+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 13

Chủ đề: ? Dây leo chống nóng

Thành phố
    Quảng Nam
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề

? Dây leo chống nóng

Tình hình là nhà tớ ở Quảng Nam + Nhà hướng đông nên mỗi sáng lượng nhiệt bức vào nhà khá lớn. Nóng quá không chịu được. Nhà ở sát đường xuống hội An nên bụi bặm cũng nhiều. Tớ muốn trồng một cây dây leo để nó làm nhiệm vụ "Đỡ Nắng - Chống Nóng - Chống bụi"...

Tiêu Chí Chung:

- Sinh trưởng Nhanh (không thể chờ nửa năm hay 1 năm để nó phủ giàn được)

- Phát Triển Mạnh

- Độ che phủ (tán lá) rậm

- sống trong điều kiện chậu...

+ Khi tớ tham khảo điều này, thì có người bảo nên trồng cây Sử quân tử (có tên nôm là dây giun, quả nấc) - Các cậu tư vấn thêm tớ về loại cây này được không. Cụ thể là nó đáp ứng được các tiêu chí trên không? - Chăm sóc nó ra sao (tưới nước, rưới phân như thế nào)... Tớ ở Huyện Điện Bàn - Quảng nam - Sát bên Hội An - Duy Xuyên - Đại lộc - Đà Nẵng nên tớ có thể mua loại cây này ở mô (tại vì nghe nói là loại cây này có ở Hội An nhưng tớ không biết đường nào...Hix). Anh Em giúp tớ hen! Thanks anh em nhiều nhiều! Cầu chúc anh em 1 Giáng Sinh An Lành - 1 Năm Mới Hạnh Phúc!

Thành phố
    Mây che trên đầu và nắng trên vai
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 14 lần trong 8 chủ đề
    Pi đã trồng qua nhiều loại dây leo trên sân thượng để làm giàn chống nóng,tất nhiên trên sân thượng Pi phải trồng vào chậu.
    Có lẽ môi trường chậu không đủ dinh dưỡng cho cây phát triển nên laọi cây nào rồi cũng tèo hết,duy chỉ có cây Tóc Tiên(hay Thủy Tiên) là sinh trưởng khá tốt nhưng ngặt nổi 1 điều là cây này mau tàn,tán lá nhỏ,không đủ che nắng bù lại chúng cũng phát triển khá nhanh,hạt rất nhiều.
    Qua topic của Minh Tuấn,mong các anh,các bạn tư vấn giúp Pi và Tuấn 1 loại dây leo thích hợp,xin chân thành cám ơn!

Thành phố
    Mười mùa hoa
    Cảm ơn
    412
    Được cảm ơn 670 lần trong 220 chủ đề
    Nếu các bạn chỉ trồng trong chậu thì chịu, không có loại dây leo nào có thể sống nổi - lý do đơn giản là không đủ đất, không đủ chất dinh dưỡng, nhà mình cũng hướng đông và cũng đã thử chống nắng bằng cách trồng dây leo trong chậu nhưng không có loại nào có thể sinh trưởng như ý mình mong muốn cả. Cuối cùng đành trồng dưới đất, làm giàn che cho khoảng sân trước, nối giàn cho leo lên đến sân thượng (nhà mình 1 trệt, 3 lầu), cây mình trồng là tigôn, cây phát triển khá nhanh, chỉ sau 3 tháng là ngọn đã lên gần tới sân thượng, độ phủ giàn khá tốt vì là dây leo có tay phụ, kết quả là: sân trước chỉ còn vài giọt nắng, nguyên mặt tiền nhà là giàn hoa tigôn đồ sộ, sắc hồng hoa tigôn quanh năm, ong bướm khá nhiều, mỗi năm đều chặt đi khi cây già, củ dưới gốc sẽ nảy chồi mới sau 10 ngày (hoặc sớm hơn nếu tưới nước đều). Và bất lợi: quét hoa, lá ở sân trước mệt xỉu luôn, có giàn nên chuột leo lên đến sân thượng (trước đó không có), chuột có vẻ khoái ăn hạt của tigôn nên tối nào cũng nghe chuột leo, ăn hạt lào xào.
    Nói tiếp về trồng cây trên sân thượng nhé, các loại dây leo đều đỏi hỏi phải có lượng đất và dinh dưỡng dồi dào để phát triển và đặc biệt là nước tưới, như vậy nếu muốn đẹp trên sân thượng mà chỉ trồng trong chậu thì sẽ không loại dây leo nào có thể phát triển nổi, nếu có mọc thì cũng èo uột và trước sau gì cũng chết vì vậy chỉ còn cách: xây một bể đất để trồng (cách này phải xử lý chống thấm cho sàn và nhớ chừa lỗ thoát nước cho bể) hoặc tìm mua thùng phi nhựa loại 200l, thùng nhựa chứa nước 500l rồi đổ đất để trồng cây - tuy hơi xấu xí nhưng để đạt được mục đích làm mát, có giàn cây đẹp thì cũng đáng để thử phải không các bạn.

Thành phố
    Hanoi
    Cảm ơn
    102
    Được cảm ơn 320 lần trong 209 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của TDPhi Xem bài viết
    Nếu các bạn chỉ trồng trong chậu thì chịu, không có loại dây leo nào có thể sống nổi - lý do đơn giản là không đủ đất, không đủ chất dinh dưỡng, nhà mình cũng hướng đông và cũng đã thử chống nắng bằng cách trồng dây leo trong chậu nhưng không có loại nào có thể sinh trưởng như ý mình mong muốn cả. Cuối cùng đành trồng dưới đất, làm giàn che cho khoảng sân trước, nối giàn cho leo lên đến sân thượng (nhà mình 1 trệt, 3 lầu), cây mình trồng là tigôn, cây phát triển khá nhanh, chỉ sau 3 tháng là ngọn đã lên gần tới sân thượng, độ phủ giàn khá tốt vì là dây leo có tay phụ, kết quả là: sân trước chỉ còn vài giọt nắng, nguyên mặt tiền nhà là giàn hoa tigôn đồ sộ, sắc hồng hoa tigôn quanh năm, ong bướm khá nhiều, mỗi năm đều chặt đi khi cây già, củ dưới gốc sẽ nảy chồi mới sau 10 ngày (hoặc sớm hơn nếu tưới nước đều). Và bất lợi: quét hoa, lá ở sân trước mệt xỉu luôn, có giàn nên chuột leo lên đến sân thượng (trước đó không có), chuột có vẻ khoái ăn hạt của tigôn nên tối nào cũng nghe chuột leo, ăn hạt lào xào.
    Nói tiếp về trồng cây trên sân thượng nhé, các loại dây leo đều đỏi hỏi phải có lượng đất và dinh dưỡng dồi dào để phát triển và đặc biệt là nước tưới, như vậy nếu muốn đẹp trên sân thượng mà chỉ trồng trong chậu thì sẽ không loại dây leo nào có thể phát triển nổi, nếu có mọc thì cũng èo uột và trước sau gì cũng chết vì vậy chỉ còn cách: xây một bể đất để trồng (cách này phải xử lý chống thấm cho sàn và nhớ chừa lỗ thoát nước cho bể) hoặc tìm mua thùng phi nhựa loại 200l, thùng nhựa chứa nước 500l rồi đổ đất để trồng cây - tuy hơi xấu xí nhưng để đạt được mục đích làm mát, có giàn cây đẹp thì cũng đáng để thử phải không các bạn.
    Liệu có cách nào trồng kiểu thủy sinh không bác, chỉ đổ thêm nước và phân pha vào dễ hơn
    No Pain, No Gain

Thành phố
    Mười mùa hoa
    Cảm ơn
    412
    Được cảm ơn 670 lần trong 220 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của duongtm Xem bài viết
    Liệu có cách nào trồng kiểu thủy sinh không bác, chỉ đổ thêm nước và phân pha vào dễ hơn
    Troài, vậy là bạn chưa nhìn thấy bộ rễ và củ của tigôn rồi, riêng củ thì to bằng nửa củ khoai lang nhưng mọc rất nhiều và thành chùm như củ sắn (khoai mì), còn bộ rễ thì nhiều và có những cọng rễ cái (?) rất dài. Cây trên cạn muốn vươn cao chịu mưa gió thì buộc phải có bộ rễ bám chặt vào lòng đất chứ.

Thành phố
    Quảng Nam
    Cảm ơn
    0
    [b] Như vậy trồng chậu thì rắc rối quá. Vậy em định bật 1 góc hiên lên (dưới là cát) - nếu như theo bác nói, bây giờ em trồng luôn dưới đất mà không thông qua chậu bằng cây tigon thì liệu, nó có phá vỡ mặt sân hiên không?... Và liệu cây tigon đó nó có sinh truởng tốt trong môi trường cát? - (Nói là đất cát chứ thật ra là lớp cát để tạo hiên thôi, còn bên dưới nó là lớp đất đỏ dầy)...

2. Mua tigon ở đâu các bác
    3. Cách trồng tion đầu tiên như thế nào (về chế độ phân/ nước tưới)
    4. Các bác ai có hình hcaay tigon có thể cho em xin!
    5. Ngoài tiogon ra, bác nào có thể cho em biết còn cây nào tương tự để trồng với điều kiện như trên (có thể giống tigon nhưng rễ nó đừng phồng to ra - Em sợ nó phá vỡ nát sân nhà)

Thành phố
    Quảng Nam
    Cảm ơn
    0
    Đây có phải là cây tigon không các bác:

Thành phố
    Quảng Nam
    Cảm ơn
    0
    Nhà tớ có mảnh hiên phía trước, do nâng nền nên hiên này được đổ cát, bây giờ tớ có thể sử dụng tạo 1 góc nhỏ để trồng tigon nhưng:

1. Tớ có thể mua tigon ở chỗ nào các bác? - Giá cả nó ra sao? & cách mua như thế nào?
    2. Cách trồng nó ra sao (Về chế độ phân, nước...)
    3. Tigon có thích hợp với môi trường đất cát trong giai đoan đầu trồng không (Vì nói là cát, chứ nó chỉ có 1 phần ở trên để làm hiên nhà thôi, còn lại đất đỏ hết à)
    4. Việc trồng như vậy, nó có làm nát "sân nhà" em không các bác?
    5. Bác nào có ảnh nó, hay ảnh nó leo lên giàn thì cho em xin - Cho em xin luôn kinh nghiệm làm giàn cho cây này (dùng dây thép hay là gỗ chắn ngang?)

Thành phố
    Hanoi
    Cảm ơn
    102
    Được cảm ơn 320 lần trong 209 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của TDPhi Xem bài viết
    Troài, vậy là bạn chưa nhìn thấy bộ rễ và củ của tigôn rồi, riêng củ thì to bằng nửa củ khoai lang nhưng mọc rất nhiều và thành chùm như củ sắn (khoai mì), còn bộ rễ thì nhiều và có những cọng rễ cái (?) rất dài. Cây trên cạn muốn vươn cao chịu mưa gió thì buộc phải có bộ rễ bám chặt vào lòng đất chứ.
    Thì mình chỉ tìm cách cố định cái thân của nó thôi bác. Ví dụ như làm cái nắp hộp thật chắc rồi buộc thân vào, đến khi nó leo được lên giàn rồi thì quan trọng gì nữa, phỏng ạ
    No Pain, No Gain

Thành phố
    Quảng Nam
    Cảm ơn
    0
    Nhà tớ có mảnh hiên phía trước, do nâng nền nên hiên này được đổ cát, bây giờ tớ có thể sử dụng tạo 1 góc nhỏ để trồng tigon nhưng:

1. Tớ có thể mua tigon ở chỗ nào các bác? - Giá cả nó ra sao? & cách mua như thế nào?
    2. Cách trồng nó ra sao (Về chế độ phân, nước...)
    3. Tigon có thích hợp với môi trường đất cát trong giai đoan đầu trồng không (Vì nói là cát, chứ nó chỉ có 1 phần ở trên để làm hiên nhà thôi, còn lại đất đỏ hết à)
    4. Việc trồng như vậy, nó có làm nát "sân nhà" em không các bác?
    5. Bác nào có ảnh nó, hay ảnh nó leo lên giàn thì cho em xin - Cho em xin luôn kinh nghiệm làm giàn cho cây này (dùng dây thép hay là gỗ chắn ngang?)

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề