+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 15

Chủ đề: Hỏi về ghép Lan Đai Trâu vào loại gỗ nào

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    476
    Được cảm ơn 493 lần trong 159 chủ đề

Hỏi về ghép Lan Đai Trâu vào loại gỗ nào

Các bác cho em hỏi một chút, nếu ghép Đai châu vào thân cây gỗ có phân biệt đó là thân cây gì không? vì thấy trong sách nói một số gốc cây nếu buộc lan Đai trâu vào sẽ làm cây không phát triển tốt . Ví dụ như cây xà cừ, hoặc gốc Xoan, ổi, Nhãn... thể ghép lan Đai trâu vào được không? Những loại nào thì không lên ghép Lan Đai Trâu vào? các bác làm ơn chỉ giúp
    Nhân đây cho hỏi các bác chơi Lan ở HN chỉ giúp. Nếu muốn mua gỗ để ghép lan rừng thì mua ở đâu? vì mình thấy trên Hoàng Hoa Thám có bán nhưng toàn gỗ mục nếu ghép lan vào đến khi cây ra đẹp lại hỏng mất. Mà lũa chỉ trồng 1 đến 2 nhánh.
    Cám ơn các bác trước nhé!
    Thanhk!
    Chúc Chưa đăng ký vui vẻ Oái sao bác Chưa đăng ký lại cởi chuồng thế kia?

Thành phố
    TP.HCM
    Cảm ơn
    598
    Được cảm ơn 675 lần trong 267 chủ đề
    Thường thì ghép lan người ta chọn cây Vú Sữa, Nhãn, Roi(Mận)... để gép bởi vỏ cây sần sùi, giữ nước,phân hữu cơ. Phần gổ mềm để cây dễ bám rễ. Tránh những cây có vỏ, gỗ quá cứng hoặc có nhựa độc sẽ làm chết lan như Soan, Đại(sứ).
    "Kinh nghiệm không phải ở trong sách, nhưng nếu đọc sách sẽ bớt được những kinh nghiệm "xương máu""

Thành phố
    Sân bay Biên Hoà
    Cảm ơn
    24
    Được cảm ơn 177 lần trong 65 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của NGOCUONG Xem bài viết
    Thường thì ghép lan người ta chọn cây Vú Sữa, Nhãn, Roi(Mận)... để gép bởi vỏ cây sần sùi, giữ nước,phân hữu cơ. Phần gổ mềm để cây dễ bám rễ. Tránh những cây có vỏ, gỗ quá cứng hoặc có nhựa độc sẽ làm chết lan như Soan, Đại(sứ).
    Em nghe nói cây vú sữa thì dùng đuợc vài năm ...còn mấy cây gổ khác thì hơn năm là tiu....K biết phải Hông anh ?

Thành phố
    Long An
    Cảm ơn
    240
    Được cảm ơn 30 lần trong 23 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Son Q4 Xem bài viết
    Em nghe nói cây vú sữa thì dùng đuợc vài năm ...còn mấy cây gổ khác thì hơn năm là tiu....K biết phải Hông anh ?
    Chào Son Q4, còn có một loại cây nữa là cây bằng lăng, gỗ bền, sau khi lột vỏ để lộ ra lớp gỗ trơn láng và rất cứng, có nhiều u nần rất đẹp,có những cái nu to lắm, cây này ở rừng già khu vực xã Đắk Ơ, Bù Gia Mập huyện Phước Long tỉnh Bình Phước, mình đã thấy tận mắt bởi mình có quen một nghệ nhân chơi cây khô mỹ thuật, anh này dùng cả xe cẩu bứng những gốc cây đã chết hoặc là tìm cắt những cái nu thật hoành tráng trên cây còn sống, đây là vết tích của bom đạn hồi trước do cây tự tạo nu khi bị thương tích. Những cái nu này đem cắt thành nhiều lát, làm láng đi sẽ nổi vân rất đẹp, ở trên này người ta cột lan rừng như Vảy cá, Thủy tiên vào những tấm lát đó khi nở hoa đem treo trong nhà hết ý luôn. Thân

Thành phố
    Camau
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 31 lần trong 17 chủ đề
    Gởi diepna-SonQ4,nếu có cây vú sữa sống ghép lan vào là tốt nhất,khi đó ta sẽ tỉa cành lá cho thoáng đảm bảo đủ ánh sáng cho lan.
    Gỗ vú sữa cắt khúc để nguyên vỏ ghép lan cũng tốt,độ bền 3-4 năm.
    Có thể ghép lên thân cây tràm bông vàng,cũng rất tốt,tôi từng bó mấy cây dendro lên cây tràm sống,chúng phát triển nhanh và ra nhiều hoa hơn trồng chậu .
    Trồng lan trên cây sống nhẹ công chăm sóc,mùa nắng mỗi sáng chỉ tạt vài ca nước là xong. Chào.

Thành phố
    FORUM
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 60 lần trong 42 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của diepna Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi một chút, nếu ghép Đai châu vào thân cây gỗ có phân biệt đó là thân cây gì không? vì thấy trong sách nói một số gốc cây nếu buộc lan Đai trâu vào sẽ làm cây không phát triển tốt . Ví dụ như cây xà cừ, hoặc gốc Xoan, ổi, Nhãn... thể ghép lan Đai trâu vào được không? Những loại nào thì không lên ghép Lan Đai Trâu vào? các bác làm ơn chỉ giúp
    Nhân đây cho hỏi các bác chơi Lan ở HN chỉ giúp. Nếu muốn mua gỗ để ghép lan rừng thì mua ở đâu? vì mình thấy trên Hoàng Hoa Thám có bán nhưng toàn gỗ mục nếu ghép lan vào đến khi cây ra đẹp lại hỏng mất. Mà lũa chỉ trồng 1 đến 2 nhánh.
    Cám ơn các bác trước nhé!
    Thanhk!
    Bạn ghép vào gỗ nhãn, gỗ cây vú sữa,rễ cây gỗ nghiến là tốt nhất, xoan và xà cừ không thân đắng không tốt cho đai châu.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề
    Xin hỏi Bác NGOCUONG

Vậy Ngọc điểm ghép vảo gỗ cây Điều có ảnh hưởng gì không?
    Ngọc điểm của tui năm trước ra rất nhiều hoa; nhưng Tết vừa rồi chỉ có độc nhất chỉ có 1 hoa thôi! Thật buồn.

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    476
    Được cảm ơn 493 lần trong 159 chủ đề
    Cám ơn các bác đã chỉ dẫn, mình mới chuyển được một cây bị mục gỗ, và ghép thêm một cây mới.
    Đây là cây mới chuyển

Cây này mới ghép bằng gỗ Cây Sao Đen, được trồng nhiều ở phố Lò Đúc - HN
    Chúc Chưa đăng ký vui vẻ Oái sao bác Chưa đăng ký lại cởi chuồng thế kia?

9. Đã có thành viên cảm ơn diepna vì bài viết này:

x-youtoo (05-07-2012)

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    1,705
    Được cảm ơn 4,876 lần trong 442 chủ đề
    Trước đây mình đã thử nhiều loại cây nhưng cuốu cùng cây ưng ý nhất và thích hợp nhất cho lan Đai châu vẫn là cây vú sữa vì ngoài độ bền ra, lớp vỏ vú sữa giữ ấm rất tốt, không gây úng thối rẽ lan bám vào

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    703
    Được cảm ơn 549 lần trong 259 chủ đề
    Em ghép đại vào một mảng gỗ không biết tên thấy cây vẫn phát triển tốt,
    mặt dầu lúc đem về cây khô héo xắp chết.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề