+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 5 của 5

Chủ đề: cho minh hoi có phải em mi này đã bị khiếp!

Thành phố
    hồ chí minh
    Cảm ơn
    34
    Được cảm ơn 89 lần trong 40 chủ đề

Icon9 cho minh hoi có phải em mi này đã bị khiếp!

không biết phải nói sao nên chắc kể từ ngày rướt em nó về vậy:

nhà mình có sẳng 1 mi bổi lỡ 7 tháng lồng rồi ,em này lúc mình bắt bổi thì em nó bị đâu chân phải chỉ nhảy lò cò bằng 1 chân thôi sau 2 tháng chăm sóc em nó đã lành hẳn,em nó rất siêng hót,hót rất hay nhiều giọng, giọng to gắt đổi giọng liên tiếp nhưng chỉ hót khi ko thấy bóng dáng người còn thấy người thì nó đứng nhìn mình mình đứng nhìn nó chứ quyết ko chịu há mỏ câu nào.

Và đây nhân vật chính mình cần hỏi em mi thuộc 2 mùa đã dạng người mua của người ta lúc chim vừa xong lông chưa có lữa trên đường vận chuyển về nhà bị va quẹt xe, 1 con mắm chạy xe ko lo nhìn đường mà lo nhìn đâu đâu đã đâm thẳng vào lồng em nó về đến nhà mở áo lồng ra thì thấy cầu đậu đã rơi xuống đáy lồng còn em nó thì nhảy cà tưng như chim bổi .Mình mới trùm nó lại 2 3 bữa rồi từ từ hé ra độ khoảng 1 tuần là mình hé nữa áo lồng có người qua lai nó chỉ nhảy chút chút đứng yên nhìn nó thì nó không nhảy nữa.mình treo chim như sau em bổi lở treo ở đầu câu thang tầng 2 em mi mái treo chính giữa cầu thang em thuộc treo ở đầu cầu thang tầng 1.3 tuần ở nhà mới em nó không hề hé môi 1 câu nào mặc cho mi mái xùy và em lở hót liu lo trên đầu...bực quá em mới đem qua quán cafe của bạn gửi ở đó treo cho thấy người qua lại để mau dạn trở lại. Ngày 1, ngày 2 không có gì khởi sắc ngày thứ 3 mở file mp3 mi mái thì đáp lại bằng giọng hót ngắt quãng và đứt đoạn...chiều ngày thứ 3 mình mới đem thêm mi mái qua treo ké bênh đó luôn kết quả sáng ngày thứ 4 em nó đã chơi lại hầu như cả buồi sáng từ lúc 8h mình treo ra đến khoảng 11h là em nó tắt đài phát thanh luôn đến chiều. Ngày thứ 5 mình ko ra quán chỉ nhờ treo ra giùm thôi, nhưng buổi chiều có ghé hỏi thăm thì nghe được tin rất vui là em nó chơi rất ok liên tục từ lúc treo ra đến trưa luôn hay hơn cả hôm thứ 4 nhưng cũng như hôm thứ 4 từ trưa đến chiều em nó lại tắt đài....nãn chưa! Mình mới suy nghĩ tại sao đến trưa là nó tắt đến chiều luôn phải chăng con mi mái khoảng thời gian đó không xùy thúc em nó hót nên tắt đài mình mới chở thêm em lở qua hót thúc cho con mái xùy để thúc thằng này.Lúc chở qua mình để chim như sau em mái ở ban công tầng 1 em lở cũng ở ban công tầng 1 luôn cách em mái khoảng 5m chính giữa là 1 em chòe lữa em mi thuộc thì để trong phòng tầng 1.Sáng ngày thứ 6( hôm nay) lúc em qua thì được nghe thằng bạn nói treo vậy không được sáng sớm con mi lở không hót mà cứ kêu cạpcạpcạp.... còn con mi thuộc trong phòng thì kêu é é é(giống tiếng chuột cóng kêu vậy đó) theo miêu tả nỏ nó là vậy nên nó đem treo lại con bổi lở treo lên ban công tầng 2, con mái treo tầng 1( vị tri treo nó từ lúc mới đem qua đến giờ), con thuộc treo dưới đất( vị trí treo nó từ lúc mới đem qua đến giờ luôn treo từ sáng đến chiều đem vào trùm áo lồng lại bỏ vào tầng 1 sáng đem xuống treo ra vi trí đó).Sau sắp xếp vị trí của tụi nó lại xong thì mình thấy kế hoạch đã thành công theo ý định ban đầu em lở làm tốt nhiệm vụ thúc mái xùy suốt từ sáng đến chiều nhưng có 1 điều trục trặc là em thuộc hôm nay lại không dám hót cứ mở đầu dzô hót được 2 3 âm của giọng hót đó lại tịt kiểu hót đó từ sáng đến lúc đem em nó vào luôn cứ như là thằng hát dở gặp thằng hát hay vậy đó thằng hát dở vừa cất tiếng thì thằng hay bảo hát dở mà cứ bon chen mất hết tự tin nên tịt tại mình thấy con bổi lở cứ hót như cái máy ở tầng 2 tuy treo ở tầng 2 nhưng dưới đất vẫn nghe ro giọng của nó nên không biết có phải em thuộc bị khiếp giọng hót của con lở hay ko.

Phù mới tập tành chơi chim nên không biết viết sao nên thấy sao ghi vậy mong nhận được những lời góp ý quý giá của ae để mình có thể rút ra những kinh nghiệm giúp ít cho việc chăm sóc chim cò của mình về sau này!

Thành phố
    thị trấn Con Cuông
    Cảm ơn
    630
    Được cảm ơn 605 lần trong 202 chủ đề
    bạn nói đúng đấy, bọn mình gọi là éc như lợn, cộng thêm rích, và hót dọng chào mào chứng tỏ chim bị đè, theo mình thì tách ra nuôi biệt lập 1 thời gian

3. Đã có thành viên cảm ơn Dũng-TD vì bài viết này:

angela (29-12-2010)

Thành phố
    hồ chí minh
    Cảm ơn
    34
    Được cảm ơn 89 lần trong 40 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Dũng-TD Xem bài viết
    bạn nói đúng đấy, bọn mình gọi là éc như lợn, cộng thêm rích, và hót dọng chào mào chứng tỏ chim bị đè, theo mình thì tách ra nuôi biệt lập 1 thời gian
    nuôi riêng 1 thời gian lúc đem về có khi nào gặp kẻ thù xưa lại bì đe không bạn.

Thành phố
    thị trấn Con Cuông
    Cảm ơn
    630
    Được cảm ơn 605 lần trong 202 chủ đề
    khi con chim có niềm tin vào con người, cang lửa và có thời gian đủ lâu để quên thì không sao, nhưng cũng có nhiều cách để giải quyết có thể bạn nuôi thêm mi để con thắng tập trung vào con khác hoạc bạn cứ để thế lâu ngày khắc chơn nhưng chẳng có cách nào là 100%

6. Đã có thành viên cảm ơn Dũng-TD vì bài viết này:

angela (30-12-2010)

Thành phố
    TPHCM
    Cảm ơn
    352
    Được cảm ơn 1,186 lần trong 463 chủ đề
    đọc xong đuối luôn, haizz da. con Mi thuộc của bác nó bị hoảng ngoài đường, xong về nhà mới bị con bổi lở là "ma cũ " hét zữ quá làm e nó rót, con mái có xùy thì con bổi lỡ càng thêm xung làm cho con thuộc càng hoảng hơn. chim thuộc mà còn bị đè, bác nên tách e thuộc ra hẳn con bổi lỡ, đừng cho nghe và gặp mặt. chịu khó mỗi ngày cho ốp mái khoảng 15-20p. sau 1 tháng có thể chim sẽ lấy lại phong độ. chúc bác thành công !
    Một Đời Chơi Chim (Truyện Voice)
    Đừng tự hào mình nghèo mà học giỏi
    Hãy tự hỏi tại sao giỏi mà vẫn nghèo!

8. Đã có 3 thành viên cảm ơn Tigertran vì bài viết có ích:

angela (30-12-2010), Dũng-TD (29-12-2010), TazanHCM (10-03-2011)

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề