+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 11

Chủ đề: Cá dĩa bị tuột nhớt!!!

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 41 lần trong 27 chủ đề

Cá dĩa bị tuột nhớt!!!

Bầy da rắn của mình khoảng 30 chục em, hai hôm nay ăn ít, có dấu hiệu tuột nhớt ( nhớt bám vào thành hồ ) cho hỏi cá bị bệnh gì, chữa làm sao!!!! Cám ơn!!!
    Ai về xứ Bắc ta theo với,
    Thăm lại non sông giống Lạc Hồng.
    Từ thủa mang gươm đi mở cõi,
    Nghìn năm thương nhớ đất Thăng Long.

Huỳnh Văn Nghệ.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Anh xem lại nhiệt độ và PH của hồ xem sao?
    Anh có dùng thuốc hoặc hóa chất gì không? Có dùng muối không?
    Bình thường chỉ khi dùng các thứ đó cá mới bị tuột nhớt
    Hồ cá sau 5 ngày thì cá không tuột nhớt cũng sẽ có 1 lớp nhớt bám ở thành hồ, chỉ cần làm vệ sinh hồ là OK.
    Chúc bác khỏe hỉ?

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Chào bác Tiến ! cá của mình không cho hóa chất gì cả, mới vệ sinh hôm trước , hôm sau đã thấy nhớt bám đầy hồ, đây là lần đấu nó bị như vậy, mình có hỏi vài người nuôi cá dĩa, họ nói nó bị sình bụng , không biết đúng không?? Thân chào bác.

Huỳnh Văn Nghệ.

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    0
    Bạn xài nước máy hay nước giếng ? mấy hôm trước , mấy hồ cá o nhà mình cũng bị tình trạng tương tự như vậy, cá bị tuột nhớt rất nhiều làm đục hết cả nước trong hồ, nhớt nổi lên trên mặt nước rất nhiều. Đàn cá của mình chết hết gần phân nừa ( khoảng 10 con ) .sau đó mình phát hiện nguyên nhân là do nguồn nước máy có quá nhiều clo hoặc chất sát trùng gì đấy. mặc dù mình chỉ thay nước 10% mỗi ngày nhưng cá vẫn không chịu nỗi . Có thể nguồn nước nhà bạn cũng bị như vậy đấy.
    Mình dồn hết tất cả cá còn lại vao một hồ ít thay nước nhất, rồi ngâm thuốc nâu ( Mua ở Cao Quí ) , sau đó thay nước tât cả các hồ kia và sụt khí Oxy va Ozon maximun trong 3 đến 4 ngày , thả cá vào lại thi Ok, nhưng mình sợ quá và bây giờ không dám thay nươc trực tiếp nửa mà phải dành một hồ để chứa nước và sụt khí trươc khi thay vào hồ cá.
    Hy vọng cá của bạn chóng khỏi bệnh.

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    0
    Bạn đừng thay nước nữa , càng thay nước Cá sẽ bị tuột nhớt nhiều hơn đấy, Cũng đừng cho muối vào nhé vì mình đã làm như thế kết quả là Cá bị tuột nhớt thê thảm hơn, chỉ cần sụt khí thật mạnh để bay bớt clo thôi.

Thành phố
    Bình Dương
    Cảm ơn
    95
    Được cảm ơn 200 lần trong 75 chủ đề
    Thông thường em không phát hiện được nhớt cá bám vào thành hồ, vì đôi khi có thể đấy là do thức ăn có chứa nhiều CMC hay vài chất khác, em chỉ phát hiện được cá tuột nhớt do có mùi tanh, con cá khỏe mạnh thì nuớc hồ không có mùi tanh, ngược lại còn "thơm" nữa, cái này em nói thật không đùa, vì một số hồ cá của em thường đậy nylon vào buổi đêm, khi giở hé tấm nylon lên sẽ nghe một mùi không hôi rất đặc trưng, không tin thì các bác cứ thử xem (nhưng nhớ là phải giữ nước sạch nhé).

Ngoài nguyên nhân do nước ra, em cũng chưa thống kê được những loại bệnh nào khiến cá tuột nhớt, mà thường chỉ quan sát nấm và một số biểu hiện của vài loại bệnh, triệu chứng tuột nhớt (mùi tanh) là giai đoạn tiếp sau khi nhiễm bệnh, vì vậy mong anh lanviet sớm chuẩn đoán đúng và điều trị có hiệu quả.
    YM: vankietnguyen2002 Call: 0917.666066. My Photo My Facebook

Thành phố
    Hải Phòng
    Cảm ơn
    102
    Được cảm ơn 20 lần trong 16 chủ đề
    khi cá ra nhớt mà có mùi tanh thì là do biểu nhiện bệnh lý cá bị nhiễm khuẩn rồi.theo kinh nghiệm của em thì dùng tetraxilin là nhậy nhất em đã chữa mấy lần rồi làn nào cũng thành công cho 8 viên tetraxilin vào lọc bể dài 1m cho thêm muối ngâm trong 3 ngày tetraxilin tạo bọt sẽ hút hết chất nhớt sau 3 ngày vớt bọt và thay dần 1/3 lượng nước sạch mỗi ngày là cá dần khỏi.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Mình nuôi tất cả 5 hồ, dùng nước máy, để lắng 48h, chỉ có 1 hồ duy nhất là bị tình trạng náy, thức ăn trùng chĩ, tim bò không dùng CMC, hay bất cứ chất kết dính nào khác, mình vẫn đang theo dõi, mình không muốn sử dụng tetracilyn vì bầy này mình định làm cá bố mẹ, dùng thuốc sợ sau này cá không đẻ được. hiện đang dùng thuốc rối loạn tiêu hóa Subtyl 1v/ 30l nước, kết quả như thế nào thông báo lại sau.

Huỳnh Văn Nghệ.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Nếu anh nghi cá sình bụng thì nhưng cho ăn lại, làm vệ sinh hồ, thay nước mới và tăng nhiệt độ lên 32 để kích thích cá tiêu hóa.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Mình dùng thuốc rối loạn tiêu hóa, 3 ngày, sưởi 30oC sau ba ngày cá hết bệnh, cám ơn các bạn đã cho ý kiến..

Huỳnh Văn Nghệ.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề