+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 9 của 9

Chủ đề: MẤY BÁC ƠI GIÚP EM VỚI!

Thành phố
    TpHCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề

MẤY BÁC ƠI GIÚP EM VỚI!

Mấy bữa nay ko hiểu tại sao trên râu con Thanh Long nhà em bị nổi mấy cái mụt nhìn giống mụt nước lắm! Mấy bác cho em hỏi là cá nhà em đang bị bệnh gì vậy? Và mấy bác chỉ dùm em cách chữa trị luôn nha! Thanks mấy bác nhìu!

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    32
    Được cảm ơn 285 lần trong 85 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của nguyenvo Xem bài viết
    Mấy bữa nay ko hiểu tại sao trên râu con Thanh Long nhà em bị nổi mấy cái mụt nhìn giống mụt nước lắm! Mấy bác cho em hỏi là cá nhà em đang bị bệnh gì vậy? Và mấy bác chỉ dùm em cách chữa trị luôn nha! Thanks mấy bác nhìu!
    Cá bị nấm râu.bệnh này chữa trị rất mất thời gian.Bạn thay nước liên tục mỗi ngày 30-40%.Đầu tiên cho muối 200gr/100 lít sau đó thay nước 4 ngày mới cho thêm muối theo tỉ lệ trên cho phần nước thay mới.
    Thí dụ hồ 400 lít cho 800gr muối.
    Mỗi ngày thay 30 % thì đến ngày thứ 4 thì cho bổ sung muối của 30% nước thay là 150gr.sau đó tiếp tục thay thêm 2 ngày nữa mới cho thêm 150gr.
    Bệnh này hiện nay khá phổ biến do 1 loại siêu vi lây nhiễm từ các trại cá.Thông thường bệnh sẽ tự khỏi sau 1 tuần thay nước tích cực.Trường hợp nặng kéo dài trên 2 tháng cũng chưa khỏi mà chỉ không chế được không cho nặng thêm.Bệnh không có cách nào chữa trị dứt điểm ngay,để lâu râu sẽ rụng do mụn vỡ ra gây viêm loét râu.Sau khi hết chỉ cần chất lượng nước kém,cá yếu cũng dễ bị lại.
    Dùng thuốc kháng sinh không hiệu quả,có khi còn làm râu rụng nhanh hơn nếu cho thuốc không đúng liều & đúng thời điểm.
    Khi tham vấn các bạn là chuyên gia
    Khi truyện trò các bạn là tri kỷ
    THÀNH VIÊN CLB CÁ RỒNG SÀI GÒN

Thành phố
    TpHCM
    Cảm ơn
    0
    anh TPA ơi! hồ em 1m2*50*50 thì cho bao nhiu muối thì vừa hả anh?

Thành phố
    __ Stamford Brige __
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 7 lần trong 6 chủ đề
    1,2m x 0,5m x 0,5m = 0.3 ( 300 l ) .
    Bạn cho 300gr vào bể .
    Trên là tính chiều cao của nước là 50 nha . Bạn lấy CD X CR X CC ( chiều cao mực nước ) --> số lít --> lượng muối .
    ___ SỐNG TRÊN ĐỜI CẦN CÓ 1 TẤM LÒNG ___

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    32
    Được cảm ơn 285 lần trong 85 chủ đề
    anh TPA ơi! hồ em 1m2*50*50 thì cho bao nhiu muối thì vừa hả anh?
    Chiều rộng X chiều cao mức nước X chiều dài chia cho 1000 = thể tích nước trong hồ.
    Ví dụ hồ 120cm X 50cm x 50cm (mức nước) : 1000 = 300 lít.Tùy theo nhu cầu khi cần thiết trị bệnh hay kháng bệnh mà tỉ lệ dao động từ 100gr/100 lít đến 300gr/100 lít.Cá biệt có thể lên đến 500gr/100lit1 tùy theo tình huống cần thiết.
    Khi tham vấn các bạn là chuyên gia
    Khi truyện trò các bạn là tri kỷ
    THÀNH VIÊN CLB CÁ RỒNG SÀI GÒN

Thành phố
    TpHCM
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của trinh phuong an Xem bài viết
    Chiều rộng X chiều cao mức nước X chiều dài chia cho 1000 = thể tích nước trong hồ.
    Ví dụ hồ 120cm X 50cm x 50cm (mức nước) : 1000 = 300 lít.Tùy theo nhu cầu khi cần thiết trị bệnh hay kháng bệnh mà tỉ lệ dao động từ 100gr/100 lít đến 300gr/100 lít.Cá biệt có thể lên đến 500gr/100lit1 tùy theo tình huống cần thiết.
    Cám ơn anh TPA nhiều! E đang trị bệnh cho cá! Hy vọng là nó hết bệnh sớm!

Thành phố
    TpHCM
    Cảm ơn
    0
    Tiện đây, anh TPA cho em hỏi luôn là em muốn rải san hô với nham thạch làm nền được không anh? Và em có cần bắt cá ra để rải không anh?

Thành phố
    tpHCM
    Cảm ơn
    0
    Tiện đây, anh TPA cho em hỏi luôn là em muốn rải san hô với nham thạch làm nền được không anh? Và em có cần bắt cá ra để rải không anh?
    Cá bạn bệnh là do chất lượng nước khg tốt vì vậy bạn nên trị khỏi rồi để cho môi trường nước ổn định một thời gian rối hãy setup nền cho em nó.Đây cũng là kinh nghiệm của bác TPA hướng dẫn cho mình đó.
    @to TPA Sẵn mượn topic của bạn thanks bác TPA,cá của em hai mắt em cũng đã gần khỏi.Bữa nào có nhậu alo cho em với nha.

Thành phố
    TpHCM
    Cảm ơn
    0
    sau 5 ngày điều trị, bệnh tình của cá em đã thuyên giảm rất nhiều! Thanks a TPA và mấy bạn rất nhiều!

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề