+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Nuôi bo bo !

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề

Nuôi bo bo !

Xin các anh chị chỉ em cách nuôi và chăm sóc bo bo với. Vì bo bo là nguồn thức ăn chính cho cá con. Nhưng không thể để qua đêm được, sáng ra là nó hôi hết trơn. Có cách nào nuôi bo bo không ?

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    1,063
    Được cảm ơn 6,177 lần trong 1,152 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của meoconkitty
    Xin các anh chị chỉ em cách nuôi và chăm sóc bo bo với. Vì bo bo là nguồn thức ăn chính cho cá con. Nhưng không thể để qua đêm được, sáng ra là nó hôi hết trơn. Có cách nào nuôi bo bo không ?
    Mình thì nghĩ không có gì mất tiêu mà nó sẽ chuyển hóa từ "dạng này sang dạng khác" vì vậy bạn có thể để Bo bo trong một bình chứ nhiều nước và dùng vợt lọc bỏ bo bo to và chết lấy nước đổ vào chắc chắn cá con có cái ăn. Về nuôi cá con mới nở còn mnột phương pháp ngâm Rơm - rạ chặt ngắn vào chậu nước ấm sau khoảng 3-5 ngày sẽ có vi sinh vật dùng cho cá con (để đèn rọi một chỗ một lúc rồi múc nước chỗ đó cho vào bể cá con)
    Xin chào Chưa đăng ký chúc Chưa đăng ký khỏe và vui vẻ với ABV!.
    Nội quy tham gia diễn đàn - điều chỉnh sửa đổi 6-2007

3. Đã có thành viên cảm ơn tienbm vì bài viết này:

MITMI (23-10-2011)

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề
    Nh­ưng để lâu thì nó hôi kinh khủng ! Do đó em phải mua thường xuyên, mà thời gian thì lại không có nhiều ! Cảm ơn anh đã chỉ giáo !

5. Đã có thành viên cảm ơn meoconkitty vì bài viết này:

Namç (24-08-2011)

Thành phố
    P11, Bình Thạnh - HCM
    Cảm ơn
    217
    Được cảm ơn 290 lần trong 131 chủ đề
    Mình thấy ở dưới quê (miền Tây đấy) họ nuôi bo bo (hay còn gọi là trứng nước) trong những cái ao phơi ngoài nắng và hình như họ cho xuống đó 1 ít nước bột lòng đỏ trứng đã được luộc và bóp nhiễn, chẳng mấy chốc đầy bo bo. Ở quê, mình cũng nuôi 1 bạt cá chép nhật, chẳng hiểu sao bo bo đầy bạt, nhiều vô kể, vớt mãi mà không hết. Các bạn tham khảo thêm xem sao ? Tuần này về quê, mình sẽ hỏi rõ rồi post lên sau nhé.

Địa chỉ: 98 Trần Huy Liệu, Q.Phú Nhuận.

Thành phố
    garden grove
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 181 lần trong 24 chủ đề
    Nếu bạn nuôi cá ít và không có ao nuôi bo bo thì có thể làm theo cách sau . Cần 4, 5 cái thau hoặc thùng mỗi bề khoảng 30cmx40cm, sâu khoảng 30cm là đủ . Bỏ nước, 1 ít rau cỏ bóp nát , hoặc ít nước trứng gà như bạn gì đã chỉ, bỏ giống bo bo vào chỉ cần 1 vài con , đừng bỏ cả lô vào bạn có thể bỏ luôn mất con địch hại ăn cá con trong đó mà không biết . Số lượng 1 vài con bo bo sau 1 tuần sinh ra cả ngàn con . Sau khi bo bo nở rộ vài ngày thì phải thay 1/2 nước mới và cho thêm rau, cỏ mục vào . Đó là lí do bạn phải có 4-5 cái thùng để khi đang gầy thùng này thì có thùng khác đang nở rộ cho cá ăn. Để mấy thùng này chỗ có nắng sớm đừng nắng gắt hoặc nóng quá bo bo sẽ chết . Nếu sợ muỗi thì đậy lưới . Lượng lăng quăng có thể ảnh hưởng năng suất bo bo

8. Đã có 5 thành viên cảm ơn dthong vì bài viết có ích:

dinhductao (27-05-2012), MITMI (23-10-2011), Namç (24-08-2011), phamimhdung (06-12-2011), phamminhtriet (02-08-2011)

Thành phố
    phan thiet
    Cảm ơn
    47
    Được cảm ơn 10 lần trong 5 chủ đề
    vậy bo bo kiếm đâu ra vậy ??chỉ giùm với??help help help

Thành phố
    TP .HCM...HCM..
    Cảm ơn
    77
    Được cảm ơn 315 lần trong 184 chủ đề
    BẠn đọc kĩ lại sẽ rõ.
    THường thì bobo sống nơi nước hơi sạch trong có pha nhiều chất cặn , con bobo ngoài ao vòng đời khoảng 1 tuần thôi , khi quan sát cận ta thấy con nào son nhiều là con non , con nào trổ đậm đen là con già .
    Thường thì chúng có mùa ( tùy vùng miền ) nên chúng ta có vài cách nuôi bobo rồi đó , nơi VĨNH LONG nhiều nhà dân làm ăn khá hơn nhớ nuôi bobo , ao nuôi thường không lớn và có nhiều tào lá cây ( là chuối, là dừa) để chúng trốn khi nắng và ao nuôi phải chỉ có bobo mà thôi.

Cùng nhau KÝ tên cứu lấy dòng MEKONG
    http://www.savethemekong.org/?langss=vi

11. Đã có 2 thành viên cảm ơn Cây với cá vì bài viết có ích:

phamminhtriet (02-08-2011), trannhonchinh (03-08-2011)

Thành phố
    phan thiet
    Cảm ơn
    47
    Được cảm ơn 10 lần trong 5 chủ đề
    ở phan thiết chẳng có một con bobo giống nào cả biết kiếm ở đâu bây giờ???? mà làm sao để có bobo giống ngay tại nhà mà chẳng cần đi đâu kiếm???

Thành phố
    Mộc Châu-Sơn La
    Cảm ơn
    441
    Được cảm ơn 187 lần trong 124 chủ đề
    anh ơi trên mộc châu ko có bobo àk em muốn nuôi một ít làm theo cách trên web nó bày 1 2 tuần sau thấy toàn đc con trắng trắng(ròi) lúc nhúc dưới nước ọe kinh vãi luyện.

Thông tin chủ đề