+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Mặt trong kính bị giống như là mấy sợi lông tơ

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    699
    Được cảm ơn 1,754 lần trong 291 chủ đề

Mặt trong kính bị giống như là mấy sợi lông tơ

Mình vừa setup 1 hồ cubic 30, nhưng vài hôm gần đây thấy mặt trong kính bị như là 1 lớp lông tơ bao phủ. Các sợi lông rất ngắn ( chừng vài mm ) làm kính bị mờ. Mình nghĩ do NMC mua ngoài tiệm lây sang.
    Mình có đọc bài viết về tảo của anh BD và nghĩ chắc cái này thuộc loại căn xanh ( mặc dù chả hiểu " căn xanh " là gì ) Bống mút suốt ngày nhưng chưa hết
    hình nó đây

Thông số : hồ cubic 30
    - nham thạch + ADA
    - lọc thác 501
    - đèn compact 28W ( khá sáng ) bật 10h/ ngày ( 5 sáng 5 tối trưa nghỉ )
    - CO2 được 2 bữa
    - nhiệt độ 25-29
    - thay nước 3 ngày 50%
    - trồng vài loại rêu & dx + NMC + trân châu cao
    - 1 neon + 1 bống vàng + 3 ốc táo bé tí bằng hạt đậu xanh
    *** hồ trong môi trường khá nhiều bụi : bụi kim loại do nhà làm máy bơm + bụi than ( do đằng sau phòng là lò bánh mì ) Tuy cửa sổ đều dán băng keo kính nhưng khó khắc phục hoàn toàn.
    Nhờ mọi người tư vần giúp. Thanks nhiều.
    ... To be or not to be ...
    ... That is the question .

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    699
    Ah quên bổ sung : hồ được hơn 2 tuần tuổi
    ...................

Thành phố
    Germany
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 746 lần trong 230 chủ đề
    Một dạng nhẹ của rêu sợi ngắn. Bạn cạo đi hàng tuần và giữ cho cây phát triển tốt. Trong thời gian đầu nên thả những loại rong đuôi chồn đuôi cáo cho bể nhanh ổn định và ngừa rêu bùng phát.
    Chúc bạn thành công.

Thành phố
    TP.HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề
    Trước đây hồ tandaudinh cũng bị rêu nhưng lông tơ vậy, không những bị trên kính mà còn trên cây nữa (trên ngưu mao chiên). Hỏi anh codai cách trị thì anh nói cho vài chú bút chì là xong, thế là phi ra Nguyễn Thông tậu 2 em. Kết quả: vài ngày sau cái hồ tandaudinh bị . . . vặt sạch lông , từ đó trở về sau tandaudinh yêu mấy chú bút chì lắm lắm
    những hẹn hò từ nay khép lại

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 chủ đề
    đúng rồi, bể mình vừa set up đã tậu 2 chú bút chì như mấy anh chỉ, đến nay đã hơn 1 tuần mà hong thấy bị rêu, vote cho bút chì một phiếu về khoãn gặm rêu.

Thành phố
    An Biên Trang => Gia Định Thành
    Cảm ơn
    5,302
    Được cảm ơn 8,009 lần trong 2,256 chủ đề
    Hồ nhiều cây thân đốt thì nuôi BC wá ổn, nhưng hồ chơi moss thì nó gặm hết ngọn non ngay....trường hợp này thì dùng bống vàng thì ok hơn.
    Các sợi lông rất ngắn ( chừng vài mm ) làm kính bị mờ.
    Duy dùng tấm card nhựa cạo rêu trên kính và thay nước nha, hồ có chút xíu mà cũng la to...

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    699
    thời gian đầu nên thả những loại rong đuôi chồn đuôi cáo cho bể nhanh ổn định và ngừa rêu bùng phát
    Em chưa hiểu cái này lắm. Tại sao mình phải thả vào, nếu thả vào ổn định thì mai mốt mình lấy ra có gây mất cân bằng lại không ?
    Trước đây hồ tandaudinh cũng bị rêu nhưng lông tơ vậy, không những bị trên kính mà còn trên cây nữa (trên ngưu mao chiên). Hỏi anh codai cách trị thì anh nói cho vài chú bút chì là xong, thế là phi ra Nguyễn Thông tậu 2 em
    Thì chính NMC mua chỗ CD lây đó. Hồ mình có rêu nên không dám thả bút chì
    Duy dùng tấm card nhựa cạo rêu trên kính và thay nước nha, hồ có chút xíu mà cũng la to...
    Đã làm theo lời anh. Đang theo dõi. Hồ nhỏ nhưng mà là hồ đầu tiên mừ
    @ to all : thanks mọi người

Ah, mới thấy dương xỉ lá kim có mấy lá bị rêu như tóc đen dính ngay ngọn. Khá dính. Có phải nó cũng là họ hàng với rêu ở NMC không ?

Thành phố
    vung tau
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của tandaudinh Xem bài viết
    Trước đây hồ tandaudinh cũng bị rêu nhưng lông tơ vậy, không những bị trên kính mà còn trên cây nữa (trên ngưu mao chiên). Hỏi anh codai cách trị thì anh nói cho vài chú bút chì là xong, thế là phi ra Nguyễn Thông tậu 2 em. Kết quả: vài ngày sau cái hồ tandaudinh bị . . . vặt sạch lông , từ đó trở về sau tandaudinh yêu mấy chú bút chì lắm lắm
    mình cũng nghĩ giống như bạn, minh hi vọng có cách nào giải quyết vấn đề này các bạn nhỉ

Thành phố
    TP Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 6 lần trong 4 chủ đề
    Ah, mới thấy dương xỉ lá kim có mấy lá bị rêu như tóc đen dính ngay ngọn. Khá dính. Có phải nó cũng là họ hàng với rêu ở NMC không ?
    thế thì bỏ 65k mua ngay 1 lọ floris excel gì đó mà anh minhphong bán bên "Cửa hàng ABV đó.Mình đã dùng thử.Khoảng 1 tuần đầu xài không thấy kết quả gì,bắt đầu chán nản cứ tưởng những lời của anh cỏ trân châu viết quảng cáo cho loại này cứ như quảng cáo trên tivi nhưng đến khoảng ngày thứ 10 thì đám rêu tóc bất đầu chuyển sang màu đỏ đỏ rồi alê hấp biến mất trong khoảng ngày 15 và 1 điều nữa là hoàn toàn không gây nguy hại cho tôm tép cá gì hết(dương nhiên là sử dụng đúng liều lượng quá liều chưa biết .Rất tiếc mình không có chụp hình lại.Bây giờ hồ mình đã xóa bỏ được danh sách các loại rêu hại

Thành phố
    Qui Nhon
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của khanhbinh Xem bài viết
    thế thì bỏ 65k mua ngay 1 lọ floris excel gì đó mà anh minhphong bán bên "Cửa hàng ABV đó.Mình đã dùng thử.Khoảng 1 tuần đầu xài không thấy kết quả gì,bắt đầu chán nản cứ tưởng những lời của anh cỏ trân châu viết quảng cáo cho loại này cứ như quảng cáo trên tivi nhưng đến khoảng ngày thứ 10 thì đám rêu tóc bất đầu chuyển sang màu đỏ đỏ rồi alê hấp biến mất trong khoảng ngày 15 và 1 điều nữa là hoàn toàn không gây nguy hại cho tôm tép cá gì hết(dương nhiên là sử dụng đúng liều lượng quá liều chưa biết .Rất tiếc mình không có chụp hình lại.Bây giờ hồ mình đã xóa bỏ được danh sách các loại rêu hại
    Mua ở đâu vậy? Cậu cho tớ địa chỉ được không? cho địa chỉ ở thành phố hồ chí minh nhen. Thanks

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề