+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 3 của 3

Chủ đề: giúp đõ­ vềMụn trên đầu CL là mụn gì vậy các bác

Thành phố
    Hạ Long
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 14 lần trong 8 chủ đề

giúp đõ­ vềMụn trên đầu CL là mụn gì vậy các bác

con choè lửa của em hiện nay mọc mấy cái mụn ở ngay trên đầu không biết là bị bệnh gì các bác giúp em với ah.

Sửa lần cuối bởi GHT : 26-09-2010 lúc 10:17 PM

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    1,234
    Được cảm ơn 3,541 lần trong 1,404 chủ đề
    Ảnh nhỏ quá bạn ak, chẳng nhìn rõ sao biết bệnh j được, bạn chụp ảnh lại đi xem sao nhé.

Thành phố
    buôn ma thuột
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 13 lần trong 7 chủ đề
    xin chào bạn , nhìn vào lồng chim thì mình nghĩ bạn ít khi tắm rửa chim và dọn dẹp lông quá .theo như mình biết thì đây không phải là mụn đâu , nếu gọi theo như anh em chơi chim thì gọi là ké , nguyên nhân gây ra ké là do chim không chịu tắm rửa thường xuyên gây nên những con mạc ( giống như rận trên đầu của người vậy ) những con mạc này sẽ cắn chim gây ngứa thì chim gải và bị sướt da đầu nên gây nên những ké này , nếu không chữa thì những mụn ké này sẽ to ra và làm chim mất thẩm mỹ ( không nguy hại cho chim đâu ) sau 1 thời gian những mụn ké này sẽ khô và để lại những phần lồi như da cóc ở người vậy ( như vậy chim rất xấu )
    trước mắt muốn để chim không bị như vậy thì bạn phải thường xuyên tắm chim cho sạch sẽ ( 1-2 ngày thay bố lồng 1 lần ) còn nếu khi đã bị ké thì bạn nên để cho những mụn ké này khô thì bạn lấy dao lam rạch 1 đường nhỏ ( tùy theo mụn to hay nhỏ ) và nặn hột ké ra ( nó sẽ có màu đỏ bầm hoặc đen )
    trường hợp thứ 2 là nếu như bạn nuôi chim đá , sau khi đá xong chim bị thương tích nhưng bạn không để ý thì cũng sẽ xảy ra trường hợp mụn ké như trên . cho nên sau khi chim đá xong bạn nên cho tắm với nước muối pha loảng để những vết thương khỏi nhiểm trùng và gây ra ké nhé
    chúc bạn có chú chim hay và đẹp -- đây chỉ là ý kiến cá nhân thôi có gì sai xót mong bạn bỏ qua
    Sửa lần cuối bởi loimast : 28-09-2010 lúc 04:25 PM

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề