ta biết bay thì e thả vì nó đen xì,hehehehehe!!!
    Hình như Bìm Bịp chỉ nuôi con của chính mình,k đẻ vào tổ khác!!!!

Thành phố
    Mười mùa hoa
    Cảm ơn
    412
    Được cảm ơn 670 lần trong 220 chủ đề
    Hình minh họa nhé.

Bộ Cu cu - Họ Bìm bịp
    Bìm bịp - Greater Coucal - Centropus sinensis parroti

Bộ Cu cu - Họ Cu cu
    Tu hú - Asian Koel - Eudynamys scolopaceus scolopaceus

Sửa lần cuối bởi TDPhi : 06-06-2007 lúc 02:25 PM

Thành phố
    TP.HCM
    Cảm ơn
    191
    Được cảm ơn 61 lần trong 61 chủ đề
    Có ai biết chỗ nào bán bìm bịp con hok ? Nhà em nhiều thạch sùng và chuột quá , tối đến là họ hàng nhà chuột kéo gần hết lên để ăn bột và thức ăn , có khi em bẫy đc có 1 gia định chuột lun , nhìn ghê lắm . NGhe thấy bìm bịp biết săn bắt nên mún kiếm môt con mà nhìn con đó cũng ngầu nhỉ
    Chết vì đam mê chim

Thành phố
    Quãng Nam
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 33 lần trong 15 chủ đề
    Củng có rất nhiều người cứ nhầm với các loại chim đẻ nhờ là tu hú , thật ra củng có rất nhiều loài chim đẻ nhờ , ko riêng chỉ có tu hú , nhưng tiéng xấu thì tu hú phải gánh chịu hihi , thu hú thì lớn hơn chim vịt nhiều , nên nó tất nhiên củng sẻ đẻ nhờ vào tổ các loại chim lớn như cà cưởng chẳng hạn , còn chim vịt thì chỉ hay đẻ nhờ vào tổ chim sâu , còn bìm bịp là laọi chim nuôi con ko bao giờ đẻ nhờ , tổ bìm bịp thường hay làm ở nhửng bụi cây thấp rập rạp , như dứa dại , mây .... thường nó hay chọn những bụi cây có nhiều gai góc khó trèo lên tổ nó , chúng thường đẻ từ 2 đén 3 con trung bình , con của bìm bịp khi chưa có lông ống thường phủ trên người một lớp lông tơ màu vàng nhạc , rất ngộ nghỉnh , những lông này dựng lên khi chim con đói và đòi mồi , chim mẹ thường ăn nhiều loại như các loại côn trùng , cá nhái , các loại bò sát nhỏ , rắn , và cả ốc sên nữa ..
    Đã chuyển sang nick name old_moonlight

Thành phố
    TP.HCM
    Cảm ơn
    598
    Được cảm ơn 675 lần trong 267 chủ đề
    Các bác có để ý thấy chim bìm bịp có 2 ngón chân ở phía trước, hai ngón ở phía sau không, đó là đặc biệt của loài này có lẽ do phải đi bộ dưới đất nhiều
    Sửa lần cuối bởi NGOCUONG : 09-06-2007 lúc 12:33 AM
    "Kinh nghiệm không phải ở trong sách, nhưng nếu đọc sách sẽ bớt được những kinh nghiệm "xương máu""

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Thông tin chủ đề