+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Hỏi cách chăm sóc TAm bảo Sắc

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    17
    Được cảm ơn 57 lần trong 23 chủ đề

Hỏi cách chăm sóc TAm bảo Sắc

Em mới tậu được một chậu tam bảo sắc. Nhưng ko biết cách chăm sóc thế nào. Các bác chỉ cho em với được ko ạh

Thành phố
    sơn tây - hà tây
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 16 lần trong 14 chủ đề
    Treo nó vào chỗ râm mát,mỗi buổi sáng thức dậy thì tưới nước 1 lần, đến khoảng 4,5 giờ chiều tưới thêm lần nữa(nếu trời đã xẩm tối thì không cần tưới cũng được),nhưng theo nhiều người khuyến cáo thì nước máy bạn nên để thoáng sau 1 đêm để clo bay hơi hết hẵng tưới

3. Đã có thành viên cảm ơn layla vì bài viết này:

hieukape (29-03-2012)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    17
    Cảm ơn bác nha. Nó ra đựoc 4 nụ rồi. Vui gần chết bác ạh

Thành phố
    Thái Bình
    Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 26 lần trong 16 chủ đề
    Nói chung dòng quế, tam bảo sắc bảo dễ thì dễ, bảo khó thì khó. Dễ là đối với những cây đã thuần ở nhà vườn rồi mà bác mua về hoặc đối với những cây khai thác mà còn lành lặn, đúng mùa khai thác (khi rễ bắt đầu nhú ra), với cây khai thác không đúng mùa thì 90% là chết hoặc sống lay lắt khó phục hồi.
    Chậu tam bảo sắc (à quên không hỏi bác tam bảo sắc dòng dendrobium hay aerides) của bác nếu đã thuần thì bác chỉ cần để nơi không có nắng trực tiếp, ngày tưới 1-2 lần hoặc như tôi tuần tưới 1 lần cũng chẳng sao. Còn nếu mua cây khai thác từng thân chặt gốc thì hơi khó. Tôi thường chọn mùa để mua: mùa xuân có mưa nhỏ đều đều thì không sao, có thể để mưa cho cây chóng hồi sức, nhanh ra rễ mới. Khi mua về ngâm cây vào chậu nước có pha B1, sau đó ghép gỗ, tưới B1 tuần 2-3 lần cho đến khi nào thấy ra rễ thì ngừng, đợi khoảng 1 tuần bắt đầu tưới 30-10-10. Khi rễ dài khoảng 5-10cm, lá non phát triển là cây đã sống được, lúc này thì chỉ cần chăm chút cho em nó một chút nữa, tưới phân đều được thì tốt, nếu quên vài tuần chỉ tưới nước cũng không sao.

6. Đã có 2 thành viên cảm ơn diemthuong vì bài viết có ích:

stallion (15-10-2012), ThuHa_Angel (14-06-2011)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    17
    Quả là một kinh nghiệm quý giá. Mình sẽ ghi lại bài này của bạn. Cảm ơn bạn một lần nữa nhé

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 34 lần trong 19 chủ đề
    Em cũng đang sở hữu mấy giò tam bảo sắc trong đó có cả những gì giò tự tay trồng nên thì thấy loại này cũng dễ chăm thôi. Bây giờ hàng lan họ bán luôn cả thuốc kích thích ra rễ đấy cho nên khi mua về bác mua luôn một lọ đấy và pha, ngâm lan theo h][ngs dẫn. Khi ghép gỗ, hoặc trồng chậu thì tưới giữ ẩm thường xuyên cho đến khi nó ra rễ thì chăm đỡ hơn: lúc này không cần tưới nhiều nữa mà cây vân rất khoẻ.

Thành phố
    ninh bình
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Giò tam bảo sắc nhà tôi mỗi lần ra khoảng gần 20 bông nhìn đẹp ghê hồn

Thành phố
    Ha noi
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 109 lần trong 69 chủ đề
    Cho xin 500 ảnh đi đồng chí ơi, cho cả nhà chiêm ngưỡng mấy giò tam bảo sắc đi ...

Thành phố
    Hạ Long
    Cảm ơn
    39
    Được cảm ơn 68 lần trong 31 chủ đề
    em chẳng hiểu sao mà mấy dòng lan họ Quế, tam bảo em mua về cứ lay lắt, dặt dẹo nhìn phát nản. em có mua thuốc kích rễ nhưng cây vẫn k thể hồi phục được, nhìn em nó sống nhưng k bằng chết mà thương wa.
    lần ấy lên Sapa có mua 1 ít từ mấy người dân tộc đó, họ lấy trong rừng ra rồi mình mua. được gần 2 năm rồi mà k hồi phục được, nhà em có hẳn 1 khu nhà có mái che, có lưới, tưới nước đầy đủ ngày 2 lần nhưng vẫn k có duyên với mấy họ Lan này,
    những loại khắc như Phi Điệp, Hoàng Thảo, Dendro , Catt, Hồ Điệp hay Lọng vẫn ok ...
    ai chỉ giùm em với, em cũng muốn " bén " duyên với em nó.

Thành phố
    Những cơn mưa
    Cảm ơn
    40
    Được cảm ơn 281 lần trong 84 chủ đề
    bác nên trồng ở nơi có độ ẩm,thoáng mát và cần ít ánh nắng vào buổi sáng....bác thử phun B1 10-15 ngày/lần xem thử em nó có thể hồi phục không nhé

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề