+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 6 1 2 3 4 5 6 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 56
    Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    343
    Được cảm ơn 444 lần trong 133 chủ đề

DIY - Thiết kế mạch đèn LED

Chào các bạn, chúc mừng ngày 20-10
    Hôm nay là 1 ngày đặc biệt - ngày đẹp nên mình mạn phép mở chủ đề này. Chủ đề bàn về đèn led cùng các mạch điều khiển. Trên diễn đàn cũng có nhiều bạn đã làm, đã sử dụng rồi, mong các bạn cùng góp ý kiến để hoàn thiện thêm.

Theo mình thì led là một trong những linh kiện tuyệt vời mà con người sáng tạo ra, sẽ dần phổ biến và thay thế các loại đèn khác theo thời gian. Những kiến thức về led, các bạn có thể dễ dàng tìm ra, ngay ở trong diễn đàn này. Ở đây, mình muốn bàn về các loại led thực tế ở VN, có thể mua sử dụng được, cùng với các mạch điều khiển thực tế, có thể mua, hay tự làm.

Thực tế hiện tại thì led có hiệu suất chuyển đổi năng lượng thành ánh sáng tốt, nhưng cũng chưa vượt qua được những đèn neon chất lượng cao. Nhưng với cấu tạo của led và mục đích sử dụng của bạn, led lại cho hiệu quả vượt trội. Giả sử như bạn cần 1 chiếc đèn để đọc sách hay cho con bạn học bài, giữa 1 chiếc đèn neon và 1 chiếc đèn led có cùng công suất, chắc chắn là bạn hãy chọn chiếc đèn led vì những lý do sau:
    + Led chiếu ánh sáng về 1 hướng, vì vậy bạn sẽ có ánh sáng tốt hơn, tận dụng được toàn bộ năng lượng, không hao phí tí gì. Do vậy thậm chí bạn có thể chọn 1 chiếc đèn led công suất thấp hơn mà vẫn đảm bảo ánh sáng.
    + Bạn sẽ thích nếu biết rằng led chiếu ánh sáng liên tục, ko nhấp nháy như đèn neon (đèn neon sáng tắt với tần số 60Hz của dòng điện), như vậy tốt hơn cho mắt.
    + Hoàn hảo hơn nữa là led sử dụng điện áp thấp, do vậy bạn ko lo bị hở điện, bị giật. Con bạn có sờ vào hẳn dây cũng ko có vấn đề gì.
    + Và led nhỏ gọn nên bạn sẽ có 1 chiếc đèn đẹp hơn

Tiếp theo, mình muốn nói qua về các mạch điều khiển led thông dụng hiện nay, các hình ảnh minh hoạ sẽ được thêm vào sau. Mình cũng đã hiện thực hoá mạch và sẽ cung cấp cho các bạn.
    Để cấp nguồn thắp sáng led, có 2 phương pháp:
    1. Nguồn ổn áp:
    Là sử dụng nguồn điện có điện áp cố định. Nếu bạn có nguồn có điện áp ra bằng với điện áp danh định của led thì có thể nối thẳng vào led, nếu nguồn điện áp của bạn cao hơn thì bạn phải nối thêm điện trở nối tiếp với led sao cho điện áp trên led hạ xuống điện áp danh định.
    Ưu điểm và nhược điểm:
    Nguồn ổn áp có thể mua dễ dàng nhưng điện áp thường ở mức chuẩn như 3.3V, 5V, 9V, 12V. Như vậy khi mắc vào led có điện áp danh định nhỏ hơn bạn phải nối thêm điện trở. Thường bạn sẽ thấy điện trở rất nóng, đó bởi vì công suất tiêu hao trên điện trở biến đổi hoàn toàn thành nhiệt năng. Bạn không giải nhiệt kịp cho điện trở. Công suất tiêu hao này bạn tính dễ dàng với công thức P=U*I trong đo U là điện áp rơi trên điện trở, I là dòng qua điện trở (cũng là dòng điện qua led để led sáng 100%). Khi có công suất tiêu hao này bạn mới tính được tản nhiệt đủ cho nó (vật liệu tản nhiệt và kích thước tản nhiệt). Lúc này có thể bạn sẽ quan tâm tới chỉ số đo khả năng dẫn nhiệt của kim loại W/cm-K để tính toán chọn vật liệu và kích thước. Tuy nhiên trong vấn đề DIY bạn chỉ có thể mua những thanh tản nhiệt bằng nhôm được bán sẵn với những kích thước cố định thì vấn đề chọn tản nhiệt chỉ dựa vào kinh nghiệm và thực nghiệm của bạn.
    Theo kinh nghiệm của mình thì nguồn ổn áp này nếu bạn ko có những giá trị hoạt động của led chuẩn thì khá khó thiết kế, khi nguồn ko ổn định thì làm led giảm tuổi thọ vì dòng qua led sẽ tăng giảm một lượng. Thực tế các mạch driver sẽ thiết kế để led hoạt động dưới mức điện áp danh định một chút để led có tuổi thọ cao hơn.

2. Nguồn ổn dòng
    Đối ngược với ổn áp chúng ta có ổn dòng, đây là nguồn cấp điện cho led mà có giá trị dòng điện cố định, mặc cho điện áp vào biến thiên (trong 1 khoảng giá trị xác định). Thực sự đây là 1 phương pháp hoàn hảo để cấp nguồn cho led, giúp led hoạt động ở 1 dòng điện cố định, sẽ làm led vừa sáng ổn định ở độ sáng tối đa của mình,vừa hoạt động ổn định giúp tuổi thọ led ko bị ảnh hưởng.
    Nếu ai đã từng làm về bảng quảng cáo điện tử thì chắc cũng biết những ic nguồn dòng như A6276, MBI5026, TLC5940/45. Đây là những ic sử dụng trên những bảng điện tử có chất lượng cao, hơn hẳn những module bán ngoài chợ bây giờ chỉ sử dụng ic 74HC595
    Led công suất cũng vậy, với led 1W sẽ chạy với dòng điện 350mA, ic nguồn dòng sẽ đảm bảo dòng điện luôn là 350mA mặc dù điện áp ngoài dao động từ cỡ 3.5V (ít nhất phải bằng áp danh định của led) tới 6V. Và không cần điện trở, không lo hao phí công suất trên điện trở nào cả.

Cuối cùng, bạn hãy lưu ý về bộ nguồn. Giả sử như bạn dùng ic nguồn dòng như trên, bạn hãy chọn bộ nguồn ra điện áp 5V để thiết kế của bạn chạy tốt. Về nguồn cũng có 2 loại là nguồn tuyến tính và nguồn xung. Led yêu cầu dòng điện cao nên bạn không nên dùng các loại nguồn tuyến tính (như các ic LM7805, LM317 v..v..) sẽ gây toả nhiệt nhiều. Bạn hãy dùng các bộ nguồn xung để có dòng điện cao và hiệu suất tốt. Và thực tế là bạn hãy chỉ sử dụng khoảng 60-70% công suất của bộ nguồn thôi để có hiệu suất và tuổi thọ cao.

Nhiều bạn đã làm và sử dụng led công suất một thời gian, các bạn góp ý thêm nhé, sau đó ta sẽ bàn tới mạch thực tế.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm!
    _http://dinhvi.vn/hltimer

2. Đã có 11 thành viên cảm ơn HuyNX vì bài viết có ích:

hoang2968 (21-10-2011), langque (01-01-2012), leo_yi (21-10-2011), magic_kid (13-08-2012), maitienloc (06-07-2013), motu (13-11-2011), ndl (20-10-2011), súnon (21-10-2011), sieunhanbo (20-10-2011), sirnvad (27-08-2013), VKN (20-10-2011)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    710
    Được cảm ơn 1,395 lần trong 651 chủ đề
    Quá tuyệt vời! đây đúng là những kiến thức em tìm kiếm bấy lâu này
    Em thích DIY nhưng có quá nhiều câu hỏi và quá thiếu kiến thức để diy nó (em không phải dân điện)
    Em không góp ý được gì mà chỉ có thắc mắc muốn hỏi bác thôi
    - Em có bóng đèn led 10w của Đài Loan trong tay và chẳng có thông số gì về nó, vậy làm sao em biết nó chạy điện bao nhiêu v? bao nhiêu mA?
    - Hiện giờ trên thị trường có nguồn tổ ong, em không biết điện áp nó cấp có đủ bằng phẳng để đấu trực tiếp vào led hay không?
    - Nghe đến led luxeon là nghe tới tụ, trở, driver giờ có thêm ic, bác có thể cho em biết công dụng của những thứ này không?
    Em xin cảm ơn bác rất nhiều!

4. Đã có thành viên cảm ơn sieunhanbo vì bài viết này:

HuyNX (22-10-2011)

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    398
    Được cảm ơn 283 lần trong 96 chủ đề
    Huy có sản phẩm mới chưa vậy? đang chờ Huy cho ra sản phẩm mới nè! Mình thấy các loại led sau này đều dùng 12v or 24V. các sản phẩm với nguồn vol nhỏ hơn ít thịnh hành bằng, nó chỉ dùng trong các thiết bị cần về chiếu sáng ít, ko thường xuyên nhừ đèn pin loại sịn, đèn xe đạp..... Mình cũng đang dùng led 10W của ĐL 12v 1A, kết hợp nguồn tổ ong 12v/16.6A thấy cũng ổn, tuy nhiên mình thấy cần làm thêm cầu chì cho từng led nữa thì tốt hơn. Huy thấy sao? vì chỉ lỡ tay cắnm vào nguồn điện cao hơn danh định của led là bùm toàn bộ (vì mình đấu song song). hic
    to sieunhanbo: nếu ko xác định dc thì cần đến chỗ mua hỏi lại em ơi. hoạc liều thì dùng nguồn tổ ong, điều chỉnh về 10.5v và cắm thử, rùi đổi que đo dòng là biết mà.

6. Đã có thành viên cảm ơn súnon vì bài viết này:

HuyNX (22-10-2011)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    710
    Đây là led em tăng gia được chứ không phải đi mua bác ạ, chủ cũ chỉ nhớ là hàng Đài Loan, hết
    Chơi liều thì ác quá, nhỡ toạch một phát thì mất chơi ạ :-s
    Như em để ý thì led 10w hình như là 12v 750mA đến 1000mA là phổ biến thì phải

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    416
    Được cảm ơn 779 lần trong 175 chủ đề
    Cám ơn bạn đả nghiên cứu. Hiện tại mình đang dùng cái đèn Led được 3 tháng rồi, ngày chạy 10 giờ, 9 bóng mổi bóng 3W, mình lắp nối tiếp 3 bóng vá 1 con điện trở sứ ( quên mất bao nhiêu ôm ) theo mình thì đèn sáng vẫn tốt, cây lên tốt cho cây có lá xanh còn những cây có lá đỏ thì không đẹp lá ra hơi tái tái, bản thân chỉ mới làm với bóng 3W thôi mấy loại kia chưa thử qua, mà mình thấy mấy cây đèn nước ngoài cũng chỉ dùng toàn bóng 3W không à, chưa thấy đèn Led 5W-10W-20W-50W dùng cho thủy sinh chỉ thấy dùng cho chiếu sang thì có.

9. Đã có 4 thành viên cảm ơn hoang2968 vì bài viết có ích:

HuyNX (22-10-2011), Lê Tuấn (23-12-2011), leo_yi (21-10-2011), sieunhanbo (21-10-2011)

Thành phố
    Hà Nội
    Cảm ơn
    710
    He, các cao thủ led đã tụ hội rồi
    Vì led có góc chiếu tập trung nên em nghĩ nó xài nhiều bóng nhỏ để tản sáng đều hồ bác ạ
    Trước thấy trên internet trong diễn đàn thủy sinh nào đó của nước ngoài có anh chàng làm 1 seri ảnh test led cho 1 hồ cubic có cả cây lá đỏ và xanh, kết quả tất cả các loại đều phát triển xung mãn. Giờ em không thể nào tìm lại được cái topic ấy để tìm hiểu

11. Đã có thành viên cảm ơn sieunhanbo vì bài viết này:

HuyNX (22-10-2011)

Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    343
    @sieunhanbo:
    Việc xác định áp và dòng của 1 led sẽ dễ nếu bạn có 1 chiếc nguồn có thể điều chỉnh điện áp ra và 1 chiếc đồng hồ đo dòng. Hiện giờ khi nói công suất của led là nói tới công suất tiêu thụ điện,công suất này tính theo công thức P=U*I trong đó U là hiệu điện thế (hiệu của 2 điện áp 2 đầu led), I là dòng điện chạy qua led. Led đều có áp và dòng danh định, có quan hệ với nhau,nghĩa là khi áp đạt mức đó thì dòng cũng đạt mức đó. Như vậy là bạn cần xác định 2 giá trị áp và dòng sao cho nhân với nhau thì đạt 10 (W). Chú ý là led là linh kiện bán dẫn nên quan hệ dòng/áp không phải là tuyến tính nhé.
    Các led loại nhỏ 3ly, 5ly thì hoạt động ở điện áp thấp, như led đỏ chỉ cần 1,8V là sáng rồi. Còn led công suất thì từ 3.5V trở lên. Do vậy bạn có thể bắt đầu từ điện áp này, cấp cho led và đo dòng, nếu dòng thấp thì tăng mức điện áp lên. Led 10W thông thường có giá trị dòng 1A, áp cỡ 10V

+ Nguồn tổ ong hiện thời là loại nguồn tốt, có khả năng cấp ra dòng điện cao. Chúng là loại nguồn xung, giống như cấu tạo của nguồn máy tính vậy. Hiện thời mình cũng dùng loại nguồn này

+ Mạch điều khiển (driver) cho led là chỉ chung các mạch mà cung cấp ra 1 nguồn có áp và dòng phù hợp cho led bạn ạ. Mạch sẽ được cấu tạo từ IC và tụ, trở. Con IC mình nói tới cũng chỉ là 1 loại trong số nhiều loại hiện thời thôi, mình sẽ mô tả kỹ hơn để bạn hiểu

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:36 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:50 AM ----------

@súnon:
    Thanks Sơn về thông tin led 12V-24V nhé, mình cũng chưa có điều kiện dùng, hiện giờ chỉ đang chơi với led 1W, 3W thôi. Vì cũng chưa tìm được mạch driver thích hợp cho led 10W. Như Sơn dùng là nối nguồn trực tiếp à? Theo mình thì lắp cầu chì cũng chưa chắc ổn vì có thể sai số cầu chì, rồi sự gia nhiệt của led rất lớn nếu áp tăng rất có thể làm hư hỏng led trước. Chính vì những sự bất ổn của nguồn như vậy mà mình tìm tới giải pháp ic nguồn dòng đó.

@ anh hoang2968: theo em thấy led rất đa dạng về nhiệt độ màu, có cả 3000K, 6500K, 10000K, 12000K, 15000K, ko biết loại nào phù hợp với cây lá đỏ nhỉ

Như trên đã nêu, hiện thời mình sử dụng IC nguồn dòng vì những ưu điểm của nó. Với tiêu chí vừa đơn giản dễ DIY, giá thành vừa rẻ mình đã chọn được ic AMC7135 - đây là 1 IC có nguồn dòng 350mA - sử dụng cho led 1W, đồng thời có thể ghép nối để có dòng cao hơn. Bạn có thể tham khảo ở forum này:
    _http://www.candlepowerforums.com/vb/forum.php
    để có những kinh nghiệm phong phú về led

Trở lại với ic AMC7135, có thể xem qua các tính năng của nó:

Bạn có thể thấy là:
    + Dòng điện cố định 350mA. Với từ "sink" nghĩa là dòng IC nuốt vào, nghĩa là bạn phải thiết kế IC ở cực âm của led. Lưu ý là nếu led của bạn chất lượng kém, ko chịu nổi dòng 350mA thì sẽ cháy đấy nhé
    + Bảo vệ ngắn mạch đầu ra
    + Sụt áp đầu ra nhỏ: điều này cho phép nguồn cấp của bạn chỉ cần lớn hơn nguồn led cần 1 ít
    + Dòng điện tĩnh nhỏ, vì ic là bán dẫn nên dù tắt nó vẫn tiêu thụ dòng, theo sơ đồ phía dưới thì dòng này chỉ cỡ 0.18mA
    + Dải điện áp 2.7 tới 6V
    + Bảo vệ tĩnh điện 2KV
    + Chế tạo với công nghệ Bi-Cmos
    + Có 2 dạng chân như hình vẽ

Kèm theo đó là sơ đồ thường dùng, ta thấy rất đơn giản, chỉ cần cấp nguồn, sau đó led nối tiếp với ic, kèm theo 2 tụ điện nhỏ nữa là xong.

Tuy vậy, thực tế để mạch có chất lượng tốt nhất, sau khi tham khảo mình đưa ra sơ đồ sau:

Trước hết hãy xem trong tài liệu kỹ thuật của nhà sản xuất, họ ghi rằng có thể ko cần 2 tụ điện khi có các điều kiện. Có thể bỏ tụ đầu vào nếu đường dây <10cm, có thể bỏ tụ đầu ra C0 nếu từ led tới IC nhỏ hơn 3cm. Tuy nhiên để chắc chắn thì ta cứ cho thêm vào, hoặc sau này khi cần nối led đi chỗ khác thì sẽ cần.

Hãy cho thêm 2 diode để có tác dụng chống ngược cực nguồn, như vậy bạn có thể đấu nhầm cực mà ko lo led bị cháy. Ngoài ra diode D1 còn có tác dụng làm nguồn áp giảm 0.7V. Điều này rất hay vì ta sẽ dùng nguồn 5V, như vậy áp trên IC sẽ càng giảm nhỏ hơn, sẽ tốt cho IC.

Tụ C1 có tác dụng lọc nguồn, cho nguồn bằng phẳng hơn, theo tài liệu chỉ cần 1uF, tuy nhiên bạn sử dụng tụ càng to càng tốt nhé.

Tụ C2 có tác dụng lọc nhiễu cho IC, cần giá trị 0.1uF ko phân cực, thường ghi trên thân tụ là 104

Như vậy, mạch này cho phép thắp sáng 1 led 1W một cách tốt nhất. Áp vào có thể biến thiên tới 6.7V, do vậy bạn hãy sử dụng 1 nguồn xung 5V, và ko lo điện áp chập chờn, dòng ra của bạn luôn đạt 350mA, led sẽ sáng tối đa mà vẫn đảm bảo tuổi thọ.

13. Đã có 4 thành viên cảm ơn HuyNX vì bài viết có ích:

motu (17-11-2011), súnon (24-10-2011), sieunhanbo (22-10-2011), sirnvad (27-08-2013)

Thành phố
    Bến Tre
    Cảm ơn
    40
    Được cảm ơn 203 lần trong 79 chủ đề
    ôi thôi ! dốt vật lý mà nhìn mấy cái sơ đồ mạch điện này hoa cả mắt. Mấy anh cho em hỏi nếu muốn dùng mức sáng là 1 bóng led 10W có thể thay bằng 2 bóng 5W, hoặc 3 bong 3W + 1 bong 1W, hoặc 10 bóng 1w dc không ạ?
    Độ sáng nó có bằng nhau ko? Thanks...

Thành phố
    HCM
    Cảm ơn
    398
    Được cảm ơn 283 lần trong 96 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của HuyNX Xem bài viết
    Trở lại với ic AMC7135, có thể xem qua các tính năng của nó:

Bạn có thể thấy là:
    + Dòng điện cố định 350mA. Với từ "sink" nghĩa là dòng IC nuốt vào, nghĩa là bạn phải thiết kế IC ở cực âm của led. Lưu ý là nếu led của bạn chất lượng kém, ko chịu nổi dòng 350mA thì sẽ cháy đấy nhé
    + Bảo vệ ngắn mạch đầu ra
    + Sụt áp đầu ra nhỏ: điều này cho phép nguồn cấp của bạn chỉ cần lớn hơn nguồn led cần 1 ít
    + Dòng điện tĩnh nhỏ, vì ic là bán dẫn nên dù tắt nó vẫn tiêu thụ dòng, theo sơ đồ phía dưới thì dòng này chỉ cỡ 0.18mA
    + Dải điện áp 2.7 tới 6V
    + Bảo vệ tĩnh điện 2KV
    + Chế tạo với công nghệ Bi-Cmos
    + Có 2 dạng chân như hình vẽ

Kèm theo đó là sơ đồ thường dùng, ta thấy rất đơn giản, chỉ cần cấp nguồn, sau đó led nối tiếp với ic, kèm theo 2 tụ điện nhỏ nữa là xong.

Tuy vậy, thực tế để mạch có chất lượng tốt nhất, sau khi tham khảo mình đưa ra sơ đồ sau:

Trước hết hãy xem trong tài liệu kỹ thuật của nhà sản xuất, họ ghi rằng có thể ko cần 2 tụ điện khi có các điều kiện. Có thể bỏ tụ đầu vào nếu đường dây <10cm, có thể bỏ tụ đầu ra C0 nếu từ led tới IC nhỏ hơn 3cm. Tuy nhiên để chắc chắn thì ta cứ cho thêm vào, hoặc sau này khi cần nối led đi chỗ khác thì sẽ cần.

Hãy cho thêm 2 diode để có tác dụng chống ngược cực nguồn, như vậy bạn có thể đấu nhầm cực mà ko lo led bị cháy. Ngoài ra diode D1 còn có tác dụng làm nguồn áp giảm 0.7V. Điều này rất hay vì ta sẽ dùng nguồn 5V, như vậy áp trên IC sẽ càng giảm nhỏ hơn, sẽ tốt cho IC.

Tụ C1 có tác dụng lọc nguồn, cho nguồn bằng phẳng hơn, theo tài liệu chỉ cần 1uF, tuy nhiên bạn sử dụng tụ càng to càng tốt nhé.

Tụ C2 có tác dụng lọc nhiễu cho IC, cần giá trị 0.1uF ko phân cực, thường ghi trên thân tụ là 104

Như vậy, mạch này cho phép thắp sáng 1 led 1W một cách tốt nhất. Áp vào có thể biến thiên tới 6.7V, do vậy bạn hãy sử dụng 1 nguồn xung 5V, và ko lo điện áp chập chờn, dòng ra của bạn luôn đạt 350mA, led sẽ sáng tối đa mà vẫn đảm bảo tuổi thọ.

con 7135 này mình chưa dùng qua vì ko mua dc , nó max dòng nhỏ quá, phù hợp với led 1W, 3W. nếu dùng led cree thì có thể hàn chân nhân led // or nối tiếp để có dòng và áp như mong muốn. led dòng cao có thể mắc // con 7135 này nhé
    mình đã mua thử dòng led này, giá chát và ánh sáng tương đương 10W luxeon 12v 1A. led cree mìnhmua là:

đầu nhân bằng hạt đậu đen (choáng), loại này thường dùng trong đèn pin loại xin.
    driver của nó (mình mượn trên mạng) Vì ở nhà dùng nguồn 3.3v thấy cũng ổn.

mình dùng con LM317 theo mạch này để điều tiết led 10W của mình sáng theo từng mức max 3A (khá nóng khi chạy hết dòng)

so sánh ánh sáng

do led cree là ánh sáng vàng nên ko thể so sánh kỷ dc, hiện tại hiếmn hàng led cree ánh sáng trắng 10.000K nếu đặt hàng trên 30 con thì mới có, hic.. hic... đành vòng lại led luxeon hay dùng.

16. Đã có thành viên cảm ơn súnon vì bài viết này:

motu (17-11-2011)

Thành phố
    HAN
    Cảm ơn
    343
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của Red Xem bài viết
    ôi thôi ! dốt vật lý mà nhìn mấy cái sơ đồ mạch điện này hoa cả mắt. Mấy anh cho em hỏi nếu muốn dùng mức sáng là 1 bóng led 10W có thể thay bằng 2 bóng 5W, hoặc 3 bong 3W + 1 bong 1W, hoặc 10 bóng 1w dc không ạ?
    Độ sáng nó có bằng nhau ko? Thanks...
    Bạn có thể dùng thay thế như vậy được, độ sáng là tương đương. Mặc dù nếu tính kỹ thì có khác nhau một chút vì các nhà sản xuất thường làm tròn con số lên một chút.

@súnon:
    Led Cree thì ngon rồi, chất lượng quá tốt, nhưng giá thành cũng cao thật. Sau này nếu có điều kiện mình cũng thử xài xem sao
    Theo như hình và mạch bạn dùng thì led này vẫn chưa sáng hết cỡ nhỉ, vì con LM317 chỉ ra tối đa 1.5A chứ?

Với ánh sáng này thì led này hình như chỉ có nhiệt độ màu cỡ 4000K ?, so với led kia phải 10000K trở lên ?

Trở lại với thiết kế của mình:
    IC này còn có thể mắc song song với nhau để tải dòng cao hơn. Để thắp sáng led 3W, ta cần dùng 2 IC để có một nguồn dòng 700mA như nhà sản xuất led đã đưa ra. Sơ đồ mắc song song đơn giản như sau:

Sau đây là phần hiện thực hoá thành mạch in PCB. Để thông dụng, mình thiết kế thành mạch đa năng, có thể dùng led 1W hoặc 3W, có hoặc không có đế tản nhiệt. Nếu sử dụng led 1W thì bạn chỉ cần hàn vào 1 IC, và mắc led vào vị trí phù hợp. Hình ảnh mạch in như sau:

Để thiết kế một mạch in tốt, bạn cần chú ý vài điểm:
    + Đường dây điện (VCC-GND) được thiết kế rộng
    + Các linh kiện ở gần nhau để không bị nhiễu
    + Có các tụ điện lọc nguồn, lọc nhiễu được bố trí thích hợp, gần IC nhất
    Hình ảnh 1 phần dành cho led như hình dưới:

Như vậy với mạch này bạn có thể sử dụng 5 led 1W hoặc 5 led 3W, hàn vào vị trí thích hợp tùy loại có đế hay không có đế. Bạn thấy rằng các led đều tản nhiệt ra mạch in, hoặc nếu cần bạn có thể bắt ốc một miếng tản nhiệt lên đằng sau mạch
    Các diode có tác dụng chống cắm ngược cực nguồn
    Tụ lọc nguồn có ký hiệu C0, giá trị từ 1uF trở lên
    2 IC dán AMC7135 U1, U2 - nếu dùng led 1W bạn chỉ cần hàn 1 IC. Bạn sẽ thấy phần mạch dành cho IC khá lớn, có tác dụng tản nhiệt cho IC nếu IC nóng.
    2 tụ dán C1,C12 có giá trị 0.1uF có tác dụng lọc nhiễu cho IC, được đặt ngay cạnh IC

18. Đã có 7 thành viên cảm ơn HuyNX vì bài viết có ích:

huydatau (24-10-2011), kophakochoi (29-03-2012), Long Tran (01-12-2011), motu (17-11-2011), Red (24-10-2011), sieunhanbo (24-10-2011), sirnvad (27-08-2013)

Thông tin chủ đề