+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 7 của 7

Chủ đề: Cứu dùm cây Sanh mini của em !

Thành phố
    nha trang
    Cảm ơn
    60
    Được cảm ơn 124 lần trong 80 chủ đề

Cứu dùm cây Sanh mini của em !

xin chào các bậc tiền bối. em có 1 cây sanh mini trước đây được trồng dưới đất, cách đây 8 tháng được đào lên để vô chậu. sau khi cây sống khỏe tiến hành phân chi, sau 1 thời gian vì bất cẩn nên bị gãy chi chủ, và cây chết dần thân chính. cây đang chết xuống dưới gốc, cây cao 50 cm chết dần giờ chỉ còn 30cm, làm thế nào cứu cây đây ! các bậc tiền bối chỉ điểm dùm. cây kg đẹp nhưng có giá trị kỉ niệm cao nên em phải cố giữ. cảm ơn và mong sớm nhận được cách xử lí
    thân !!!

Thành phố
    tan an
    Cảm ơn
    485
    Được cảm ơn 187 lần trong 102 chủ đề
    bạn chỉ cần cắt bỏ hết phần cây chết ( cắt thiệt hết nhé ) sau đó bạn dùng dao gọt mặt cắt cho lán rồi bôi keo vào chổ mặt cắt , để cây nơi thoáng tránh để ngoài mưa , sau 3 ngày bạn đưa cây ra chăm sóc bình thường

3. Đã có 3 thành viên cảm ơn thangbl vì bài viết có ích:

Huu Dan (15-11-2010), muoivankhatmau (14-11-2010), phutancamau (14-11-2010)

Thành phố
    nha trang
    Cảm ơn
    60
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của thangbl Xem bài viết
    bạn chỉ cần cắt bỏ hết phần cây chết ( cắt thiệt hết nhé ) sau đó bạn dùng dao gọt mặt cắt cho lán rồi bôi keo vào chổ mặt cắt , để cây nơi thoáng tránh để ngoài mưa , sau 3 ngày bạn đưa cây ra chăm sóc bình thường
    trước tiên cảm ơn thangbl đã nhiệt tình chỉ dẫn, cắt bỏ hết phần chết vậy thì cắt thâm xuống phần còn sống 1 tí được kg (cho chắc ăn) và bôi keo, loại keo gì vậy bạn ?
    vốn là em có 1 cặp nhưng đã 1 cây ra đi theo kiểu này rồi, em chỉ biết ngậm ngùi nhìn nó chết, và bây giờ là cây thứ 2.... hic..hic....hic...
    Sửa lần cuối bởi Huu Dan : 15-11-2010 lúc 07:04 AM

Thành phố
    TP HCM
    Cảm ơn
    1,953
    Được cảm ơn 3,654 lần trong 495 chủ đề
    dùng máy đánh lũa , hoặc đục bén ....xử lý phần thịt khô , sau đó dùng dao rọc giấy hoặc dao lam sử lý lại vết thẹo để cây mau lành , gọt sao để khi cuốn thẹo không phù " dư thịt " . Sau đó dùng keo mỹ tiến ( 30k/ 1 hủ) bôi lên vết thương.

Nếu có thời gian thì sử lý lại chất trồng , cát biển xã mặn 1 phần , sơ dừa 1 phần trộn điều đến khi bóp chặt thấy không quá đàn hồi cũng không quá chặt là lý tưởng nhất

Để nơi thoáng mát , tưới đều , thông nước tốt ....sau một tháng cây bắt đầu ổn định và phát triển mạnh. Khi đó bắt đầu vào phân và nuôi cây lấy tàn..v.v.

thân
    Centimet
    Sửa lần cuối bởi centimet : 15-11-2010 lúc 10:26 AM

6. Đã có 2 thành viên cảm ơn centimet vì bài viết có ích:

Huu Dan (15-11-2010), longbeo (15-11-2010)

Thành phố
    nha trang
    Cảm ơn
    60
    em không biết keo My Tiến, loại keo đó tính chất như thế nào (có phải keo da'n ruột xe đạp hay super, hoặc là dạng như silicon ....)
    em thấy người ta ghép cành ngay chổ mối ghép người ta bôi sáp (như sáp ong, đèn cày) vậy dùng sáp đèn cày được kg bạn ???

Thành phố
    nha trang
    Cảm ơn
    60
    chờ các Bác trả lời lâu quá (sử dụng loại keo gì) sốt ruột quá em đánh liều dùng keo A_B (loại keo có 2 hủ 1 màu trắng đục và 1 màu vàng nhạt trộn lẫn vào) kg biết có được kg, đã 1 tuần trôi qua, em vẫn chưa biết thế nào, nhưng nhánh ngay vết cắt vẫn xanh tốt, e nghĩ chắc cây đã kg chết nữa, khổ nỗi là trời lạnh và mưa lớn kg để ngoài được, em đang để trong nhà cạnh cửa sổ cây đang ở vị trí thiếu ánh sáng, kg biết có chết kg, nếu cây sống khỏe rồi thì lớp keo đó có cạo ra kg? xin chỉ giáo dùm. cảm ơn !
    mặt cắt đã bôi keo A_B ( click vào link bên dưới để xem ảnh)
    http://i472.photobucket.com/albums/r...g?t=1290798912
    Sửa lần cuối bởi Huu Dan : 27-11-2010 lúc 02:28 AM

Thành phố
    Ho Chi Minh
    Cảm ơn
    703
    Được cảm ơn 549 lần trong 259 chủ đề
    Mình nghĩ như vậy là ổn rồi, không sao đâu, khi cây khỏe vẫn để luôn lớp keo không cần cạo. cây lành vết sẹo thì tế bào chết tự bong ra, mảnh keo sẽ tự rớt. Bạn cạo lớp keo vô tình gây tổn thương cây một lần nữa.
    Thân!

10. Đã có thành viên cảm ơn lulu vì bài viết này:

Huu Dan (29-11-2010)

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề