+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 18

Chủ đề: Nuôi gáy đẻ và gáy thả tại Hà Nam !

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 35 lần trong 20 chủ đề

Nuôi gáy đẻ và gáy thả tại Hà Nam !

Trong thời gian vừa qua theo dõi ở một số diễn đàn thấy nhiều bác có vẻ thích thú với việc nuôi gáy đẻ và gáy thả. Em mạo muội mở trang này để tường thuật việc nuôi gáy đẻ và gáy thả tại tỉnh Hà Nam mà em được biết hầu mong phần nào đáp ứng được với nhu cầu tìm hiểu của một số thành viên về việc này.
    Vì cũng đã có khá nhiều bài viết của các bậc tiền bối về việc chọn giống, kỹ thuật ghép đôi, nuôi chim non thế nào và thả chúng ra sao nên em không viết theo trình tự các qui trình trên mà chỉ muốn tường thuật lại những điều mắt thấy, tai nghe về nuôi gáy đẻ, gáy thả.
    Kính mong các cao nhân lượng thứ nếu có gì chưa đúng hoặc sơ xuất. Xin chân thành cảm ơn !

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Lúc đang ấp và đặc biệt lúc nuôi con là thời điểm thuận lợi để bác nào muốn tập nuôi gáy thả thực hành đấy. (Thuật ngữ "gáy thả" được hiểu là chim gáy nuôi và thả ra như gà, bay ra ngoài chơi rồi lại bay vào chuồng, lồng). Và đó cũng là một trong những bí quyết nuôi gáy thả của bác Liêm - Hà Nam; bí quyết này dựa vào đặc tính của cu gáy là rất chung thủy và thám (yêu, quí) con vì vậy lúc nuôi con thả chúng ra chúng lại chui vào với con, lâu dần thành quen. Lúc không nuôi con thì chúng nhớ vợ, nhớ chồng mà bay vào nhưng thường thả thì cả đôi bay ra ngoài nên tập thả lúc đang nuôi con là tốt nhất. Một điểm nữa nếu bác nào thử phải lưu ý đó là phải làm 1 thanh gỗ tạo thành bậc lên xuống (như kiểu bậc tam cấp nhà ấy) ngay sát cửa chuồng chim gáy, vì khi chim bay ra ngoài đến lúc bay về sẽ đậu ở cửa chuồng 1 lúc, gáy, gù...rồi mới lò dò tìm cửa lồng để chui vào cho nên nếu không có cái bậc này chim sẽ khó tìm đường để vào chuồng được.
    Đây là 1 trong những bí quyết để thả chim ra chim lại bay về mà em tìm hiểu được chứ không đảm bảo 100% là thành công vì còn phụ thuộc nhiều vấn đề khác nữa thế nên bác nào thử thì thử mấy đôi chim xoàng xoàng thôi nhé không lại thử con chim quí nó bay vù mất thì tiếc lắm

(đã pots tại svcvietnam)
    <!-- / message --><!-- sig -->

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Nuôi cu gáy đẻ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
    Nuôi cu gáy đẻ
    Cách đây khoảng 5 năm, anh Đoàn Thọ Giang (ngụ ấp Phú Thới, xã Quới Thiện, huyện Vũng Liêm, Vĩnh Long) được tặng 1 cặp chim cu gáy. Nuôi vỗ vài tháng sau, chim cu bỗng chịu... đẻ. Và cũng trong dịp tình cờ này, anh Giang phát hiện chuyện lý thú: nuôi chim cu ấp trứng nở con cũng dễ như nuôi gà vịt.

Ngôi nhà nhỏ nằm trong vườn cây um tùm vùng cù lao sông nước lúc nào cũng nghe tiếng chim cu gáy liên tai. Dẫn khách đi một vòng, anh Giang khoe, tới nay ngoài số chim cu tặng cho bạn bè thì anh còn 10 con chim cu, toàn là "chim được ấp nở" không phải chim thiên nhiên. Lúc xin cặp chim cu một mái một trống về nuôi, anh cũng cho ăn thức ăn côn trùng như bao người chơi chim khác, thế mà không hiểu sao chim lại đẻ. Thấy chim nuôi đẻ được cũng hơi ngồ ngộ nên anh cho chim mái ấp. "Tôi thấy chim cu lạ lắm, trứng mà bị chạm tay vào là chúng tìm cách mổ trứng bể hoặc hất văng ra khỏi tổ, có nhặt trứng để vào chúng không ấp mà tiếp tục phá trứng". Sau mấy lần thấy chuyện lạ đó, anh để ý, không đụng tay vào quả trứng nữa thì chim mới chịu ấp, không quậy phá tổ.

Thường chu kỳ đẻ của chim cu được cộng thêm 5 hay bớt đi 5 ngày trong tháng, con mái thường đẻ 2 trứng, ấp độ 15 ngày trứng nở. Chim cu đẻ "trong lồng" vẫn không khác mấy so với chim hoang, lông mượt và đẹp, tính nết vẫn hung hăng, chỉ nghe tiếng gáy của chim cu chuồng bên thôi là chúng ngóc đầu rồi tranh nhau gáy ầm lên. Thả một con chim cu lạ vào lồng là sẽ có một trận tử chiến xảy ra cho đến khi có một con chịu thua mới thôi. Vì thế nên "cùng mẹ cùng cha" nhưng vẫn phải nhốt riêng.

Anh Giang kể, chim cu trống biết "nịnh vợ" lắm, thấy chim mái nằm ấp trứng hơi lâu là con trống nhảy vào ấp thế cho con mái ra ngoài rỉa lông, tắm nắng. Và dù là chim hoang hay chim sinh ra trong lồng chúng cũng chung tình vô cùng. Nếu một trong hai con chẳng may chết sớm thì con còn lại cam chịu sống một mình, không... "bay" bước nữa. Đợt trước, một cặp cu của anh có con chết, anh thả chim cu khác vào thì chúng không chịu xáp lại bắt cặp mà mổ nhau cho đến khi con thua chịu bỏ chạy.

Với đà tận diệt của những người săn bắt chim cu để bổ sung thực đơn cho các nhà hàng với giá 20.000đ/con thì việc anh Giang nuôi thành công chim cu đẻ ít ra cũng an ủi được cho những ai quan tâm đến số phận của loài chim hoang dã này; và việc ấy cũng gợi mở cho người kinh doanh chim cảnh, làm kinh tế gia đình một kiểu làm ăn mới.

(Nguồn tin: Thanhnien.com )
    <!-- / message --><!-- sig -->

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Chim gáy đẻ cách nhật, quả đẻ trước và quả đẻ sau khác nhau về hình dáng (tròn, to và dài bầu dục). Dựa vào đặc điểm này các bác có thể đánh dấu để phân biệt chim . mái, chim đực khi nó nở vì quả đẻ trước sẽ nở trước. Sau khi nở được khoảng 23 - 25 ngày thì tách chim non và lúc này chim non sẽ tự mổ ăn chứ cũng chẳng cần phải đút đâu. Khi tách chim non ra sau khoảng 5 ngày chim mẹ lại tiếp tục đẻ quả thứ nhất cho lứa tiếp theo, cách 1 ngày lại đẻ quả nữa và như vậy tính trung bình khoảng 45 ngày là ta có 1 đôi chim non. Tuy nhiên chim non nuôi lên đa số giọng gáy không hay lắm, nghe hơi nhàn nhạt nhưng được cái mau dạn và nếu huấn luyện thành chim chào khách thì nuôi chim non nên sẽ rất nhanh. Nhu cầu nuôi chim non cũng không phải ít vì người sành chơi, nuôi cu mồi...không phải ai cũng có thời gian, điều kiện và hiểu biết, đam mê để chơi mà chiếm 1 tỷ lệ cũng khá cao là chơi 1 cách rất đơn giản là cúc..cù...cu thôi. Và cũng rất nhiều người thích chim chào khách, chim bảo được, vẫy gù...mà điều này thì chim nuôi non nên chiếm ưu thế. Bác Liêm ở chỗ em nuôi khoảng 10 đôi gáy đẻ thế mà chim non nở ra không đủ để đáp ứng nhu cầu của người chơi, nở ra đến đâu hết đến đó, hôm rồi còn điện lên để mua lại của em vì đã chót nhận tiền đặt của khách rồi mà còn bị người khác đến cướp mua mất. Tuy nhiên nếu nói về giá trị kinh tế thì không cao (300 - 500 ngàn/đôi) nhưng cũng phải thông cảm cho bác ấy vì ngoài thú chơi thì nó còn là 1 nghề; cung - cầu cả thôi mà nên đàn chim nhà bác ấy có thể nói đã phần nào giúp bác ấy giảm bớt những khó khăn trong cuộc sống

(Nguồn: svcvietnam )
    <!-- / message -->

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Sau khi chim non nở bác đổ hết thóc đi và bắt đầu cho chim bố, mẹ ăn cám (bác mua loại cám bán cân hạt dài, nhỏ như viên đá lửa ấy cho nó đỡ tốn chứ nếu cám chim đóng túi thì hơi đắt- nhớ phải hỏi là cám chim chứ nếu mua nhầm cám cho lợn là chim đi đấy vì cám lợn nhiều muối, mặn). Mục đích cho ăn cám là để đảm bảo dinh dưỡng và cám mềm chim bố, mẹ ăn xong ợ lên mớm cho con sẽ tốt cho chim con hơn. Sau khi nở khoảng 23 - 25 ngày chim non sẽ rời ổ tập bay, lúc này bác để cho chim non ở thêm với bố, mẹ nó độ 5 ngày nữa thì tách ra lồng riêng và khi tách chim non cũng là lúc bác cho chim bố, mẹ ăn thóc trở lại; nếu có thể bổ sung vỏ trứng nghiền nhỏ và đá ong cà nhuyễn nữa thì càng tốt để đủ chất tạo canxi cho lứa trứng mới. Khi tách chim non bác nên lựa buổi tối mà tách để chim bố, mẹ đỡ nhớ con ảnh hưởng tới lứa tiếp theo (khi tách nếu để bố mẹ nó nhìn thấy bố, mẹ nó sẽ bay nháo nhác, gáy gù liên tục). Chim non nếu để đủ ngày như trên mới tách thì khi tách ra bác cho nó ăn gạo khoảng 1 tuần rồi hãy cho ăn thóc để đỡ hại dạ dầy, tuần tiếp theo cho ăn thóc đã ngâm qua nước cho ẩm, mềm và sau đó thì cho ăn như chim trưởng thành. Cũng có người muốn chim mau dạn người nên tách chim non sớm hơn nhưng nếu thế thì nuôi bộ hơi vất vả: ngào cám cho đủ độ dẻo rồi vê viên đút cho chim non ăn, trước khi đút nhúng viên cám qua nước lần nữa cho nó khỏi dẻo quá mà nghẹn chim.
    Chim non sau khi tách ra nuôi đến lúc thấy lấm tấm mọc cườm nếu muốn nhanh dạn, mau nổi ngoài các chế độ khác các bác nên bắt chim ra và nhẹ nhàng nhổ hết lông đuôi nó đi. Khi lông đuôi mọc dài trở lại, cườm mọc đủ cũng là lúc nó gáy gù ác rồi đấy các bác ạ. Em để ý thấy mấy con cu non nuôi nên có bộ lông rất mượt mà, bóng bẩy mỗi tội tiếng gáy thì không thể so với chim già bẫy ngoài thiên nhiên về được nhưng không phải là tất cả. Thiển nghĩ ngoài yếu tố di truyền nếu xung quanh nó lại có 1 dàn chim hay thì không biết nó có học được không các bác nhỉ ?
    (Nguồn: svcvietnam )<!-- / message -->

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Lồng ấp làm thế nào để cho chim thay nhau ấp mà không bị gián đoạn. Giải pháp là làm 1 cái ngăn nhỏ trong chiếc lồng đó (lồng ở trong lồng) và để cái ổ của nó trong ngăn đó. Và cái ổ ấp nên để sát mặt sàn để tránh khi chim đẻ vả đảo trứng, trứng dễ bị rớt vỡ. Và khi ấp, nhiều khi con mái phá con trống, con trống phá con mái làm quá trình ấp không liên tục dễ hỏng thì khi có cái ngăn ấp như vậy lúc con này ấp bác có thể lấy 1 tấm bìa ngăn con kia không vào phá, đến giờ lại rút tấm ngăn ra cho con kia vào ấp thay phiên. Ngoài ra khi làm ngăn ấp và để ổ sát sàn cũng sẽ tránh cho chim con không bị rơi từ độ cao xuống có thể gây nguy hiểm đến tính mạng của chim non

(Nguồn: svcvietnam )<!-- / message --><!-- / message -->

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Kỹ thuật chọn giống, ghép đôi em đã đọc một bài của bác Hungthuoc mà tìm mãi chưa thấy. Bác nào thấy copy link luôn vào đây để anh em đọc cho nó liền mạch ạ. Cảm ơn các bác !

Thành phố
    Thanh Hoá
    Cảm ơn
    3,240
    Được cảm ơn 11,901 lần trong 1,046 chủ đề
    Tiếp tục đi đồng chí ơi! rất khoa học và đầy tính thực tiễn đấy, mình đặc biệt thích thú khi được đọc những dòng kiến thức về thời điểm thả gáy ra. Nếu các cụ ngày xưa mà biết được sự sáng tạo này thì có lẽ đã không có câu: "Thừa thóc nuôi bồ câu rừng", nghe câu này mình thấy đa phần mọi người hình như đều hiểu chim cu như là loài chim bạc nghĩa ấy,... nhưng thực tế thì không hẳn đã là vậy!
    “ Được, thua, hơn, kém, lưng hồ rượu
    Hay, dở, khen, chê, một trận cười ”

QUẾ NGỌC CHÂU THƯỜNG

Thành phố
    Bắc Việt
    Cảm ơn
    14
    Dạ đúng đấy bác ạ, gáy không hề bạc như ta nghĩ vì xét đến tận cùng khi thả ra nó bay mất ngay cũng không phải là bạc mà là chúng nhớ đồng loại, nhớ rừng mà chúng bay đi tìm cội thôi mà như thế đâu phải chúng bạc. Còn bạc với người nuôi thì cũng không hẳn vì bằng chứng là đã có người nuôi thả ra chúng lại bay về, có con bay đi đúng 9 tháng mới quay về và khi về lại kèm thêm một con vợ nữa và chính bản thân em cách đây mấy năm đã nuôi được 1 con thả ra như gà, tối ngủ nó còn rúc vào nách em nữa cơ nhưng vì phải đi học không chăm được nên mang biếu người khác nuôi và con đấy nó vẫn gáy rất tốt, đậu cả trên thành giường gáy mới vui bác ạ.
    Em sẽ tiếp tục tìm hiểu và quan sát để tường thuật lại các bác nghe.

Thành phố
    Hai Phong
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 11 lần trong 6 chủ đề

Cho E hỏi chút

E đọc bài viết của Bác hay quá, nhưng E muốn hỏi một chút không biết cách đó có áp dụng được với Bồ Cu Pháp không nhỉ. Vi E đc cho 1 đôi E nuôi đến hôm qua thấy nó đẻ 1 quả trứng. Mong các Bác chỉ giáo thêm. Cảm ơn các Bác

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề