+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 15
    Thành phố
    quy nhơn
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 5 lần trong 3 chủ đề

Cá Khủng long 6 sừng

Cá khủng long 6 sừng (Ambystoma mexicanum) là động vật lưỡng cư, loại cá này rất dễ nuôi, sức hấp dẫn lớn nhất của chúng nằm ở các kiểu động tác độc đáo và nét mặt đáng yêu.

Nguồn gốc:
    Khu vực phân bố chủ yếu là ở miền Nam thành phố Mexico, từ hồ Chalco và thung lũng Xochimilco gần thành phố Mexico. Cá khủng long 6 sừng có thân hình màu trắng được công ước Washington bảo vệ.

Màu sắc của loài cá này rất đa dạng, đây cũng là đặc điểm thu hút của chúng, trên toàn thế giới có khoảng trên 30 loại. Những loại thường thấy có màu sắc phổ biến như màu trắng (mắt đen), màu trắng (mắt trắng), màu vàng kim (mắt trắng) và giống toàn đen, những con có màu sắc bình thường giao phối với những con có màu sắc khác thì thế hệ đầu tiên chúng sinh ra sẽ là giống cá khủng long 6 sừng cọp vằn.

Nuôi dưỡng:
    Cá Khủng long 6 sừng trưởng thành có chiều dài cơ thể khoảng trên 25 cm, chúng có tốc độ trưởng thành rất nhanh, nếu như lượng thức ăn cung cấp đầy đủ thì 1 tháng có thể dài được 12-14 cm.
    Khi nuôi 1 con thì bể nước có độ dài khoảng 45cm, nuôi từ 2 con trở lên thì phải chuẩn bị bể nước có độ dài từ 60cm.
    Cá khủng long 6 sừng ăn nhiều nên dễ làm ô nhiễm môi trường nước, vì thế hồ nuôi phải trang bị máy lọc nước.
    Thức ăn cho chúng có nhiều chất protein nên cần phải thay nước định kỳ. Nên chọn đèn huỳnh quang nối liền với máng nước nhỏ để cung cấp ánh sáng cho hồ.
    Thức ăn:
    Thức ăn chủ yếu của chúng là trùn đỏ sống hoặc trùn đỏ đông lạnh. Khi cá khủng long 6 sừng còn nhỏ chúng không thích ăn thức ăn công nghiệp nên cho ăn trùn đỏ là tốt nhất.
    Thời kỳ này, người nuôi cần chú ý không được để đói, cũng không cho ăn một lần quá nhiều, có thể cho ăn nhiều bữa mỗi bữa một ít, lượng thức ăn thích hợp nhất là khi thấy bụng của chúng nhô ra.
    Khi cá Khủng long 6 sừng trưởng thành khoảng 10cm thì trùn đỏ đông lạnh có thể cho ăn kết hợp với thức ăn công nghiệp dạng viên, cá Khủng long 6 sừng ăn rất nhiều, nếu nuôi chung nhiều con nhưng không đủ thức ăn, chúng sẽ ăn tay chân hoặc là sừng của những con khác, vì thế người nuôi phải đặc biệt lưu ý.
    Khi cá khủng long 6 sừng trưởng thành dài khoảng 20cm thì tốc độ phát triển của chúng sẽ chậm lại, lúc này lượng thức ăn mà chúng cần ít hơn so với thời kỳ chúng còn nhỏ.
    Nhưng tốt nhất vẫn duy trì mỗi ngày cho chúng ăn 2 lần, thức ăn viên công nghiệp hay trùn đỏ đông lạnh đều được.
    Khi nuôi cá khủng long 6 sừng phải thay nước thường xuyên hơn so với các loài cá nhiệt đới thông thường. Mỗi lần thay nước bỏ đi ½ hoặc toàn bộ lượng nước có trong bể, tiếp theo là dùng loại thuốc giúp ổn định chất nước để điều chỉnh chất nước. Nếu có trải cát lót nền thì nên dùng tay để khuấy đều 1 lượt, để sạch những cáu bẩn.
    Nếu như chất nước không tốt hoặc nhiệt độ nước vượt quá mức 26-28¬oC, thì những huyết quản nhỏ bên trên nắp quai hàm sẽ nổi lên những sợi có màu đỏ tươi, sau đó sẽ từ từ chuyển sang màu trắng, bong ra. Nắp mang bên ngoài là cơ quan hô hấp quan trọng nhất của cá Khủng long 6 sừng, nếu bị mất đi, Khủng long 6 sừng đang khoẻ mạnh cũng khó tránh khỏi cái chết.
    Nên duy trì nhiệt độ nước ở mức dưới 25oC và nuôi 1 con Khủng long 6 sừng là thích hợp nhất.

Phân biệt giới tính:
    Những con Khủng long 6 sừng còn nhỏ việc phân biệt giới tính rất khó khăn, sau khi chúng trưởng thành độ khoảng 15cm thì chỉ cần nhìn lỗ bài tiết chung ở bên cạnh chân sau phồng ra thì là con đực, nếu như không biểu hiện rõ ràng thì mang tính cái.
    Mùa đông đến mùa xuân, giai đoạn này là thời kỳ sinh sản của Khủng long 6 sừng, thông thường từ tháng 2-3 nó sẽ đẻ trứng tự nhiên. Vào mùa thu nên cho Khủng long 6 sừng ăn những thức ăn giàu dinh dưỡng, sẽ giúp cho chúng duy trì được hình dáng đẹp, phần bụng của con mái sẽ trở nên tròn trịa do “mang bầu”.
    Khi giao phối con Khủng long 6 sừng tính đực sẽ theo đuổi con mái để tiến hành sinh sản. Hành vi sinh sản của chúng cũng giống như phần lớn các loại động vật lưỡng cư, đều là do con đực đem “bao tinh” chuyển sang lỗ sinh đẻ của con mái, sau khi trứng thụ tinh trên mặt lá thuỷ tảo. Con mái sẽ đẻ 1 lần ra một lượng lớn trứng được thụ tinh, cũng có con lại dùng phương thức phân chia thành nhiều lần, mỗi lần một lượng nhỏ trứng được thụ tinh, mô thức sinh sản sẽ tuỳ thuộc vào từng con mà có những điểm khác nhau. Những chú Khủng long 6 sừng con mới sinh có thể cho ăn tôm tép tươi

Ai cho em một hồ tép này, em xin lấy làm chồng...

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 chủ đề
    Trông giống con thằn lằn quá.
    ấn tượng nhất biển hiệu "tìm chồng" . . . . . . . nhé .

Thành phố
    ha noi
    Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 43 lần trong 16 chủ đề
    Con này quá đẹp, nhưng nuôi nó thì khoản thay nước có vẻ hơi bị vất vả tốn thời gian, hình như cũng có mấy bài viết bên cá cóc tam đảo hỏi về nó rồi. Ở Việt nam hình như chưa có loài này thì phải...
    Beyond the door
    There's peace, I'm sure
    And I know
    There will be no more
    Tears in heaven........

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 chủ đề
    Con này dễ thương quá, các bác có biết bán ở đâu không ạ? Con này nuôi chung được với cá nào nhỉ?

Thành phố
    quy nhơn
    Cảm ơn
    3
    Thấy anh Bi có nhận order đó, mà giá thì hơi cao. hihi

Thành phố
    Hochiminh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 1 chủ đề
    máy con này lớn lên nhìn xấu lắm da của nó i như chùi kiéng....
    Bi I Ti Ti Ây

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 3 chủ đề
    Ủa ko thấy nút "Thanks" đâu hết vậy ta.

Cũng ham hố muốn nuôi mà ko có điều kiện về nhiệt độ T_T

@rubyqn: tặng em hồ Lord em lấy làm chồng, nhưng em lấy anh cũng wa nhà anh, thôi thì anh để ở nhà, lấy anh xong vừa lo cho chồng vừa lo cho tép, tiện cả đôi đg
    Tên em là Cương, hông phải Cường, ace cứ kêu Cường, riết chết tên em mất

Thành phố
    Phú Yên
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 7 lần trong 4 chủ đề
    Nhìn rất dễ thương ,rất muốn nuôi nhưng về khoản ị nhiều thì thôi bye bye
    Nếu thấy bài viết nào có ích cho bạn thì hãy thanks bạn nhé !(cảm ơn nhiều)

Thành phố
    ha noi
    Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 43 lần trong 16 chủ đề
    Từ đề tài khủng long 6 sừng thành đề tài giao lưu của dân tình Quy nhơn, hôm nào rảnh cafe cai nhỉ, mình ở Hoàng quốc Việt ngay đầu chợ Đầm, mất 1 hồ tép để đổi lấy 1 cô vợ thì ...thiệt quá[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/ADMINI%7E1/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-1.jpg[/IMG] [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/ADMINI%7E1/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot.jpg[/IMG]
    Beyond the door
    There's peace, I'm sure
    And I know
    There will be no more
    Tears in heaven........

Thành phố
    quy nhơn
    Cảm ơn
    3
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của vqcuong Xem bài viết
    Từ đề tài khủng long 6 sừng thành đề tài giao lưu của dân tình Quy nhơn, hôm nào rảnh cafe cai nhỉ, mình ở Hoàng quốc Việt ngay đầu chợ Đầm, mất 1 hồ tép để đổi lấy 1 cô vợ thì ...thiệt quá[IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/ADMINI%7E1/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-1.jpg[/IMG] [IMG]file:///C:/DOCUME%7E1/ADMINI%7E1/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot.jpg[/IMG]
    Nhà mình cũng gần HQV đó. Mình cũng có bạn ở ngay đầu HQV luôn. Mà sao thấy tp ghi là Hn

Thông tin chủ đề