Xem kết quả thăm dò: Nuôi cá dĩa trogn hồ thủy sinh,nên hay ko

Người bỏ phiếu
5. Bạn không thể bỏ phiếu trong thăm dò này
  • Nên

1 20.00%
  • Không

4 80.00%
+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Cá dĩa và thủy sinh

Thành phố
    Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 chủ đề

Cá dĩa và thủy sinh

Mình vẫn nghe nhiều người nói nuôi cá dĩa trong hồ thủy sinh thì ko tốt,nhưng thực tế thì lại thấy nhiều người bạn cũng kết hợp cả 2 với nhau và thấy sống khá tốt.
    Vậy nên mình lập topic muốn tham khảo ý kiến các tiền bối về cá dĩa về vấn đề này
    Thank mọi người trc

Thành phố
    Biệt thự ổ chuột
    Cảm ơn
    26
    Được cảm ơn 185 lần trong 44 chủ đề
    Nên : Phải am hiểu tập tính, môi trường sống của cá dĩa thì rất nên bỏ cá vào, vì loài này đẹp lại càng đẹp hơn nếu nuôi trong hồ thủy sinh.
    Không nên : Nếu chưa biết con cá nó thích nghi và sống thế nào.
    Ngoài ra : Khi bỏ vào hồ thủy sinh nên lựa những con không tiêu như lam, beo, xanh v.v.... trừ những con đỏ rất dễ lên muối tiêu nhìn cực xấu. Hồ có kích thước trên 1m và nuôi chừng 4 con, nếu hồ lớn hơn thì bổ sung thêm.

Thành phố
    TPHCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề
    Tuy để cá dĩa trong hồ thủ sinh thì rất đẹp nhưng theo mình thì không nên, vì nuôi trong bể thủy sinh cá dĩa rất dễ bị nấm, và khi cá bị bệnh thì rất khó vệ sinh hồ (Do sợ ảnh hưởng đến các loài khác...)..đó là kinh nghiệm riêng của mình, còn nếu ai có nhiều kinh nghiệm kết hợp nuôi cá dĩa chung với hồ thủy sinh hay mà cá vẫn ko sao thì post lên cho Ae học hỏi, khi đó chúng ta sẽ có 01 bể cá tuyệt đẹp...

Thành phố
    sg
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của CRIME Xem bài viết
    Mình vẫn nghe nhiều người nói nuôi cá dĩa trong hồ thủy sinh thì ko tốt,nhưng thực tế thì lại thấy nhiều người bạn cũng kết hợp cả 2 với nhau và thấy sống khá tốt.
    Vậy nên mình lập topic muốn tham khảo ý kiến các tiền bối về cá dĩa về vấn đề này
    Thank mọi người trc
    Mình hiện đang nuôi cá dĩa trong hồ thủy sinh (cá dĩa các loại xanh, trắng, đỏ vàng) nhìn hồ rất sinh động, tuy nhiên mình có cảm nhận nét thủy sinh có vẻ nhạt hơn do sự sinh động của bầy cá, việc chăm sóc cho cá cũng gặp khó khăn chế độ dinh dưởng hiện nay là trùng chỉ đông lạnh (ko dám cho ăn thịt bò, tép vì sợ thối nước), và hiện nay trong hồ đã thấy xuất hiện 1 số loại riêu hại, nhiệt độ ở hồ thủy sinh trồng các loại cây cắt cắm tương đối phù hợp với điều kiện nuôi cá dĩa, còn hồ riêu hoàn toàn ngược lại.

Thành phố
    Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    0
    Nên : Phải am hiểu tập tính, môi trường sống của cá dĩa thì rất nên bỏ cá vào, vì loài này đẹp lại càng đẹp hơn nếu nuôi trong hồ thủy sinh.
    Không nên : Nếu chưa biết con cá nó thích nghi và sống thế nào.
    Ngoài ra : Khi bỏ vào hồ thủy sinh nên lựa những con không tiêu như lam, beo, xanh v.v.... trừ những con đỏ rất dễ lên muối tiêu nhìn cực xấu. Hồ có kích thước trên 1m và nuôi chừng 4 con, nếu hồ lớn hơn thì bổ sung thêm
    Hồ mình có kích thc 2 m nên chắc cũng ổn ^^
    Mình hiện đang nuôi cá dĩa trong hồ thủy sinh (cá dĩa các loại xanh, trắng, đỏ vàng) nhìn hồ rất sinh động, tuy nhiên mình có cảm nhận nét thủy sinh có vẻ nhạt hơn do sự sinh động của bầy cá, việc chăm sóc cho cá cũng gặp khó khăn chế độ dinh dưởng hiện nay là trùng chỉ đông lạnh (ko dám cho ăn thịt bò, tép vì sợ thối nước), và hiện nay trong hồ đã thấy xuất hiện 1 số loại riêu hại, nhiệt độ ở hồ thủy sinh trồng các loại cây cắt cắm tương đối phù hợp với điều kiện nuôi cá dĩa, còn hồ riêu hoàn toàn ngược lại.
    Cá đối với hò thủy sinh như những điểm nhấn di động,và mình chọn loại cá dĩa do chúng có những màu sắc khác biệt so với hồ thủy sinh mà lại hài hòa với nó,vậy nên về chuyển thẩm mỹ mình ko lo lắm
    Rêu xuất hiện theo mình biết ko phải nguyên nhân do cá mà là tác nhân như chế độ dd cho cây,ánh sáng,nhiệt độ,... ^^
    Cái mình khá lo là môi trường sống và ko biết có cần thêm máy bơm O2 ko +___+

6. Đã có thành viên cảm ơn CRIME vì bài viết này:

đaoanh (07-09-2012)

Thành phố
    sg
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của CRIME Xem bài viết
    Hồ mình có kích thc 2 m nên chắc cũng ổn ^^
    Cá đối với hò thủy sinh như những điểm nhấn di động,và mình chọn loại cá dĩa do chúng có những màu sắc khác biệt so với hồ thủy sinh mà lại hài hòa với nó,vậy nên về chuyển thẩm mỹ mình ko lo lắm
    Rêu xuất hiện theo mình biết ko phải nguyên nhân do cá mà là tác nhân như chế độ dd cho cây,ánh sáng,nhiệt độ,... ^^
    Cái mình khá lo là môi trường sống và ko biết có cần thêm máy bơm O2 ko +___+
    có 1 số bài viết trong 4r đã nói về sự xuất hiện của riêu, 1 trong những nghi can đó là chất thải của cá, cá dĩa cho chất thải nhiều hơn các loại như neon, mũi đỏ, và trong điều kiện rong riêu trong hồ khá rậm mình rất khó làm vệ sinh lâu ngày tích tụ lại các chất thải này sản sinh ra các chất khí độc hại và hệ vi sinh trong hồ ko phân hủy kịp. đây là điều kiện để 1số loại riêu hại phát triển.
    trong hồ thủy sinh ko cần phải thêm O2 cho cá đâu bạn, mình thấy bầy cá dĩa của mình rất khỏe do thừa hưởng được lượng o2 nguyên chất của lượng cây trong hồ sản sinh ra, cái lo là CO2 bơm vào cho cây, đã có lần bầy cá của mình nỗi phiều lên mặt nước do lượng CO2 quá liều lượng, may mà cấp cứu kịp thời.

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    0
    Bạn ơi bơm CO2 vào làm gì vậy? Mình chưa biết? Mà bơm bằng cách nào?

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề