+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Cải tạo lại hồ xi măng xây ngoài trời

Thành phố
    Sài Gòn
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề

Cải tạo lại hồ xi măng xây ngoài trời

Mình định nuôi cá Koi nhưng chưa có kinh nghiệm, các bạn có kinh nghiệm xin chỉ mình cách làm sao để cho nước trong cái hồ của minh trở nên trong veo để có thể nhình thấy cá bơi lội không vậy? Thay nước hoài mà cũng bị xanh lè àh.
    Thumb resize.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 9 lần trong 5 chủ đề
    Nước bị xanh là do rêu tảo phát triển trong tình trạng hồ bị chiếu sáng quá nhiều. Ngoài ra, chính đám cúc bò tràn xuống nước, lá phân huỷ cũng làm nước bị ô nhiễm.
    Bạn nên hạn chế nắng chiếu xuống hồ bằng cách trồng thêm cây xanh bên cạnh hồ (khi đó thì phải vớt lá thường xuyên nhá), thả bèo để che bớt nắng, lọc nước đồng thời có chỗ cho cá trú ngụ.
    葡萄美酒夜光杯,
    欲飲琵琶馬上催。
    醉臥沙場君莫笑,
    古來征戰幾人回。

Thành phố
    Đà Nẵng
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của xuantruong0507 Xem bài viết
    Mình định nuôi cá Koi nhưng chưa có kinh nghiệm, các bạn có kinh nghiệm xin chỉ mình cách làm sao để cho nước trong cái hồ của minh trở nên trong veo để có thể nhình thấy cá bơi lội không vậy? Thay nước hoài mà cũng bị xanh lè àh.
    Thumb resize.
    Cái hồ của bạn nhìn ko phải rêu tảo mà là bùn quá nhiều.
    Hồ ko nên đặt ngoài ánh sáng mặt trời trực tiếp. Bạn nên dựng dàn rồi cho cây leo để che nắng ( giảm rêu phát triển.Bạn ko nên cho cây gì đó leo vào hồ niếu bạn muốn trồng cây luôn thì nên làm 1 cái chậu bỏ đất vào rồi trồng trong hồ ( tránh hiện tượng cá bới đất lên làm đục nước)

Bạn nên thiết kế 1 bộ lọc cho hồ của bạn. Hồ của bạn cũng ko lớn lắm.Và ít có vật cản để nước lưu thông.Muốn tiết kiệm bạn mua 1 máy bơm AP4500 ( 55W) Đặt máy vào phần nào thấp nhất của bể (nơi xả nước). Và đặt đầu ra của bộ lọc ở góc đối diện ( theo như bạn nhìn thấy phần nước ra nó sẽ đẩy nước lưu thông khắp hồ )

Mở máy chạy 24/24 ( 1 tháng 1 máy AP4500 55w bạn chỉ tốn : 0,055 * 24 (giờ) * 30 (ngày) = 39,6 chữ điện
    1 chữ hiện nay giá cao nhất : 1500 đ ====> 54900 đ / tháng . Nhịn ún cafe nhịn thuốc vài ngày là đủ mà

Thành phố
    Sài Gòn
    Cảm ơn
    0
    Thanks mấy bác nha, để em về làm theo cách của StevenHoang xem có gì trục trặc em hỏi mấy bác tiếp. Hehehe

Thành phố
    Sài Gòn
    Cảm ơn
    0
    Mình đã có mua máy bơm rồi 2 cái luôn. Lọc cho lẹ hehe. Nhưng mà có cần làm cái bộ lọc nước 3 ngăn không? Chỉ mình cách làm với.

Thành phố
    Đà Nẵng
    Cảm ơn
    0
    Mình đã có mua máy bơm rồi 2 cái luôn. Lọc cho lẹ hehe. Nhưng mà có cần làm cái bộ lọc nước 3 ngăn không? Chỉ mình cách làm với.
    Bạn xem cái hình nha.Hình trên là lọc 3 Ngăn, duới là 4 ngăn. Và tùy theo loại máy bơm của bạn là ? W mời thiết kế đc chiều cao + chiều dài của lọc ngăn đc.

Thành phố
    Đà Nẵng
    Cảm ơn
    0
    Bạn xem cái hình nha.Hình trên là lọc 3 Ngăn, duới là 4 ngăn. Và tùy theo loại máy bơm của bạn là ? W mời thiết kế đc chiều cao + chiều dài của lọc ngăn đc.

Thành phố
    Nha Trang
    Cảm ơn
    18
    Được cảm ơn 36 lần trong 8 chủ đề
    cái hình lọc 4 nagwn mình không hiểu nước sẽ tràn từ nagwn này qua ngăn khác qua vách nào ?

Thành phố
    SAi Gon
    Cảm ơn
    0
    Mình thấy có bán máy diệt tảo ở trang www.diepluc.com bạn vào xem thử nha. Không dùng bất cứ loại hóa chất nào

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề