+ Trả lời chủ đề
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối
Hiện kết quả 11 tới 20 của 40

Chủ đề: Chim Bìm Bịp.

Thành phố
    Ha Long
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 25 lần trong 10 chủ đề
    không biết loại này vào phiên chợ trên Bưởi có bán không nhỉ và tháng mấy thì có chim non nhỉ các huynh

2. Đã có thành viên cảm ơn DuongTuLam vì bài viết này:

Hiền cô nương (09-06-2010)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    474
    Được cảm ơn 253 lần trong 94 chủ đề
    con này ngâm rượu là hay nhất chứ nuôi thì hôi lém....

4. Đã có thành viên cảm ơn chich_choe_than vì bài viết này:

Thành phố
    Thanh Hoá
    Cảm ơn
    3,232
    Được cảm ơn 11,859 lần trong 1,044 chủ đề
    Chim Bìm Bịp

Bìm bịp có tên khoa học: Centropus sinensis là loài chim rất nhạy bén với những biến đổi của môi trường. Do vậy, những năm gần đây, việc thu hẹp môi trường đã làm số lượng cá thể giảm thấy rõ.

Đặc điểm sinh trưởng

Bìm bịp có màu lông giống nhau ở chim trống và chim mái. Lúc nhỏ, toàn thân phủ lông màu nâu chấm đen. Khi trưởng thành, phần đầu mỏ, cổ và ngực cũng như đuôi có màu đen lợt. Mình và hai cánh có màu nâu đỏ. Đôi mắt đỏ au, đôi chân đen bóng.

Bìm bịp trưởng thành lớn bằng cu cườm Trung quốc nhưng dài đòn hơn. Ở cùng độ tuổi, chim trống thường nhỏ hơn chim mái( 8/10). Từ chót mỏ đến chót đuôi dài 35 – 38cm. Mỏ cong dài 3,5cm. Lúc xếp lại cánh dài 16 – 18cm. Đuôi dài 18 – 20cm. Nhìn bên ngoài thân dày 8 – 9cm. Bàn chân bốn ngón sắp xếp đặc trưng cho một số loài chim chuyên ăn rắn, phía trước và sau đối xứng nhau, một cặp ngắn, một cặp dài.

Tập tính sống

Bìm bịp là loại chim định cư, thích ở bụi rậm, lau sậy um tùm gần sông suối, đầm lầy. Chúng thường dựa vào thủy triều để kiếm ăn, và thường đi từng cặp. Do vậy bạn hay nghe “ Bìm bịp kêu chiều… “, “ Bìm bịp gọi con nước lớn…” trong các giai điệu ca cổ là không phải ngẫu nhiên.

Đặc điểm dinh dưỡng

Bìm bịp là loại chim ăn thịt, chúng thích ăn mồi sống và nhất là rắn. Chim con có nhu cầu thức ăn ngày một nhiều, thời gian ở tổ lại khá lâu nên bố mẹ biết dự trữ thức ăn bằng cách bắt rắn về” giam lỏng”. Do vậy, mỗi khi tìm thấy tổ bìm bịp là có thể tìm thấy rắn gần đó. Nhưng tại sao rắn không làm hại đến chim con lại là điều bí ẩn! Có ý kiến cho rằng lông và phân bìm bịp quanh tổ có mùi đặc trưng mà hầu hết các loài rắn không dám đến gần. Một số ít không sợ “ mùi” này thì bìm bịp đã biết và giết chết trước khi đưa về tổ. Như vậy, bìm bịp dự trữ lương thực ở tổ là những loài rắn mà chúng biết chắc sẽ không hại đến con mình. Khả năng diệu kỳ này của bìm bịp chính là kết quả của quá trình chọn lọc tự nhiên.

Đặc điểm sinh sản

Mùa sinh sản của bìm bịp kéo dài 5 tháng. Những cặp ở bưng biền thường đẻ sớm hơn chim ở đất gò. Mỗi năm bìm bịp đẻ 2 – 3 lứa, thường 1 -2 lứa. Mỗi lứa đẻ từ 2 – 4 trứng thường nở 2 – 3 con. Tổ được lót trong bụi rậm cách mặt đất chừng 1 – 2 m bằng cỏ và lá cây, giống tổ chuột đồng.

Thú nuôi bìm bịp

* Giữ nhà:

Bìm bịp không biết nói nhưng kêu rất to, tính khí lại hung dữ nên có thể nuôi để giữ nhà. Người nuôi muốn thành công, thứ nhất phải nuôi từ chim con và thả tự do như bồ câu, thứ hai phải có thời gian luyện tập. Bẩm sinh bìm bịp không biết giử nhà mà khả năng này có được là do con người luyện tập dựa trên hai yếu tố cơ bản: tập tính bảo vệ lãnh thổ và phản xạ có điều kiện.

- Tập tính bảo vệ lãnh thổ: Khi chim sắp trưởng thành, bạn không nên nhốt lồng mà thả tự do trong phạm vi vườn nhà. Điều này có ý nghĩa khoanh vùng lãnh thổ - Nếu ai xâm lấn chúng sẵn sàng tấn công theo bản năng bảo vệ lãnh thổ.

- Phản xạ có điều kiện: Sau mỗi đợt tấn công đối phương, bạn nên cho bìm bịp ăn ngon. Lặp đi lặp lại nhiều lần như vậy nghĩa là bạn đang thiết lập một phản xạ có điều kiện. Như vậy có thể nói việc “ giữ nhà” của bìm bịp sẽ không ngừng nếu bạn luôn thưởng” hậu” cho chúng.

* Trừ rắn:

Nuôi bìm bịp trong vườn nhất là những vườn có giàn hoa rậm, bụi um tùm thì bạn yên tâm sẽ không có rắn, bởi bìm bịp săn lùng suốt ngày, hơn nữa “ mùi” của chúng có thể xua đuổi được rắn.

* Làm chim mồi:

Với bìm bịp, chim trống hay mái đều có thể luyện thành chim mồi, tuy nhiên nhiều nhà kinh nghiệm lại khuyên nên chọn mái, bởi chim mái có duyên “ghi bàn” hơn! Nếu nuôi từ chim con, bạn cần phải có thời gian 2 – 3 năm mới có mồi hay, còn nuôi từ chim bổi thì nhanh hơn nhưng việc thuần dưỡng lại khó khăn hơn nhiều.

Bài: Minh Nguyên
    ...............................................
    Nguồn:http://www.caimon.org/CaytraiCM/Chim...him_Bimbip.htm
    “ Được, thua, hơn, kém, lưng hồ rượu
    Hay, dở, khen, chê, một trận cười ”

QUẾ NGỌC CHÂU THƯỜNG

6. Đã có 8 thành viên cảm ơn NAMNHI vì bài viết có ích:

hcongthuc (04-07-2011), Hiền cô nương (09-06-2010), hoacuc (07-02-2010), lethephong_man (06-02-2010), luytrelang (01-08-2011), Mr.Trần (02-01-2011), QuanLuong (23-08-2010), thaoht (08-02-2010)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    56
    Được cảm ơn 283 lần trong 156 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của NAMNHI Xem bài viết
    * Trừ rắn:

Nuôi bìm bịp trong vườn nhất là những vườn có giàn hoa rậm, bụi um tùm thì bạn yên tâm sẽ không có rắn, bởi bìm bịp săn lùng suốt ngày, hơn nữa “ mùi” của chúng có thể xua đuổi được rắn.
    Không những trừ rắn nó còn ăn chuột chết tốt lắm bác à

Chó nhà em thịt con chuột nào, em ném cho nó, nó ăn 3 ngày mới hết

8. Đã có 2 thành viên cảm ơn QuangDT vì bài viết có ích:

Hiền cô nương (09-06-2010), NAMNHI (20-02-2010)

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 67 lần trong 40 chủ đề
    Chim bìp bịp rất dễ nuôi nhớ lúc trước em có nuôi 2 con cho ăn gì cũng ăn hết.Nhưng vì một lần bỏ con rắn lục zo wên đóng chuồng nên 2 em đã bay mất.Huhuhu

10. Đã có thành viên cảm ơn cristianodat vì bài viết này:

Thành phố
    Bảo Lộc_Lâm Đồng
    Cảm ơn
    72
    Được cảm ơn 136 lần trong 48 chủ đề
    cho mình hỏi cái nha. ai vào top này hãy suy nghj vs trả lời dùm em cái.:
    cách nhận biết bìm bịp trống vs mái lúc nhỏ vs lớn nha. thask trc nha

12. Đã có thành viên cảm ơn garung_kill vì bài viết này:

Thành phố
    Miệt vườn
    Cảm ơn
    12,700
    Được cảm ơn 731 lần trong 134 chủ đề
    Theo em thì chim bìm bịp con phân biệt trống mái nhìn vào hai điểm thứ nhất màu lông đen dưới cổ và ức con nào đen đậm là trống còn đen dợt là mái và thứ điểm thứ hai là chân em nào to là trống và ngược lại. Chúc Bác vui!

14. Đã có thành viên cảm ơn motngaybinhyen vì bài viết này:

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    184
    Được cảm ơn 338 lần trong 192 chủ đề
    chợ phiên HHT hôm nọ có 2 con bìm bịp to vãi .............................

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 8 lần trong 7 chủ đề
    Hôm nay nghỉ tết DL tôi về quê (Bến Tre) đi dạo sau vườn tình cờ thấy bìm bịp con (mới biết bay) bị té dưới đất. Tôi định thả nhưng thấy nó yếu quá nên đem vào nhà để chăm sóc. Lên mạng tìm hiểu loài chim bìm bịp thì thấy trang này trên diễn đàn. Tôi không biết nên chăm sóc cho nó khỏe rồi thả hay nuôi làm chim cảnh? Vì nghe nói nó biết giữ nhà, trừ rắn, làm chim mồi... cũng thấy thích. Tôi dự định đem về HCM nuôi không biết có thích hợp không? Tìm thức ăn như thế nào? Lồng nuôi ra sao? Có nhiều bạn hiểu biết về chim này xin chỉ giáo thêm, cảm ơn các bạn.

Thành phố
    Đồng Nai
    Cảm ơn
    579
    Được cảm ơn 1,045 lần trong 320 chủ đề
    Bẫy bìm bịp thì em không rành chứ nuôi từ hồi nhỏ em đã nuôi rùi và chưa chết con nào cả:
    Trước tiên mang về anh cho ăn thịt hoặc bất cứ thứ gì là động vật(nhái,thạch sùng,thịt heo,thịt bò,thịt nát....)đều được..sau vài ngày anh mua cám gà trộn thêm ít nước vo thành cục như ngón tay cái...đút cho nó...cứ như vậy khoảng 4 ngày anh bỏ hẳn thịt..cho ăn cám...khoảng 2 tuần nó sẽ biết mổ...lúc này nếu như tính nuôi nhốt anh cứ bỏ cám khô vào cóng và vẫn đút nhưng với lượng giảm giần..sau khoảng 1 tuần nó sẽ tự mổ..còn nếu muốn nuôi thả anh cho ăn lại thịt đến khi biết bay anh cho đi tự do nó sẽ quen nhà như chó vậy...(phải là bay khỏe rùi mới thả không là mèo nó thịt đó)
    Và lưu ý là mỗi lần cho ăn anh phài bắt ra ngoài nó mới quen người nếu để trong lồng mà đút thì khi thả nó bay lun đó.
    Chúc anh thành công.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề