+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 27

Chủ đề: Nuôi cá vàng trong cóng thủy tinh

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Em đang muốn nuôi một vài chú cá vàng và nghĩ là phải tìm hiểu về cách nuôi chúng. Em thấy là khi nuôi cá nói chung thì mọi người đều dùng bể thủy sinh, nhưng hiện tại nhà em nhỏ, điều kiện chưa có và em thích một cái bình thủy tinh nho nhỏ đặt trên bàn làm việc để nuôi cá hơn. Nhưng em nghe nói là nuôi như vậy cá dễ bị chết (đặc biệt là cá vàng) vì ko có máy lọc nước và bơm oxy cho cá. Mọi người làm ơn chỉ dùm em nên nuôi loại cá nào cho phù hợp với một cái bìnx dhủy tinh nhỏ với ạ, hoặc là có cách nào mà vẫn bơm oxy được cho một cái bình nhỏ như thế không ạ ! Em cảm ơn mọi người rất nhiều.

Thành phố
    SGN
    Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 6,271 lần trong 1,109 chủ đề
    Em thấy là khi nuôi cá nói chung thì mọi người đều dùng bể thủy sinh
    Sai lầm to! Bể thủy sinh chủ yếu để trồng cây thủy sinh, cá nuôi trong đó chỉ có tính chất làm sinh động thêm cho bể. Và không phải bất cứ loại cá nào cũng có thể nuôi trong bể thủy sinh, cá vàng càng không thể nuôi trong bể thủy sinh được!

và em thích một cái bình thủy tinh nho nhỏ đặt trên bàn làm việc để nuôi cá hơn. Nhưng em nghe nói là nuôi như vậy cá dễ bị chết (đặc biệt là cá vàng) vì ko có máy lọc nước và bơm oxy cho cá
    Có rất nhiều cách để nuôi cá vàng trong cóng thủy tinh để bàn làm việc mà cá vẫn không chết!
    Nguyên tắc chung khi nuôi cá vàng trong cóng thủy tinh:
    - số lượng cá hạn chế (thông thường chỉ 1-2 con)
    - kích thước cá phải phù hợp với kích thước cóng (GC đã từng nuôi 01 con cá vàng loại 3 ngàn đồng - để biết là kích thước không to chút nào - trong cóng thủy sinh có đường kính chỗ nở to nhất là 35cm trong nửa năm trên cơ quan, không sao cả!).
    - chất lượng nước: luôn sạch, thay thường xuyên hàng ngày, mỗi ngày thay khoảng 1/3-1/4 cóng.
    - miệng cóng rộng, giúp cho diện tích mặt nước tiếp xúc với không khí rộng hơn.
    - nhiệt độ phòng nuôi tương đối mát mẻ. Cá vàng dễ nuôi trong điều kiện môi trường nuôi mát mẻ bởi chúng là loài cá nước lạnh (không phải tropical fish vốn ưa nước ấm áp hơn). Nhiệt độ bể cá vàng nếu giữ được ở khoảng 25-26 độ C hoặc thấp hơn chút nữa đối với môi trường VN mình đã là rất ổn.
    - cho ăn vừa đủ để cá thường xuyên hoạt động, không chây lười đồng thời không cho thừa thức ăn để không làm giảm chất lượng nước nuôi trong cóng.
    - có thể cho một hai nhánh rong xanh vào cóng để tăng thêm vẻ đẹp cho cóng nuôi cá. Tuy nhiên cần lưu í chọn loại rong phù hợp (thường là đuôi chồn, đuôi phụng là ổn) và không để quá nhiều rong chiếm không gian bơi lội của cá.

Đảm bảo được những điều này thì bạn hoàn toàn có thể nuôi cá vàng trong cóng thủy tinh mà chẳng lo lắng gì đến chuyện lọc nước và bơm oxy cả!

Ngoài ra còn rất nhiều loại cá khác có thể nuôi trong cóng thủy tinh. Có thể tham khảo trong mục Cá cho bể thủy sinh. Tuy nhiên đa số các loài cá này nếu nuôi trong không gian nhỏ sẽ có xu hướng nhảy ra khỏi bể, do vậy cần có nắp đậy cho bể. Mặt khác, một số loài tuy dễ nuôi và có thể nuôi trong cóng nhỏ như bảy màu, mún, kiếm, thần tiên nhỏ... nhưng theo thời gian cũng sẽ bị stress dần, màu sắc xấu dần và khi đó phải đưa chúng ra bể lớn hơn để dưỡng lại cá.
    Nếu ngày ấy, vào một phút giây khác.......

Thành phố
    An Biên Trang => Gia Định Thành
    Cảm ơn
    5,304
    Được cảm ơn 7,986 lần trong 2,257 chủ đề
    Theo ý kiến của BLD thì nuôi cá vàng trong cóng thủy tinh không hề đơn giản với người mới, muốn cá sống khỏe cần "để ý" chăm lo cho chúng về nhiều yếu tố. Thứ nhất là nước, cá vàng ăn nhiều thải nhiều nên nhất thiết phải thay nước hàng ngày như chị GC nói, và 1 điều quan trọng là nước phải để lắng ít nhất 24h, có sủi oxy càng tốt. THứ 2 là phải rất chú ý khi cho ăn, lượng thức ăn bỏ vào hồ nhiều quá không những làm đục nước => luợng oxy trong nước giảm => cá chết. Ngoài ra cá vàng còn là loài tham ăn, ăn no tới chết thì thôi...Với nhiệt độ phù hợp không quá 25oC thì cóng cá vàng luôn phải đặt trong phòng máy lạnh...không hiệu quả kinh tế lắm.
    Mình có 1 gợi ý cho cóng thủy tinh của bạn, có thể nuôi 5 cặp 7 màu các loại hoặc cùng tông màu, thêm vài em mún cho sinh động. Về trang trí thì rải sỏi nhỏ, thêm vài cọng rong đuôi chồn hay tóc tiên ( buộc 1 nhúm bông lọc vào gốc rong là ổn). Thả thêm vài chú ốc táo làm vệ sinh hồ, kiểu hồ này quên thay nước 1-2 tuần cũng chả sao (nhà mình có 1 hồ như vậy ...2 tháng rồi chưa thay nước, mà vẫn trong, cá khoẻ)
    Chúc bạn có niềm vui mới.
    BLD.
    Sửa lần cuối bởi Blue_Dolphin : 03-06-2006 lúc 10:59 PM

Thành phố
    Sơn La <-> Bắc Ninh
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 144 lần trong 108 chủ đề
    GoldenCanary nói đúng rồi đấy Damhang ah.
    Mình và bạn cùng cảnh ngộ rùi, tui cũng rất thích nuôi các, nhưng đk không cho phép nên phải nuôi cá vàng trong cóng.
    Tui đã từng nuôi gần chục đôi rùi, cứ vài ngày là chết, từ đó tui có rút ra một số kinh nghiệm như sau:
    - Chọn con thật khỏe kích thước phù hợp với coóng.
    - Nuôi từ 1-2 con.
    - Hàng ngày cho lượng thức ăn vừa đủ, hoặc hơi 1ít vào buổi sáng.
    - 1-2 ngày thay nước 1lần, nếu nước máy phải cho ra chậu vài giờ đồng hồ trước khi thay.
    - Nếu chỗ để cá không có ánh nắng chiếu vào, buổi sáng (7-8h) phơi nắng khoảng 30p.
    - ... Hình như chỉ có vậy thì phải!
    Đây là đôi cuối cùng mình nuôi:

Đặt trên 1 góc nhỏ:

Nuôi 8tháng trong 1 cái coóng nhỏ. Hôm đi công tác, thằng cùng phòng ở nhà cho ăn nhiều mà không chịu thay nước nên chết mất. Tiếc quá!!!

Giờ hay phải đi công tác, không nuôi nữa, coóng đó đựng cám chim rùi !!!
    Sửa lần cuối bởi thànhcông : 03-06-2006 lúc 08:52 AM
    Chữ kí / Hình ảnh đại diện sai quy định

Thành phố
    Bình Dương
    Cảm ơn
    95
    Được cảm ơn 200 lần trong 75 chủ đề
    Theo em nghĩ cá trong bể thủy tinh nhỏ chủ yếu là để trang trí, cá cần không gian rộng rãi để sinh sống và phát triển, nếu ép quá cũng tội nghiệp nó, nậy nên nếu có điều kiện thì tốt nhất nên có một hồ to dự trữ dùng để nuôi 5-10 con, rồi cứ lần lượt mang 1-2 con ra trưng bày, cứ luân phiên 1-2 tuần lại đổi cho con khác ra, khi mang ra hồ trưng bày thì cho ăn ít để không làm bẩn nước.

Thành phố
    Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 4 lần trong 1 chủ đề
    bạn nuôi như thế này cá vàng sẽ chết sớm đó ,cá vàng là loại cần lương oxy cao ,mà bạn để 2 con to như thế này vào thì sẽ không thể có đủ oxy cho cá được

Thành phố
    xì gòn
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 chủ đề
    Vậy theo GC thì nhiệt độ trong cóng phải từ 25,26 độ vậy làm sao để đạt được nhiệt độ đó?(nhà em nóng lắm có thể bỏ nước đá cục vào ko.
    em mới 13 tuổi thôi đừng gọi em là anh hay bác
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/sh...st+%E1%BA%A3nh

Thành phố
    SGN
    Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 6,271 lần trong 1,109 chủ đề
    Bỏ nước đá cục vào thì hẳn là không ổn rồi:
    - làm nhiệt độ nước trong cóng thay đổi đột ngột
    - làm chất lượng nước trong cóng không kiểm soát được.

Như đã nói:
    Cá vàng dễ nuôi trong điều kiện môi trường nuôi mát mẻ bởi chúng là loài cá nước lạnh
    vì vậy nếu muốn nuôi cá vàng sống dài lâu trong cóng, nên cố gắng tìm chỗ mát mẻ nhất trong nhà để cóng cho chúng sống được thoải mái. Còn bạn nào có thể nuôi trong phòng máy lạnh thì càng tốt hơn nữa. Thực tế 3 năm nay GC luôn nuôi cá vàng ở cơ quan, nơi thường xuyên mở máy lạnh và nhiệt độ trong phòng luôn ở mức mát mẻ thích hợp cho cá vàng.

Vì bạn DamHang có đề cập đến í thích: "muốn nuôi cá vàng trong cóng thủy tinh để trên bàn làm việc" nên GC nghĩ là điều kiện nhiệt độ nuôi ở chỗ làm việc của bạn ấy là thích hợp.

Cũng xin lưu í ngược lại luôn là trong các phòng thường xuyên dùng máy lạnh (đặc biệt là nếu rất lạnh - điều này dễ nhận thấy ở các văn phòng nước ngoài! - chắc do các bác Tây chịu lạnh giỏi hơn các bác Việt ta, hihi!) thì nên lựa chọn cá tropical thích hợp. Bảy màu, mún, kiếm... nếu nuôi trong cóng ở phòng lạnh thì do cóng nhỏ, khả năng điều tiết nhiệt độ kém nên nước trong cóng sẽ mau chóng lạnh đến mức không còn thích hợp với các loại cá này nữa --> dễ bị nấm, dễ chết!
    Nếu ngày ấy, vào một phút giây khác.......

9. Đã có thành viên cảm ơn GoldenCanary vì bài viết này:

yeuchimthucanh (14-09-2012)

Thành phố
    Sơn La <-> Bắc Ninh
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 144 lần trong 108 chủ đề
    Nếu có đk thì nuôi cá ở bể lớn, an toàn hơn. Nuôi ở coóng chả biết lúc nào nó Goodbye-Forever ta!
    Chữ kí / Hình ảnh đại diện sai quy định

Thành phố
    Germany
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 728 lần trong 228 chủ đề
    Mig phản đối kiểu nuôi cá này. Trước đây nuôi cá trong cóng thủy tinh rất được ưa chuộng, phổ biến rộng rãi. Đó là trước đây. Đến nay với hiểu biết về sinh thái TS, chỉ ra nuôi cá vàng trong cóng là hành hạ động vật: không gian chật hẹp, chất lượng nướcthay đổi, ô nhiễm nhanh, dưỡng khí luôn thiếu, nhiệt độ không thích hợp..v.v(có thể lấy ví dụ gần giống như vậy như người trong...chuồng cọp Côn Đảo, vẫn sống được, nhưng điều kiện sống, sức khỏe, tuổi thọ, cảm giác thì miễn bàn). Vì vậy ở rất nhiều quốc gia trên thế giới, người ta hoàn toàn không bán/sản xuất loại "bể" nuôi cá vàng này. Mong các bạn không chỉ nghĩ về ý thích của riêng mình, đó không phải là tiêu chí của nghệ thuật chơi TS lành mạnh- hoặc cho là Mig nhiều chuyện
    Sửa lần cuối bởi Mig29 : 03-06-2006 lúc 09:17 PM

12. Đã có thành viên cảm ơn Mig29 vì bài viết này:

Ten tai khoan (10-09-2013)

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Thông tin chủ đề