+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Chuyên đề cá ông tiên

Thành phố
    ho chi minh
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 20 lần trong 8 chủ đề

Chuyên đề cá ông tiên

Tản mạn trên diễn đàn thấy có vài anh em cũng thích nuôi loại cá này mà mình cũng thích nên có đôi chút kiến thức sơ sài chia sẻ cùng anh em với hi vọng sẽ giúp mọi người thêm chút ít trong vấn đề nuôi loài cá đẹp như thần tiên này.
    1.Cá giống: nuôi từ bột lên 4-6 tháng thì các bạn có thể lựa cá giống cho ép đẻ
    Cá trống: đầu hơi nhô lện trước và dáng vẻ bệ vệ hùng dũng.

Cá mái: đầu bằng phẳng và dáng vẻ thướt tha thon gọn. Khi đến tuổi sinh sản bụng cá mái hơi nhô ra và nếu quan sát kĩ sẽ thấy có một buồng trứng bên trong.

2.Cách thức cho cá đẻ:
    Sau khi đã chọn lựa được cá giống ưng ý tách riêng hai con cho vào ổ (lu, xô, thao,.....)ở đây xin được nói về cá đẻ trong hồ kiếng vì là sở trường của tôi. Sau thời gian dài so sánh cá đẻ trong lu và trong hồ kiếng nhận thấy rằng cá đẻ trong hồ dễ chăm sóc, quan sát và tỉ lệ trứng đậu nhiều hơn.
    Kích thước hồ 40*60*40(r*d*c). Đặt trong hồ một giá thể cho cá đẻ lên đấy.
    Thả cặp cá đã chọn vào hồ và từ đây chỉ còn việc cho ăn đủ dinh dưỡng là các bạn sẽ thu hoạch được bầy bột khá tốt đấy.
    Thức ăn: trùn chỉ, lăn quăn. Nếu có lăn quăn cho ăn thì cá sẽ sung hơn và tỉ lệ đậu sẽ cao hơn.
    pH nước: 5.5-5.8
    Cá đẻ khoảng 48 tiếng các bạn sẽ thấy được trứng thâm đen nghĩa là đã đậu rồi đấy bây giờ chúng ta bắt đầu chuẩn bị để chăm sóc cá con nhé.

3.Chăm sóc cá con:

Sau khi cá nở khoảng 3-5 ngày tùy theo nhiệt độ, thời tiết cá sẽ bung khỏi giá thể và lội ra ngoài. Các bạn quan sát tùy theo độ cứng cáp của cá mà quyết định xem có rút cá ra hay không. Thường thì khi cá bung một ngày mình mới rút ra khỏi ổ. Khi rút cá nên dùng một ống hút nước để hút cá ra để tránh dập cá.
    Cá đã rút ra cho vào một hồ kiếng kích thước thế nào thì tùy các bạn nha. Không cho ăn một ngày sang ngày thứ hai cho cá ăn bobo. Chú ý các bạn nhớ làm sạch hồ trước khi thả cá vào và lượng bobo cho ăn nên tính toán sao cho đủ với số lượng cá trong hồ nếu không bobo chết làm hư nước các bạn sẽ rất khó xử lý nước. Khi cá được khoảng 1cm các bạn có thể tập cho cá ăn dần trùn chỉ cá sẽ mau lớn hơn.
    Sau 1,5 tháng cá đã lên được 2cm các bạn lựa cá ra để tránh cá lớn giành ăn nha. Đến đây thì vấn đề trở nên đơn giản rồi.

Đôi chút kinh nghiệm về nuôi và chăm sóc cá ông tiên còn nhiều thiếu sót các anh em nào có kinh nghiệm chia sẻ thêm nha.
    Chúc các bạn sớm có được những chú cá tuyệt đẹp. À mà không biết các bạn thế nào chứ mình thì thích cá ông tiên đuôi dài hơn vì dáng vẻ thướt tha của nó.

2. Đã có 9 thành viên cảm ơn hoangdailong vì bài viết có ích:

Ant_fly (28-08-2010), gahocmon (12-01-2012), haicu? (28-08-2010), hunghua (19-06-2012), inkitu (03-03-2012), khetdo (23-03-2012), ocken (28-08-2010), phongkutemc (21-10-2011), tcnd (26-02-2012)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    2,101
    Được cảm ơn 1,722 lần trong 920 chủ đề
    Tuyệt vời!
    Ko có bài này thì chắc sẽ còn bỏ thêm vài ổ nữa của lũ kim sa ba vạch nhà em!
    Thankss anh!
    YM haido270983 --------- T.T hai ToT cu? T-T

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Tiện có topic này thì e xin hỏi có ae nào có thần tiên đẹp size to,giá tốt thì pm luôn trong topic,xin 500 hình vs giá nha!THANks
    Sửa lần cuối bởi Blue_Dolphin : 28-08-2010 lúc 06:28 AM

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    2,101
    Anh có thể cho em biết thêm:
    + nhiệt độ thích hợp để cá có thể đẻ.
    + Lọc nước
    + Các chế độ khác như đèn.
    + Thức ăn bobo mua ở đâu?
    Vđề nhiệt độ với em quan trọng nhất bây h. Bởi sắp đến mùa lạnh, e rằng ko đủ đkiện cho cá đẻ.
    1 đôi kim sa nhà em lại cho thêm 1 ổ trứng ngày hôm qua, nhiệt độ bể tầm 30oC.
    Kinh nghiệm chưa đủ , ko có bể riêng nên lần này chắc lại ko giữ được ổ trứng rồi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:40 AM ----------

Tiện có topic này thì e xin hỏi có ae nào có thần tiên đẹp size to,giá tốt thì pm luôn trong topic,xin 500 hình vs giá nha!THANks
    Mình biết có nơi bán Albino vây phướn và vây ngắn. Họ dưỡng từ nhỏ nên rất đẹp, cá khỏe. Nhưng giá thì chát: Phướn: 100k/1đôi, Ngắn: 80k/1đôi. Chính vì giá đó và ko mê Albino lắm nên mình ko mua.
    Tuy nhiên, bạn có thể trả lại giá của họ và quan trọng hơn cả là ko biết h này họ còn ko! Cách đây 1 tháng mình thấy họ có mấy trăm con, chiều dài đầu -> đuôi (ko tính vây đuôi) khoảng 5-6cm.

Thành phố
    hcm
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 chủ đề
    Cách chăm sóc cá con of bạn là out chắc. khi cá con đã đi theo bầy thì chuyển bố mẹ trước cá con theo sau ra hồ dưỡng, vợt bắt bố mẹ sau khi đã hút hết cá con bằng ống nước loại lớn. sau 2 ngày cá nở cho ăn lòng đỏ hột gà tán nhuyễn pha với nước, cho ăn tăng dần. Đến ngày thứ 5 mới cho ăn bobo, lưu ý tránh cho bobo càng, tập ăn trùng chỉ sau 10 ngày. Mỗi ngày nên rút ra 1/4 nước cũ thay bằng nước mới đã được xữ lý, cá sẽ lớn nhanh và ít bệnh, lưu ý tránh gây shock cá bố mẹ ì kô bạn đừng ngạc nhiên khi thấy cá bố mẹ ăn ca con trong khoãng tg từ lúc đẽ trứng đến sau nở 10 ngày

7. Đã có 2 thành viên cảm ơn rosenguyen vì bài viết có ích:

haicu? (28-08-2010), hoangdailong (28-08-2010)

Thành phố
    ho chi minh
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 20 lần trong 8 chủ đề
    theo mình phương pháp tốt nhất là không nuôi con chung với bố mẹ. Ông tiên không phải là loài giữ con như cá đĩa chỉ cần đến thời gian sinh sản thì chắc chắn bố mẹ sẽ lượn hết đám con trong bầy.
    @rosenguyen: sau 2 ngày cá nở cho ăn lòng đỏ hột gà tán nhuyễn pha với nước, cho ăn tăng dần: bạn có chắc sau 2 ngày cá nở sẽ bung khỏi bày không mà cho cá ăn. Khi cá còn bám trong giá thể thì nó ăn noãn trứng đến khi hết thì mới bung ra khỏi giá thể.
    lưu ý tránh gây shock cá bố mẹ ì kô bạn đừng ngạc nhiên khi thấy cá bố mẹ ăn ca con trong khoãng tg từ lúc đẽ trứng đến sau nở 10 ngày<<>> khi cá con đã đi theo bầy thì chuyển bố mẹ trước cá con theo sau ra hồ dưỡng, vợt bắt bố mẹ sau khi đã hút hết cá con bằng ống nước loại lớn. : có vô lý không bạn.

@haicu?: cá đẻ thì nhiệt độ như bạn là thích hợp rồi. Lưu ý bạn nha cá ông tiên ở các trại có thể cho đẻ trong lu, khạp nên bạn cũng không cần quan tam nhiều đến môi trường nước đâu. pH nước nếu giữ được 5.5-5.8 là đủ điều kiện cho cá đẻ tốt rồi. Chúc bạn sớm có bầy bột tốt nha.
    Sửa lần cuối bởi hoangdailong : 28-08-2010 lúc 10:53 AM

9. Đã có 2 thành viên cảm ơn hoangdailong vì bài viết có ích:

gahocmon (12-01-2012), haicu? (28-08-2010)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    2,101
    Xin hỏi các bác hiện h có giống j??? Ở HN, em thấy thtiên vây dài ko được đẹp. Ở chỗ vây chúng ko căng, ko đứng, cứ rũ ra. Các bác có loại vây phướn mà đứng vây ko???
    Em thì thích Altum, nhưng giá thì "ực ực".
    Còn cá nhân em thì theo tham khảo, em thấy loại này đẹp nhất:

Còn đây là video về 1 giống tương tự trên youtube. Trên này thì có vô số giống nước ngoài họ lai tạo ra, có sở hữu đc bọn này chắc qúy hơn vàng! hihi

11. Đã có 2 thành viên cảm ơn haicu? vì bài viết có ích:

gahocmon (12-01-2012), hoangdailong (28-08-2010)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    haicu?: Vâng.Theo em,giá nếu size 5,6 mà albino thì như vậy là hợp lý,mình có thể mặc cả xuống 20k,30k (tùy hàng,người ta ế là bán ngay ) e đi hỏi trên Hoàng Hoa Thám size 6 150k đôi(chưa mặc cả) nếu a muốn mua thần tiên albino mắt đỏ thì e chỉ cho có hàng ở đầu chợ bưởi,tính từ đầu đường bưởi bên tay trái,có ông già bán hàng ý (size 4) có 25,30k 1 đôi nói chug cũng rẻ.Hoặc a có thể hỏi ae trong diễn đàn nhiều người có lắm.50k,60k 1 đôi thôi size to.Chúc anh có đàn cá đẹp.

G

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    2,101
    haicu?: Vâng.Theo em,giá nếu size 5,6 mà albino thì như vậy là hợp lý,mình có thể mặc cả xuống 20k,30k (tùy hàng,người ta ế là bán ngay ) e đi hỏi trên Hoàng Hoa Thám size 6 150k đôi(chưa mặc cả) nếu a muốn mua thần tiên albino mắt đỏ thì e chỉ cho có hàng ở đầu chợ bưởi,tính từ đầu đường bưởi bên tay trái,có ông già bán hàng ý (size 4) có 25,30k 1 đôi nói chug cũng rẻ.Hoặc a có thể hỏi ae trong diễn đàn nhiều người có lắm.50k,60k 1 đôi thôi size to.Chúc anh có đàn cá đẹp.
    Tớ thất tất cả các cửa hàng bán cá ở dọc HHT đều ko có cá đẹp.
    Cửa hàng tớ nói họ ko có cửa hàng, ai quen thì ra lấy. Nói chung, là hàng cá duy nhất nhìn thấy 1 cái là tớ ưng luôn. Được về mọi mặt đánh giá của tớ!
    Còn nói chung, tớ chỉ kết kim sa 3 vạch, Altum, và mấy loại trên kìa. Albino thấy đẹp nhưng ko thích.

Thành phố
    hn
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của haicu? Xem bài viết
    Tớ thất tất cả các cửa hàng bán cá ở dọc HHT đều ko có cá đẹp.
    Cửa hàng tớ nói họ ko có cửa hàng, ai quen thì ra lấy. Nói chung, là hàng cá duy nhất nhìn thấy 1 cái là tớ ưng luôn. Được về mọi mặt đánh giá của tớ!
    Còn nói chung, tớ chỉ kết kim sa 3 vạch, Altum, và mấy loại trên kìa. Albino thấy đẹp nhưng ko thích.
    Pm Cho mình xin địa chỉ. Thanks .

15. Đã có thành viên cảm ơn guestx vì bài viết này:

gahocmon (12-01-2012)

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề