+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 19

Chủ đề: Cách nuoi cá vàng ít chết

Thành phố
    soc trang
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 74 lần trong 25 chủ đề

Cách nuoi cá vàng ít chết

ai cũng nói là nuôi cá vàng nước phải sạch,mà không nói rõ là như thế nào,mà phải nói là như thế này nước phải loc thật trong cho wa đêm,rùi thay cho cá,hồ ca lúc nào cũng trong,ca lội tung tăng,giữ màu cho cá bằng thức ăn đắt tiền thì càng tốt không có thì cho ăn thức ăn lên màu,nuoi mật độ khoảng 20con trên 2 mét vuông có hay hồ đễ thuận tiện cho việc chữa bệnh nếu bị bệnh tui nuôi đa 10 năm rùi có rất ro vì điều kiện kĩ thuật của tui chưa có nên không pot1 hình lên diễn đàn được toàn là hạt đỉnh hồng loai đầu to,muối tốt nhất dừng để,thay nước thường xuyên 1 tuần 1 lần,hồ đễ ngoài trời là oke nhất

2. Đã có 2 thành viên cảm ơn Naioneone vì bài viết có ích:

dunghien_ (01-07-2011), huyto (06-06-2011)

Thành phố
    TP Hải Dương
    Cảm ơn
    73
    Được cảm ơn 109 lần trong 82 chủ đề
    em nuôi ở bể ngoài trời. bể dài khoảng 1,5m sâu 70cm, có núi đá, em toàn nuôi bằng cám chim , cá béo ú, cá vàng là loại cá bình dân , dễ nuôi mà bác , cần gì thức ăn đắt tiền

4. Đã có 2 thành viên cảm ơn fish_xinh vì bài viết có ích:

huyto (06-06-2011), peter_parker (20-02-2014)

Thành phố
    tuyen quang
    Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 19 lần trong 19 chủ đề
    cá vàng nuôi ở bể xi măng trông nó bơi đẹp nhưng cũng cần cho nó ăn thức ăn chuyên dùng cho cá chứ

Thành phố
    TP Hải Dương
    Cảm ơn
    73
    Được cảm ơn 109 lần trong 82 chủ đề
    em đã đến một trại nuôi cá cảnh, thấy có cái ao có cả ngàn con cá vàng , toàn thấy cho ăn cám, có thấy thức ăn chuyên dụng nào đâu, vẫn chóng lớn, màu sắc đẹp

7. Đã có thành viên cảm ơn fish_xinh vì bài viết này:

huyto (06-06-2011)

Thành phố
    Hoa phượng đỏ
    Cảm ơn
    401
    Được cảm ơn 162 lần trong 99 chủ đề
    ai cũng nói là nuôi cá vàng nước phải sạch
    Nói thế thì từ hồi em mới nuôi cá, khoảng 4-5 tuổi jì ấy, em cũng biết rồi! Nưng mà có lần, mà >1 lần cơ, em bận + lười, tầm 3 tháng ko thay nước, bể ko có lọc, mà có thằng nào chết đâu! Còn thức ăn thì đúng là có jì cho ăn đấy, thường thì chỉ có thức ăn khô mà já bi h hình như 10k/lọ tầm 200g ấy, thỉnh thoảng em mới cho ăn trùn chỉ, ko thì lấy cả tép ( mẹ em mua về rang ), hay thịt băm nhuyễn ( cho chim ăn ko hết ), nhúng nước sôi cho sạch mỡ r cho ăn! Em thả cả ở bể kính trong nhà, cả bểỡii măng ngoài trời, hôm nào lạnh <10 độ thì mới có đèn sưởi! Thế mà cá nhà em nếu mua về mà ko đi ngay thì ở vài năm là bình thường! Còn những lò nuôi cá vàng với cá chép, em thấy người ta thả dưới ao hay bể to bằng xi măng, đầy ặp cá, có mật độ nào đâu, cho ăn cám ( cám khô nuôi gà ấy mà ), đến lúc nào bắt thì mang lưới xuống ao thả, cá vẫn đẹp lung linh! mà theo em rút kinh nghiệm ấy, riêng cá vàng mà nước càng sạch = chạy máy lọc càng nhiều, cá dễ bị đau đầu, càng chết sớm!
    Chúc các bác vs cá khoẻ!

9. Đã có 3 thành viên cảm ơn longbeo vì bài viết có ích:

dunghien_ (01-07-2011), huyto (06-06-2011), peter_parker (20-02-2014)

Thành phố
    hồ chí minh
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    nói như bác longbeo cũng chưa đúng hoàn toàn,...nuôi mà ko chăm sóc thì ko nên nuôi bác ạh ! tháng trước em đi đường gặp họ bán cá vàng to và cũng khá đẹp nên em mua 2 em về nuôi,khi thả vào hồ có 1 em bị sốc nước nằm đừ ra , ko bơi đi ăn nổi nhìn thấy mà tội...em vớt ra nuôi ở 1 chậu khác ít nước hơn và cho ăn,cũng mai là tới sáng chú ấy khỏe lại và bây giờ vẫn khỏe .....hú hồn.nếu để mãi trong hồ thì chắc die luôn rồi...

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    52
    Được cảm ơn 169 lần trong 87 chủ đề
    cá bị sốc nước có thể chữa bằng cách tăng nhiệt độ trong hồ lên.
    còn về nước nuôi cá thì nước sạch là nước không có hoặc có rất ít những chất gây hại cho cá, chứ không phải nước trong vắt như Lavie là nước sạch (thậm chí phải cho thêm muối biển vô để cân bằng môi trường nước)
    thức ăn cho cá thì chỉ cần đủ chất dinh dưỡng là được (cho thêm tép hoặc thịt bò để cá lên màu đẹp + bền)
    NUÔI CÁ KHÔNG KHÓ, CHỈ CẦN ĐÁP ỨNG CHO CHÚNG NHỮNG THỨ CHÚNG CẦN (câu này mình chôm của 1 bạn bên mục cá dĩa, nhưng muốn làm được như vậy thì bạn cần phải có kiến thức + hiểu biết thực tế môi trường nuôi)
    (^_^)

12. Đã có 2 thành viên cảm ơn cocthoiken vì bài viết có ích:

dunghien_ (08-06-2011), huyto (05-06-2011)

Thành phố
    ha noi
    Cảm ơn
    30
    Được cảm ơn 4 lần trong 4 chủ đề
    Mình thấy bài viết ở đây rất hay. Nhớ hồi còn nhỏ, toàn xây bể thả cá vàng rồi các cá khác, không có máy lọc hay thuốc chữa bệnh gì cả mà cá sống rất khoẻ. Cũng không phải là tuần nào cũng thay nước. Nói tóm lại là nước không sạch nhưng cá cực khoe.
    Bây giờ nuôi cá rtrong bể kính có máy lọc với thuốc nhưng cá rất hay bệnh. Hài thật.
    Có khi lại quay về thời cổ : nuôi cá trong xô hoặc chậu cũng nên.

14. Đã có thành viên cảm ơn huyto vì bài viết này:

dunghien_ (08-06-2011)

Thành phố
    TPHCM
    Cảm ơn
    23
    Được cảm ơn 28 lần trong 10 chủ đề
    Đúng là như bạn nói, hồi xưa làm gì có bơm để lọc nước mình nuôi ba đuôi trong chậu kiếng xây bằng xi măng lớn cỡ 20x30 cm thôi mà nuôi 2 cặp, cá rất khoẻ. Thay nước thì toàn vớt cá ra thay cả chậu mà cá không hề bị sốc nước. Giờ nghĩ lại có lẽ điều kiện thuần dưỡng cá từ nhỏ nay khác xưa nên cá không chịu nổi môi trường khắc nghiệt không bơm lọc.

16. Đã có thành viên cảm ơn lululu vì bài viết này:

huyto (21-06-2011)

Thành phố
    hanoi
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Chào các bác. Tôi là Newbie. Sau khi xem bài của các bác tôi thấy đúng như hồi nhỏ tôi nuôi cá vàng. Khi đó tôi nuôi trong bể xi măng ngoài trời hứng nước mưa(loại dùng làm bể phốt). Hầu như mình ko cho ăn gì, cá tự bắt loăng quăng để ăn mà vẫn sống khỏe. Gần đây mua cá vàng thả bể kính có sục, lọc..., được 2 hôm lăn ra chết, nhóc khóc ầm lên bắt đền. Bây j sợ ko dám nuôi nữa, mặc dù rất thích. Mong các bro chỉ giáo
    Thanks

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề