+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 14

Chủ đề: Hỏi về cách chăm nuôi và chăm sóc bể cá cảnh biển

Thành phố
    Vũng Tàu
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề

Hỏi về cách chăm nuôi và chăm sóc bể cá cảnh biển

chào các anh chị và các bạn trong diễn đàn
    Mình là một người ngoại đạo, không rành lắm về cá cảnh biển, bây giờ bắt đầu tập tành nghiên cứu, hiện tại đang quản lí một bể cá tương đối lớn do người Singapore làm, mình ngày ngày nghiên cứu vế nó và hiện vẫn có nhiều cái còn mơ hồ lắm, vì thế mình rất mong các anh chị và các bạn chia sẽ kinh nghiệm nuôi cá cảnh biển, Mình đang ở TP Vũng tàu, rất vui được làm quen với mọi người.
    đây là một chút hình ảnh về bể cá
    Thumb resize.
    Thumb resize.
    Mình có một số điều muốn hỏi mong anh chị em giải đáp giùm mình, xin cảm ơn rất nhiều
    -Theo như người làm bể cá tư vấn thì mỗi một tháng cần thay 20% nước của bể cá: mình chưa biết là phải pha chế như thế nào để thay nước cho đúng. và hóa chất thì tìm mua ở đâu là nhiề nhất?

-mình bắt đầu thả cá và san hô vào từ cách đây hai tháng, gần đây thấy tảo biển phát triển rất nhanh, không biết có phải do dư chất không?
    Thumb resize.
    trong bể cá có gắn thiết bị tên là AQUAtromica có thể hẹn giờ bật tắt đèn, hẹn giờ tạo sóng,gửi tinn nhắn vào số dt của mình để biết được nhiệt độ, độ ph...và hiện tại nó báo là:
    temperature: 26.7 C
    ph tank: 7.95
    ph CR : 8.03
    redox: 348mv
    density 1.0246
    walter leak : dry
    Thumb resize.
    mình đang không hiểu hai thông số redox và density(mật độ), các bạn có ai biết về nó không? như thế nào là an toàn?
    độ PH như thế là đã ổn chưa?
    mình còn nhiều vấn đề để hỏi lắm, mong anh chị em tư vấn giùm mình và đặc biệt cho mình xin địa chỉ nơi nào bán thức ăn, các loại thiết bị ..về cá cảnh biển tốt nhất ở TPHCM với, rất cảm ơn các anh chị và các bạn nhiều

Thành phố
    Hải Phòng
    Cảm ơn
    152
    Được cảm ơn 583 lần trong 394 chủ đề
    Bro ơi hình ko xem được nên chẳng hình dung ra được bể thế nào.

Cái ph CR chắc là ph của calcium reactor nhỉ ? Ko biết có cắm lộn 2 cái cảm ứng ko mà ph bể thì thấp mà ph của calcium reactor lại cao hơn. Mà ph 8.03 hay 8.30 , cái bày là báo lúc tắt đèn hay bật đèn ? nếu ph 8.03 và báo ở lúc bật đèn thì có vấn đề, cần xem xét lại cách set up calcium reactor.

density chắc là SG - độ mặn

Còn redox là ORP - oxidation reduction potential - nôm na là khả năng oxit' hóa tạp chất của nước. Mà sao của bro cao thế, bể chạy ozone hay UV à, nếu ko thì có thể cái cảm biến lâu ngày ko cân bằng , vì redox bể thường chỉ tầm 250mv là cao

Thành phố
    HCMC
    Cảm ơn
    131
    Được cảm ơn 473 lần trong 277 chủ đề
    hồ nhìn hoành tráng+ thiết bị tốt nhưng ko thấy san hô gì nhiều, và kinh nghiệm của người chăm sóc cũng phải tốt nêu chơi qua sps!
    rêu đó là do hồ bạn NO3, Po4 cao và ánh sánh nhiều, cái đó nếu ko trị sẽ phiền phức lắm!

ở TP HCM bạn ghé qua Đảo San Hô để xem san hô và thiết bị, địa chỉ thì có bên mục mua bán đó!

Thành phố
    Vũng Tàu
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của beggarUK Xem bài viết
    Bro ơi hình ko xem được nên chẳng hình dung ra được bể thế nào.
    Cái ph CR chắc là ph của calcium reactor nhỉ ? Ko biết có cắm lộn 2 cái cảm ứng ko mà ph bể thì thấp mà ph của calcium reactor lại cao hơn. Mà ph 8.03 hay 8.30 , cái bày là báo lúc tắt đèn hay bật đèn ? nếu ph 8.03 và báo ở lúc bật đèn thì có vấn đề, cần xem xét lại cách set up calcium reactor.
    density chắc là SG - độ mặn
    Còn redox là ORP - oxidation reduction potential - nôm na là khả năng oxit' hóa tạp chất của nước. Mà sao của bro cao thế, bể chạy ozone hay UV à, nếu ko thì có thể cái cảm biến lâu ngày ko cân bằng , vì redox bể thường chỉ tầm 250mv là cao
    hồ nhìn hoành tráng+ thiết bị tốt nhưng ko thấy san hô gì nhiều, và kinh nghiệm của người chăm sóc cũng phải tốt nêu chơi qua sps!
    rêu đó là do hồ bạn NO3, Po4 cao và ánh sánh nhiều, cái đó nếu ko trị sẽ phiền phức lắm!
    ở TP HCM bạn ghé qua Đảo San Hô để xem san hô và thiết bị, địa chỉ thì có bên mục mua bán đó!
    cảm ơn các bạn, mình quả thật mới tìm hiểu về cách chăm nuôi cá cảnh biển nên còn rất mơ hồ, đặc biệt là các thiết bị tạo nên hồ cá này rất phức tạp nên đang tìm hiểu từ từ , hy vọng là một ngày nào đó sẽ tinh thông nhờ sự giúp đở củ mọi người
    trả lời bạn beggarUK: khi đèn tắt được 40 phút mình kiểm tra và thấy thông số như thế này
    tem: 26.2
    ph Tank: 8.21
    ph CR: 8.32
    redox: 321 mv
    density:1.0246
    bạn tư vấn dùm mình nhé, cảm ơn nhiều
    đây là một số thiết bị trong hồ cá
    Thumb resize.
    Thumb resize.
    Thumb resize.
    Thumb resize.
    Thumb resize.

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 22 lần trong 20 chủ đề
    Ph trong máy tạo canxi mà trên 8 thì máy chưa setup đúng rồi, hoặc có thể hết co2, ph tầm 6.5 thì mới được bác ơi
    Kiểm tra van trên bình co2 giúp em
    Thiết bị hoành tráng quá

Thành phố
    Hải Phòng
    Cảm ơn
    152
    Hix, nhìn đống thiết bị mà mồ hôi lưỡi ko kiềm được, hoành tá tràng quá, cho e hỏi vài câu nhé : bể này là ở nhà bro hay ở đâu ? Mà bể ở VN hay ở đâu ? Bro nói đang tìm hiểu thì có nghĩa ai là người đã set up bể này - đống thiết bị này để đưa vào hoạt động đi cùng với computer tự động như thế thì ko đơn giản. Mà ảnh của bro e ko biết đâu là hồi xưa khi chưa bị rêu và đâu là thời điểm gần nhất, vì có hình thì đầy rêu, có hình thì sạch nhẵn , có hình như kiểu vừa vặt rêu xong

Nhìn qua thì e thấy bể hầu như cái gì cũng có, po4 reactor, skimmer thì khủng, hình như cả lò khử lưu huỳnh và cái để ngoài hình như là UV, rồi có cả calcium reactor - nhưng hình như ko có cảm biến Ph cho cái reactor này (lằng nhằng quá hoa hết cả mắt hehheh), và hình như ko thấy có ozone.

Bể ít rêu nâu, lại có rong tóc, lò khử đầy đủ, cái này e cũng chịu, hồi xưa e cũng đau đầu với cái rong này, nó vẫn mọc cho dù no3<10, po4<0.01. Tắt đèn chỉ là tạm thời, bật lại thì lại đầy, chỉ khổ san hô, và cách duy nhất e thấy hiệu quả là dùng tay mà vặt, nhưng vặt xong phải hút và lọc cái rêu đấy ra, vì để nó bơi linh tinh nó chạm vào đâu là lại mọc tiếp. Và đầu tư 1 con xì bích (vàng hoặc nâu - yellow tang hoặc brown tang).

Có vài điều e muốn nói là :

- cái skimmer nên vệ sinh thường xuyên, hình như e thấy trong hình hơi đầy, redox nhảy loạn như thế cũng là 1 phần do skimmer bẩn (vệ sinh ko chỉ đơn giản là đổ nước thải đi đâu nhé, phải kì cọ sạch sẽ lắp hứng chất thải nữa đó)
    - nếu bro ko biết thiết bị nào là cái nào thì bro nên để nguyên và hỏi người set up tên từng thiết bị và chi tiết các dụng cụ đi cùng và nối với nhau như thế nào
    - bể hoành tráng thế này chắc sắm 1 bộ test kit cũng ko thấm vào đâu nhỉ, nếu bro muốn tìm hiểu thì nên sắm các bộ test no3 (ko cần nh3, no2) , ph, ca, alk, mag, nếu có thể cả po4 và máy đo nồng độ muối - có thể bể sẽ có sẵn mấy cái test kit này

Thành phố
    Vũng Tàu
    Cảm ơn
    0
    chân thành cảm ơn bạn BeggarUK đã chỉ dẫn nhiệt tình, mình sẽ trả lời bạn từng câu nhé
    1. Bể này là của nhà xếp mình, mình là người được xếp chỉ định chăm sóc và nuôi dưởng nó, chứ nghề chính của mình là IT
    2. Bể này do người Singapore setup từ tháng 7. 2011. Do ngôn ngữ chuyên ngành nên khi lắp thiết bị nó giải thích mình cũng cái được cái mất, nên một số cái còn khá mơ hồ, sau này chủ yếu mình đọc sách và xem trên mạng để tìm hiểu về cách nuôi cá biển thôi
    2. Hệ thống có gắn những thiết bị như sau:
    a. controller 1 pcs
    b.power unit 2pcs
    c.temperature sensor : 1 pcs
    d.PH controller: 2 pcs ( 1 cái cho main tank, và một cái để điều khiển calcium reactor)
    ORP controller: 1 pcs ( điều khiển Nitrate reactor)
    Density Controller: 1pcs
    water leakage sensor: 2pcs
    Dosing pump (automatic) 1pcs
    sms module: 1pcs
    Protein Skimmer: 1pcs
    Fludizeg Reactor 1 pcs( cái này mình chưa biết làm gì?)

cái skimmer mình vẫn vệ sinh thừong xuyên, tháo ra và chùi rửa sạch sẽ rroif găn vào lại
    Bộ teskit bao gồm những gì và mua ở đâu bạn,nói chung có thiết bị gì hỗ trợ tốt nhất thì bạn giới thiệu cho mình, mình không ngại về tiền bạc ( xếp trả )
    ngoìa ra mình hỏi thêm một chút về vấn đề thay nước, mấy người Singapore nói phải thay khoảng 20% nứoc 1 tháng 1 lần, trong khi một số tài liệu nói có thể 6 tháng thay một lần cũng đựoc, mình chưa biết làm thế nào, cho đến lúc này mình chưa thay lần nào, vì chưa nắm rõ kỹ thuật pha chế

cảm ơn các bạn nhiều nhé. hy vọng một lúc nào đó sẽ đựoc gặp mọi người để nghe chỉ giáo.

Thành phố
    Hải Phòng
    Cảm ơn
    152
    Rúc vào đống này chắc cũng chết vì đau đầu đó bro, theo e trước khi động chạm gì thì nên tìm hiểu như bro nói, tìm hiểu về từng thiết bị, quy tắc nó vận hành. Mà sao đội singapore đó ko dưỡng bể nữa hay sao mà giao lại cho bro, đến bây giờ vẫn chưa thể nói có trục trặc gì với hệ thống vì chả biết sơ đồ set up của nó thế nào, có vài điều e thắc mắc:

- ph là ph controller hay chỉ là ph sensor ???
    - orp cũng thế, controller hay chỉ là sensor ???
    - cái density sensor này lâu ngày mà ko dưỡng thì cũng khổ
    - cái flud reactor là để chạy các chất lọc, bể lọc gì thì vẫn chưa rõ
    - dosing pump là dose cái gì thế

Nếu có thể bro chụp ảnh từng thiết bị thì mới hình dung ra được, mà hình như vẫn thiếu, vì trên hình số thiết bị bro có nhiều hơn bro kể.

Thay nước thì từ từ cũng được, thay nước là để ổn định bể, nhưng bể đang ko biết có gì là hỏng gì thì thay nước để sau đi bro ạ. Test thì có cần những cái sau, no3, ph, ca, alk, mag , po4 và thiết bị đo nồng độ muối (nếu có điều kiện sắm cái ống nhòm cho nó chuẩn) , nói chung ở HCM có Đảo San Hô đó, bro có thể ra đó mua đồ và hỏi a e ở đó về thông tin thiết bị, chứ e viết ra đây chắc đến sáng mai quá hehehe. A e trên diễn đàn thì giúp nhau thôi, có gì ko hiểu bro cứ hỏi

Thành phố
    hà nội
    Cảm ơn
    245
    Được cảm ơn 116 lần trong 82 chủ đề
    kết nhất quả thiết bị của hồ này....bạn chịu khó đọc bài viết trên diễn đàn là có đủ hết mà.

Thành phố
    Vũng Tàu
    Cảm ơn
    0
    Rúc vào đống này chắc cũng chết vì đau đầu đó bro, theo e trước khi động chạm gì thì nên tìm hiểu như bro nói, tìm hiểu về từng thiết bị, quy tắc nó vận hành. Mà sao đội singapore đó ko dưỡng bể nữa hay sao mà giao lại cho bro, đến bây giờ vẫn chưa thể nói có trục trặc gì với hệ thống vì chả biết sơ đồ set up của nó thế nào, có vài điều e thắc mắc:

- ph là ph controller hay chỉ là ph sensor ???
    - orp cũng thế, controller hay chỉ là sensor ???
    - cái density sensor này lâu ngày mà ko dưỡng thì cũng khổ
    - cái flud reactor là để chạy các chất lọc, bể lọc gì thì vẫn chưa rõ
    - dosing pump là dose cái gì thế

Nếu có thể bro chụp ảnh từng thiết bị thì mới hình dung ra được, mà hình như vẫn thiếu, vì trên hình số thiết bị bro có nhiều hơn bro kể.

Thay nước thì từ từ cũng được, thay nước là để ổn định bể, nhưng bể đang ko biết có gì là hỏng gì thì thay nước để sau đi bro ạ. Test thì có cần những cái sau, no3, ph, ca, alk, mag , po4 và thiết bị đo nồng độ muối (nếu có điều kiện sắm cái ống nhòm cho nó chuẩn) , nói chung ở HCM có Đảo San Hô đó, bro có thể ra đó mua đồ và hỏi a e ở đó về thông tin thiết bị, chứ e viết ra đây chắc đến sáng mai quá hehehe. A e trên diễn đàn thì giúp nhau thôi, có gì ko hiểu bro cứ hỏi
    tất cả đèu là controller hết bạn à, để mình quay cái video tường tận các thiết bị rồi gửi lên đây các bạn coi dùm nhé

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Thông tin chủ đề