+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Bể Thủy Sinh Ko dùng bình CO2 ????

Thành phố
    binh duong
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề

Bể Thủy Sinh Ko dùng bình CO2 ????

Các bác àh !! hôm trước mình có vào cửa hàng Đại Dương ở Nguyễn Thông Q3 tham khảo mấy cái hồ mẩu ở đó,mấy cái bể ở dây ko dùng bình CO2 .Thấy lạ mình hỏi anh chủ thì ảnh nói phân nền ở đây đã có sẵn CO2 .Mình thấy cũng hay, các bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này cùng thảo luận cho bà con cùng tham khảo .....

Thành phố
    Bạc Liêu+Hà Nam Ninh=Người VN
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 241 lần trong 60 chủ đề
    Co2 rất cần thiết cho cây thủy sinh không thể nào thiếu được.

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Có một số loại cây không cần nhiều CO2 nên có thể không dùng trong trường hợp sử dụng đất nền loại này. Trước đây mình cũng mua đất nền chổ Tuấn Thanh (góc Nguyễn Thông - Lý Chính Thắng) khi không bổ sung CO2 trồng thủy cúc phát triển rất tốt nhưng khi trồng cây Liễu đỏ thì cây còi không lớn.

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    131
    Được cảm ơn 289 lần trong 156 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của langtu0072004
    Các bác àh !! hôm trước mình có vào cửa hàng Đại Dương ở Nguyễn Thông Q3 tham khảo mấy cái hồ mẩu ở đó,mấy cái bể ở dây ko dùng bình CO2 .Thấy lạ mình hỏi anh chủ thì ảnh nói phân nền ở đây đã có sẵn CO2 .Mình thấy cũng hay, các bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này cùng thảo luận cho bà con cùng tham khảo .....
    Không có loại phân nền nào chứa Co2 cả, đơn giản ở đây chủ tiệm muốn nói đến loại Co2 dạng viên "DBO Carbon dioide tablet" cái này em đã sử dụng qua nhưng ko hiệu quả
    Tốt nhất vẫn nên sử dụng Co2 dạng khí, còn chưa đủ điều kiện thì tạm thời dùng Co2 tự chế,....bể của em còn chưa có tí Co2 nào cả, cây vẫn phát triển nhưng ko đc nuột

Thành phố
    Kingdom of Heaven
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 17 lần trong 10 chủ đề
    hôm trước mình có vào cửa hàng Đại Dương ở Nguyễn Thông Q3 tham khảo mấy cái hồ mẩu ở đó,mấy cái bể ở dây ko dùng bình CO2 .Thấy lạ mình hỏi anh chủ thì ảnh nói phân nền ở đây đã có sẵn CO2 .Mình thấy cũng hay, các bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này cùng thảo luận cho bà con cùng tham khảo .....
    Bể của Đại Dương chắc chắn có dùng Co2,bạn khỏi thắc mắc gì cho mệt óc.Không có loại nền nào đủ cung cấp Co2 cho cây.Có những loại cây ko cần dùng CO2 vẫn lên tốt như:Trân châu cao,thủy cúc,cỏ hẹ,tai cọp..Chỉ phải thay nước thường xuyên

Thành phố
    SGN
    Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 6,265 lần trong 1,109 chủ đề
    Đề tài này cứ được nhắc đi nhắc lại nhiều lần quá rồi!

Như anh Fah nói, không có CO2 thì cây không sống được thì đã rõ!
    Xin phát triển thêm là: một bể thủy sinh đúng nghĩa không có dụng cụ bổ sung CO2 thì không thể đẹp và phát triển tốt lâu dài được. Còn sống loeo nghoeo, màu sắc xấu xí, lá đốt thưa thớt... thì dĩ nhiên vẫn trụ được, nhưng đó không thể gọi là một bể thủy sinh đẹp.

Do vậy 1 trong những yêu cầu buộc phải có của người chơi bể thủy sinh là phải sắm dụng cụ cung cấp CO2.

Ngoài hàng có thể không có dụng cụ này vì vài lí do:
    1. họ có dùng nhưng dấu kín bình CO2 ở đâu đó nên bạn không trông thấy!
    2. họ chỉ nhập cây từ các nhà phân phối khác về bán lại. Như ta đã biết, nếu cây khỏe mạnh, đẹp sẵn... thì vẫn có thể chịu đựng một chế độ chăm sóc không tối ưu trong một khoảng thời gian nhất định mà vẫn tương đối đẹp, khỏe cho đến khi khách hàng mua về.
    3. Tùy vào chủng loại cây mà sự đòi hỏi chăm sóc của nó cầu kì hay không. Tuy nhiên khẳng định lại là nếu không bổ sung CO2, thì ngay cả những cây dễ tính nhất cũng không thể phát triển đẹp đến đỉnh như khả năng của nó!
    Nếu ngày ấy, vào một phút giây khác.......

Thành phố
    binh duong
    Cảm ơn
    0
    Rõ ràng là CO2 và ánh sáng thì ko thể thiếu cho quá trình quang hợp,vậy nếu như chúng ta nuôi cá thật nhiều trong bể liệu có cung cấp đủ CO2 cho cây ko các bác ?????

Thành phố
    SGN
    Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 6,265 lần trong 1,109 chủ đề
    Rõ ràng là CO2 và ánh sáng thì ko thể thiếu cho quá trình quang hợp,vậy nếu như chúng ta nuôi cá thật nhiều trong bể liệu có cung cấp đủ CO2 cho cây ko các bác ?????
    Nhiều thật nhiều thì cũng có thể đủ nhưng lượng chất thải của chừng í con cá thải ra sẽ không hay ho tí tẹo nào cho cây cả!
    Nếu ngày ấy, vào một phút giây khác.......

Thành phố
    Saigon
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 5 lần trong 5 chủ đề
    cái vụ này bể của mp có 1 năm kinh nghiệm rùi.... CO2 alway

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề