+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 16

Chủ đề: Một cách đơn giản để vệ sinh cho bể cá

Thành phố
    HÀ NỘI
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 61 lần trong 35 chủ đề

Một cách đơn giản để vệ sinh cho bể cá

Xin thử chia sẻ với các bạn cách đơn giản để vệ sinh bể cá vào mùa đông.
    VẬT LIỆU :
    1-Dây PVC loại đường kính 0,6 cm dài 3 m (Hoạc dài đến vị trí cống thoát nước nhà bạn).
    2-Bàn chải đánh răng uốn nơi cán gần phần bàn chải thành hình chữ L ngược (Phần bàn chải xuống đáy chữ L)
    3-Một đoạn tre có độ dài bằng chiều cao của bể cộng thêm 30 cm.
    CÁCH LÀM :
    Buộc cố định 1 đầu ống nước với bàn chải vào đầu ống tre, đầu kia của ống nước dẫn ra vị trí thoát nước (hoạc vào xô chứa nước thải).Cắm ống tre vào bể cá hút ống PVC cho nước chảy,vừa cọ nhẹ bàn chải vào đáy bể,cạn bẩn và thức ăn thừa sẽ bị dòng nước cuốn đi.
    Với cách này bạn vừa vệ sinh được đáy bể cá,vừa thay dược một phần nước bị bẩn một cách khá nhẹ nhàng. Chi phí cho bộ "dụng cụ" này cực rẻ ,chỉ độ hơn 10 ngàn đồng nếu phải mua toàn bộ .
    Các bạn làm thử và cho ý kiến nhé.

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 4 lần trong 2 chủ đề
    Em có cách này cũng hay và cũng đơn giản.Đầu tiên là chuẩn bị 1 ống tre dài (hoặc ống= Inox cũng được)hơn chiều cao của bể 1 chút.
    Cách làm:
    1.Bấm và giữ chặt 1 đầu của cái ống
    2.cho đầu kia xuống đáy bể(nơi có phân cá hay thức ăn thừa).
    3.nhả tay trong vòng 1 giây(phân cá và thức ăn thừa sẽ bị hút lên) và giữ chặt lại luôn.
    4.Rút ống ra và cho những cái bẩn ở trong ống vào nơi nào thì tùy bạn
    OK có chút kinh nghiệm chia sẻ cho ae 4r.

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề
    Cách 1: Mình vẫn thường làm.
    Cách 2: Bể Mini thôi bạn ạ, làm như vậy mệt lắm, mỗi lần làm sạch được có tí à... Mỏi tay lắm đó...

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 37 lần trong 21 chủ đề
    Mấy cách này cũng hay đó chứ. Hồ nhỏ thì khỏi băn khoăn làm tay cho xong, còn hồ lớn, vời nhiều cây ngóc ngách, dưa vòi sát vào là y như cây bị hút lá. Nên làm cách nay không tổn thương lá cây tốt rồi. k kiếm được bài chải, thì lấy 1 núm dây cước gập đôi( chừa dài 1 tí). rồi quấn kẽm siết cặt, cắt phần thừa, là có 1 cây chổi nước, quét trên lá cây cũng rất tốt. Cám ơn ý kiến của 2 bạn

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 13 lần trong 11 chủ đề
    Việc gì phải phức tạp thế. Mua dụng cụ hút của tàu có van một chiều ,một đầu nối vào ống thải điều hòa (cho dễ sử dụng) dần đến cống còn đầu kia(phần có loa) cho vào bể, bóp mạnh quả bóng và thả tay ra là nước ra liền. Phần phếu hút(loa) lắc nhẹ xuống nơi có căn để cặn hơi vần lên . Cặn bẩn và lá cây hỏng bị hút vào phễu và bị ngăn lại trong phếu(đối với cặn to) lấy Panh gắp ra, cặn nhỏ theo ống ra thảng cống.Bể sạch cuộn lại cất đi rất gọn và nếu cho ai mượn càng dễ.

Thành phố
    Đà Nẵng
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của thinh195x Xem bài viết
    Việc gì phải phức tạp thế. Mua dụng cụ hút của tàu có van một chiều ,một đầu nối vào ống thải điều hòa (cho dễ sử dụng) dần đến cống còn đầu kia(phần có loa) cho vào bể, bóp mạnh quả bóng và thả tay ra là nước ra liền. Phần phếu hút(loa) lắc nhẹ xuống nơi có căn để cặn hơi vần lên . Cặn bẩn và lá cây hỏng bị hút vào phễu và bị ngăn lại trong phếu(đối với cặn to) lấy Panh gắp ra, cặn nhỏ theo ống ra thảng cống.Bể sạch cuộn lại cất đi rất gọn và nếu cho ai mượn càng dễ.
    Hix hix vậy mấy pác này mới đăng trong mục sáng tạo chứ pác
    Dại quá mà lòng chẳng chịu khôn
    Đi tìm đau khổ để mà chôn
    Có lẽ từ đây hồn ta đã
    Bị trái tim người chiếm bẳn luôn

Thành phố
    Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    cách này mình vẫn có làm nhưng thường bị hút luôn cả sỏi lên theo chất thải luôn nên sau đó phải lượm sỏi lại

Thành phố
    Cần Thơ
    Cảm ơn
    153
    Được cảm ơn 231 lần trong 92 chủ đề
    Còn cách nào khác không? cây mọc tùm lum hết thì làm sao cho ống vô hút đây bác Thinh195x ?

Thành phố
    Hưng Yên City
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 6 lần trong 5 chủ đề
    em dùng bể có máy lọc mà lâu lâu vẫn thấy nước bị bẩn và đục, đành phải bỏ ra thay nước, do vậy mà em không dám trồng cây thủy sinh trong đó vì nước không bền, vậy các bác có thể cho em biết nguyên nhân, do máy lọc, nước bẩn hay lý do khác??
    yeuthiennhien1412@yahoo.com

Thành phố
    Aquabird
    Cảm ơn
    12,373
    Được cảm ơn 771 lần trong 337 chủ đề
    Bể bấn cũng do nhiều nguyên nhân.Trồng cây thủy sinh giúp nước bể trong hơn và hệ vi sinh vật trong bể ổn định.Mình đoán bể bạn không trồng TS thì chắc là nuôi cá rồi.Phân của chúng và thức ăn dư thừa làm hỏng nước.Bạn có thể thả vài con trai hến vào cũng có tác dụng như máy lọc sống.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề