+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 9 của 9

Chủ đề: Thiết kế lọc nước cho bể xi măng ngoài trời 4mx2mx0,4m?

Thành phố
    TP.HCM
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề

Thiết kế lọc nước cho bể xi măng ngoài trời 4mx2mx0,4m?

Chào các bác, mình đã lục lọi, tìm đọc rất nhiều bài về thiết kế lọc nước, trị rêu... cho bể cá ngoài trời nhưng vẫn chưa tìm ra giải pháp thích hợp nhất.
    Thấy bố mình lọ mọ thay nước, cọ rửa hồ cực quá! Nên đành nhờ các bác tư vấn giúp giải pháp cho hồ cá nhà mình.
    Các thông tin cơ bản đây ạ:
    - bể ximang ngoài trời, dạng âm dưới vườn, kt 4mx2mx0,4m.
    - nuôi cá chép chủ yếu, bên cạnh 1 số cá nhỏ cho vui như ali..
    - để mấy chậu đất trong hồ trồng lục bình, sen súng...
    - đang rải sỏi cuội lớn dưới hồ
    Tình trạng hiện nay: cặn rất nhiều và nhanh, tụ dưới đáy cùng với sỏi cuội đầy rêu!
    Nhờ các bác tư vấn giúp giải pháp:
    - Thiết kế bộ lọc đơn giản nhất để cải thiện tình trạng trên? (có thể tận dụng hồ cá cũ 80x40x40 hay vài thùng xô nhựa làm bể lọc không?)
    - Có thể kết hợp khả năng lọc sinh học của lục bình, sen súng...? (hiện phải để trong chậu vì cá chép, cá tai tượng rất phá cây)
    Mong các bác giúp đỡ, mình định làm quà tặng sinh nhật ông cụ ở nhà. Cảm ơn các bác.

2. Đã có thành viên cảm ơn umap vì bài viết này:

Mrhoangvu (17-06-2012)

Thành phố
    Việt Nam
    Cảm ơn
    12,380
    Được cảm ơn 20,124 lần trong 3,302 chủ đề
    Ở cửa hàng Hạnh Vũ ngoài Hà nội mình thấy họ có các dàn bể có các kích thước tương tự như của nhà bạn, lọc họ dùng là lọc tràn 2 ngăn, được xây bằng xi măng phía bên trong hồ.
    Kết hợp với các cây thủy sinh để lọc nước là việc hoàn toàn nên thực hiện, chúng giúp cải thiện chất lượng nước rất nhiều mà đỡ hẳn công thay, tuy nhiên với các loại cá có kích thước lớn cần phải ngăn chúng tách biệt với khu vực trồng thả cây thủy sinh bằng lưới nhựa hoặc lưới inox.
    Cặn dưới hồ ngoài trời là việc hoàn toàn tự nhiên, bạn trải sỏi xuống dưới đáy giúp cặn không bị khuấy lên nhưng sau một thời gian dư lượng bùn tích đọng cũng đáng kể gây mất thẩm mỹ thì bắt buộc chúng ta phải hút đáy để xả cặn. Thông thường hồ xi măng có mặt đáy dốc nên công việc hút đáy cũng đỡ vất vả hơn.
    Hãy nhấn chuột vào hình phiá dưới mỗi bài viết xấu.

4. Đã có 4 thành viên cảm ơn GHT vì bài viết có ích:

cá bảy màu (06-09-2011), Mrhoangvu (17-06-2012), Mr_guns (06-09-2011), umap (07-09-2011)

Thành phố
    hà nội
    Cảm ơn
    70
    Được cảm ơn 225 lần trong 170 chủ đề
    Theo kinh nghiệm của mình thì che bớt một phần ánh sáng mặt trời chiếu trực tiếp vào bể sẽ tránh được một phần rêu hại.

6. Đã có 2 thành viên cảm ơn hungtks vì bài viết có ích:

GHT (07-09-2011), umap (07-09-2011)

Thành phố
    TP.HCM
    Cảm ơn
    5
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của GHT Xem bài viết
    Ở cửa hàng Hạnh Vũ ngoài Hà nội mình thấy họ có các dàn bể có các kích thước tương tự như của nhà bạn, lọc họ dùng là lọc tràn 2 ngăn, được xây bằng xi măng phía bên trong hồ.
    Kết hợp với các cây thủy sinh để lọc nước là việc hoàn toàn nên thực hiện, chúng giúp cải thiện chất lượng nước rất nhiều mà đỡ hẳn công thay, tuy nhiên với các loại cá có kích thước lớn cần phải ngăn chúng tách biệt với khu vực trồng thả cây thủy sinh bằng lưới nhựa hoặc lưới inox.
    Cặn dưới hồ ngoài trời là việc hoàn toàn tự nhiên, bạn trải sỏi xuống dưới đáy giúp cặn không bị khuấy lên nhưng sau một thời gian dư lượng bùn tích đọng cũng đáng kể gây mất thẩm mỹ thì bắt buộc chúng ta phải hút đáy để xả cặn. Thông thường hồ xi măng có mặt đáy dốc nên công việc hút đáy cũng đỡ vất vả hơn.
    Cảm ơn bác tận tình. Như thế có lẽ mình sẽ suy nghĩ giải pháp tổng hợp:
    - Thiết kế khung lưới bảo vệ cho lục bình (dạng bè thả trôi?), và để lục bình trôi trong nước (hiện đang trồng trong chậu, e là qua thêm lớp đất thì hiệu quả lọc giảm nhiều).
    - Tìm tòi thêm về dàn lọc nước.
    - Bố trí cây thủy sinh ở khu vực nắng nhiều, vừa tốt cho cây, vừa che bớt ASMT trực tiếp rọi vào bể (như kinh nghiệm bác hungkts ở trên).
    Riêng về bộ lọc, mong các bác tư vấn thêm về cách thiết kế, bố trí theo hướng đơn giản, dễ làm nhất.

Thành phố
    haiphong
    Cảm ơn
    72
    Được cảm ơn 204 lần trong 84 chủ đề
    Riêng về lọc cho hồ ngoài trời thì bạn đừng lo lắng về rêu quá,
    tuy nhiên tôi thấy thông số bể của bạn chưa ổn về độ sau 0,4 là quá nông.
    không biết bạn nói rêu là loại rêu gì. rêu sợi đóng từng mảng hay rêu chỉ bám vào thành bề.
    hồ cá không nên trồng súng, bèo lục bình, vì sẽ tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển làm hại cho cá (đừng nghĩ rễ lục bình có thể thay lọc nước cho bạn)
    toàn bộ đáy phải bỏ hết cuội đi vì sau một thời gian rêu sẽ bám làm xanh cuội. cộng với phân cá sẽ lắng đọng lại sẽ tạo một lớp bùn toàn bộ mặt đáy, không có lợi cho cá.
    bạn có thể tham khảo hồ của tôi, tuy chưa được chuẩn nhưng toàn bộ mặt đáy là rêu bám đen xì, rất nổi con cá nên, cái ống nhựa pvc của tôi trước vẫn lộ (khi quayclip) giờ đã đen xì như đáy bể rồi

9. Đã có 3 thành viên cảm ơn gatre vì bài viết có ích:

kaka_tbd (21-03-2012), Mrhoangvu (17-06-2012), umap (12-09-2011)

Thành phố
    hà nội
    Cảm ơn
    374
    Được cảm ơn 197 lần trong 168 chủ đề
    THeo mình thì bể bạn thành thấp quá, Nên nâng cao thành, bỏ hết chướng ngại ở đáy và lát lại đáy tạo độ dốc để phân cá tập trung lại . Bộ lọc thì có thể tùy theo ngăn bể hay lọc ngoài và tạo độc dốc thùy theo. Có thể trồng thủy trúc trong bể thay cho lục bình để lọc nước rất tốt. nếu bộ lọc k tốt nên nuôi cá vừa phải.

11. Đã có 2 thành viên cảm ơn dungpeo vì bài viết có ích:

Mrhoangvu (17-06-2012), umap (12-09-2011)

Thành phố
    Ha Noi
    Cảm ơn
    1
    nếu có thể bạn gatre cho mình xin vài tấm hình tổng quát bể để mình học hỏi cách phối cảnh, trồng cây
    Ngoài ra, quan trọng là bạn cho mình xin thiết kế hệ thống lọc bể này
    Mình cám ơn

13. Đã có thành viên cảm ơn kaka_tbd vì bài viết này:

Mrhoangvu (17-06-2012)

Thành phố
    TPHCM
    Cảm ơn
    14
    Được cảm ơn 14 lần trong 10 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của umap Xem bài viết
    Cảm ơn bác tận tình. Như thế có lẽ mình sẽ suy nghĩ giải pháp tổng hợp:
    - Thiết kế khung lưới bảo vệ cho lục bình (dạng bè thả trôi?), và để lục bình trôi trong nước (hiện đang trồng trong chậu, e là qua thêm lớp đất thì hiệu quả lọc giảm nhiều).
    - Tìm tòi thêm về dàn lọc nước.
    - Bố trí cây thủy sinh ở khu vực nắng nhiều, vừa tốt cho cây, vừa che bớt ASMT trực tiếp rọi vào bể (như kinh nghiệm bác hungkts ở trên).
    Riêng về bộ lọc, mong các bác tư vấn thêm về cách thiết kế, bố trí theo hướng đơn giản, dễ làm nhất.
    Bạn cần lọc nước thì dùng thủy trúc là tốt nhất ( ko cần đất) lọc tốt mà lại thẩm mỹ nữa

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Cho mình hỏi chút, nếu trồng thủy trúc xuống hồ cá mà không cần đất và bỏ vô chậu thì làm sao để giữ cây đứng thẳng !? Vì thủy trúc cao lắm. Nhà mình cũng có cái hồ ngoài trời 4mx1.5mx0.6m (dài x rộng x sâu) nước lúc nào cũng bị xanh vì rêu. Mình muốn trồng thủy sinh xuống hồ nhưng chưa biết làm sao giữ cây đứng thẳng. Nuôi 9 con chép Nhật đuôi dài nó phá quá trời.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề