+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 24

Chủ đề: Mạch sủi oxy dùng acquy khi mất điện

Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    340
    Được cảm ơn 443 lần trong 132 chủ đề

Mạch sủi oxy dùng acquy khi mất điện

Chào các bác
    Em làm cái này để dùng, post lên đây xem có ai cần không
    Số là em mua 1 cái máy sủi oxy chạy pin để khi mất điện thì chạy cho các em cá biển. Máy dùng 2 pin AA. Tuy nhiên phải thủ công bật máy, nếu ko có người ở nhà cũng phiền. Nên em làm mạch đơn giản này để máy có thể tự bật khi mất điện
    Mạch rất đơn giản, dựa vào tính chất của 1 cái Relay. Như ta đã biết mỗi Relay là có 2 tiếp điểm thường đóng và thường mở, nghĩa là như hình này:
    Thumb resize.

Như hình trên (nhìn từ dưới lên) thì khi ko có điện relay đóng ở tiếp điểm bên trái. Lợi dụng tính chất này ta làm 1 mạch để khi có điện thì relay được đóng sang phải (ngắt điện cho sủi), còn mất điện thì tự nhiên relay sẽ nhảy về bên trái đóng mạch cho sủi

Mạch điều khiển relay đóng chỉ đơn giản dùng 1 transistor như sau:
    Thumb resize.

Trong mạch, điện 12V ở đây dùng 1 adapter 12V, Vin cũng là 12V để điều khiển transistor, R1 lấy trị số 3.3K, Q1 là C1815, D1 là diode 1N4007

Đầu tiên mở máy sủi ra, chỗ để pin rất rộng, lấy 1 mảnh panel mạch vừa để hàn linh kiện:
    Thumb resize.

Hàn linh kiện vào:
    Thumb resize.
    Diode D1 hàn ở phía dưới mạch, vì thực chất nó hàn giữa 2 chân của relay

Đến bước này là đã thành mạch tự động rồi, các bạn chỉ cần nối pin vào bên relay là nó sẽ hoạt động.
    Nhưng ở đây tôi muốn dùng acquy để thời gian chạy được lâu hơn, có khi được cả tuần.
    Nhưng cái động cơ nhỏ của máy sủi chạy ở 1.5V:
    Thumb resize.

Vì vậy, để dùng điện acquy, ta dùng 1 IC ổn áp xuống 1.5V, đó là IC LM317, với IC này có thể tùy thích nối vào acquy 24V,12V hoặc 6V đều được
    Nối IC theo sơ đồ sau:
    Thumb resize.

ở đây R1 chọn giá trị 1K, R2 chọn giá trị 150 Ohm, IC sẽ cho ra mức 1.44V

Hàn mạch ổn áp này vào và ta có mạch hoàn chỉnh
    Thumb resize.

Cuối cùng là cho vào hộp, khoét lỗ cho nguồn vào và đường acquy vào(để mai vì khuya rồi ). Vậy ta có mạch sủi dùng acquy, và tự hoạt động khi mất điện

2. Đã có 9 thành viên cảm ơn HuyNX vì bài viết có ích:

HieuDao (16-03-2010), jeepbmt (03-01-2011), Lanhuong0102 (10-03-2011), ndl (10-03-2011), phuonglovefish (20-03-2010), Thaison.tl (10-03-2011), Uchiha_Itachi (16-03-2010), vinhrau (16-03-2010), vponline (07-03-2011)

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 5 lần trong 3 chủ đề
    Quá sáng tạo, cảm ơn bác rất nhiều

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    7
    Được cảm ơn 3 lần trong 2 chủ đề
    Bác này ở HN chứ ko tui qua đặt hàng 1 cái về xài.

Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    551
    Được cảm ơn 549 lần trong 332 chủ đề
    chơi cá biển thì ko cần bổ sung oxi đâu huy ơi ,trong hội cá biển của a có thành viên ko chạy lọc 2 tháng ,skimmer cũng ko , ko bổ sung oxi mà cá vẫn khỏe ,ăn bình thường .nhưng nhớ là phải cho ăn ít thôi . quan trọng là phải có đá sống và cát sống tốt [ở hn ko có đâu] khi nào mua báo a một câu a mua hộ cho ,giá rẻ bất ngờ và đẹp nữa.a mua giúp ae trong hội cá biển nhiều rồi, bể nc mặn ra sao rồi ,a đang chuẩn bị làm thêm bể quỳ nữa.

Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    340
    Vậy ạ, em cũng chỉ có 1 bể nhỏ thôi, cũng ko có skimmer gì cả, em nuôi chủ yếu là cá hề thôi, đang tìm 1 em blue tang cho giống trong Finding Nemo . Quỳ thì em có thả vài em nhưng chắc nước ko tốt nên cứ bị yếu dần sau 2,3 tháng, thôi em đành nuôi cá thôi vậy ^^

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Mình cũng đang tìm mạch để hạ từ 6v xuống 1,5V cho cái sủi pin (sủi này chạy êm hơn sủi điện). Mạch này có ổn định không hả bạn. Sủi pin dùng mô tơ. Chạy liện tục vậy có gây nóng và cháy mô tơ không.
    Nếu có điều kiện, bạn có thể thiết kế thêm phần xạc tự động cho ắc quy được không.

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Bạn cho hỏi. Sao mình phải cho trở, transistor và diot chỗ relay làm gì. Mình đang dùng relay Omron. Khi có điện thì relay đóng điện cho cái sủi chạy điện. Khi mất điện, relay mở về vị trí đóng điện cho cái sủi ắc quy. Đấu vậy có vấn đề gì không. Hiện tại đang dùng 2 cái sủi thấy cồng kềnh quá. Mong bạn hoàn thiện phần này để biến sủi pin thành lại Ac/Dc dùng cho tiện. Theo mạch trên thì chỉ thiếu mạch nạp ắc quy tự động là thành sủi ac/dc được rồi. Mình thấy dùng sủi pin đỡ ồn hơn hẳn.

Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    551
    Được cảm ơn 549 lần trong 332 chủ đề
    [quote=HuyNX;715979]Vậy ạ, em cũng chỉ có 1 bể nhỏ thôi, cũng ko có skimmer gì cả, em nuôi chủ yếu là cá hề thôi, đang tìm 1 em blue tang cho giống trong Finding Nemo . Quỳ thì em có thả vài em nhưng chắc nước ko tốt nên cứ bị yếu dần sau 2,3 tháng, thôi em đành nuôi cá thôi vậy ^

hôm nào rảnh chạy qua a mà lấy skimmer , còn con blu tang như e nói thì phải cần đá sống thì cá mới giữ được mầu xanh ,còn ko nó sẽ nhạt mầu rồi sẽ ko còn mầu xanh nữa.quỳ của e ko phải do nc ko tốt đâu ,em pha nc bằng muối mỹ đúng ko thế thì yên tâm rồi .muốn quỳ hoặc san hô dẹp em cần cho chúng ăn nữa.

Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    340
    Vâng anh Trung à, tại em chưa có kinh nghiệm nuôi quỳ, vi sinh thì chỉ hàng tuần bổ sung vi sinh Mai Việt thôi, cũng tại ko có test nước nên thỉnh thoảng thay 1 phần nước. Cá thì khỏe lắm, rêu nâu đầy bể . Hôm nọ mới mua được 1 cục rong nho để em xem có nuôi được không, nếu được thì em thích nhìn bể xanh xanh hơn

Chào bạn nmchp, loại relay bạn dùng có thể là trong đã có mạch rồi ?. còn relay mình dùng như bạn xem trên hình đó, cuộn dây của relay là dùng điện 12V DC, trong mạch transistor dùng để giữ cuộn dây, điện trở vào chân B của transistor để khi có điện thì transistor được kích hoạt giữ cuộn dây. Còn diode để bảo vệ transistor khi mất điện (lúc này cuộn dây của relay nó sinh ra 1 điện áp cảm ứng).

Nếu bạn thích dùng sủi pin thì lắp mạch ổn áp dùng LM317 như trên, dùng rất ổn. Bỏ sủi điện đi cũng được, chạy hoàn toàn sủi pin, vẫn dùng relay, khi có điện thì dùng điện (điện này qua adapter 12V, rồi hạ áp qua LM317 thành 1.5V DC), còn khi mất điện thì relay chuyển sang bên acquy (lại qua mạch LM317 thành 1.5V DC).
    Theo mình thấy thì sủi pin dùng động cơ DC 1.5V thôi nên hầu như ko sinh nhiệt. Độ bền theo mình cũng tốt, nếu không bạn có thể lấy 1 động cơ DC nhỏ nào đó mà tốt để thay thế, ví dụ các động cơ DC trong ổ đĩa mềm, hay ổ đĩa CD hoặc các đồ chơi.

11. Đã có thành viên cảm ơn HuyNX vì bài viết này:

nmchp (18-03-2010)

Thành phố
    Buôn Ma Thuột
    Cảm ơn
    13
    Được cảm ơn 3 lần trong 1 chủ đề
    @HuyNX : Thanx bạn vì đã bỏ công sức ra thiết kế mạch cho mọi người. Tuy nhiên với đại đa số người chơi cá, mình nghĩ ko chắc là hiểu về mạch để tự thiết kế. Vì điện áp và dòng sử dụng trong máy bơm hơi hoặc máy bơm nước là khá thấp (công suất của các máy loại này thường khoảng 15 - 20 W), nên có thể sử dụng diode trên dây dương của nguồn pin, và đấu song song vào nguồn cung cấp chính. Chỉ cần mức điện áp chênh lệch là lớn hơn 0.6V thì khi cúp điện, nguồn Pin sẽ hoạt động.
    @Trung Kima : thanx bạn vì thông tin cung cấp. Tuy nhiên mình vẫn nghĩ khác 1 chút. Đối với hồ cá biển, nước biển luôn có tỉ trọng lớn hơn nước ngọt, vì vậy, lựong ô xi hòa tan sẽ ít hơn. Chính vì vậy, oxi sẽ rất cần thiết cho cá biển. Người ta dùng Skimmer 1 phần là để đánh chất bẩn hữu cơ thành bọt nổi lên trên, phần khác là tăng lượng oxi đã hòa tan vào nước. Nếu bạn chỉ nuôi cá thì có thể không sao, nhưng nếu có san hô, thì skimmer và máy tạo sóng là 2 phần ko thể thiếu. Những cái xúc tu của san hô rất nhạy cảm với chất bẩn, và nguồn nước chuyển động chính là để đem thức ăn tới cho san hô.

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Thông tin chủ đề