+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 7 của 7

Chủ đề: cách treo mi bổi và thuần làm sao ko bị đè giúp em với mấy bác

Thành phố
    tp hcm
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 55 lần trong 23 chủ đề

cách treo mi bổi và thuần làm sao ko bị đè giúp em với mấy bác

em vừa có em bổi lở 4 tháng về nhà em treo nó sau nhà cách con thuộc ở nhà trước khoảng 10 mét để no học tiếng con thuộc như vậy có được ko vậy các bác chỉ dùm em nhé treo xa như vậy được chưa vì nhà chỉ co bấy nhiêu ? liệu nó có bị đè ko các bác
    cảm ơn các bac

?
    ?

2. Đã có thành viên cảm ơn duongxua vì bài viết này:

RUA01 (10-03-2012)

Thành phố
    hanoi
    Cảm ơn
    2,921
    Được cảm ơn 1,098 lần trong 380 chủ đề
    nếu nhà bạn chỉ treo được có như vậy thì bạn ko nên cho thấy mặt nhau,chú mộc trùm chỉ hở cửa để tránh hoảng là ok thôi chúc bạn có chú chim hay

4. Đã có 3 thành viên cảm ơn chotmechim vì bài viết có ích:

Micon (09-03-2012), pham quang vu (22-05-2012), RUA01 (10-03-2012)

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 120 lần trong 37 chủ đề
    Theo kinh nghiệm của tôi bạn đừng treo thế, con mi thuộc sẽ đè con của bạn. Họa mi mà già rừng khả năng học thêm giọng là o có, chẳng qua bạn nuôi ở nhà, lâu dần em nó căng nó ra các giọng khó mà nó đã học được khi xưa. Thường chim học giọng lúc còn bé chứ già thì o học giọng. Các bạn chơi chim hót đem cội con kia đấu giọng gì con mình ra giọng lại thế o phải là nó học mà nó có sẵn rồi, nó đấu lại thôi. Học giọng phải em chim non lên. Trường hợp của bạn chỉ nuôi cho nó khỏe, ốp mái chuẩn thì chẳng mấy chốc nó đè lại con hàng xóm.

6. Đã có 3 thành viên cảm ơn cuacong vì bài viết có ích:

Micon (09-03-2012), RUA01 (10-03-2012), tungphotor (10-03-2012)

Thành phố
    Nha Trang
    Cảm ơn
    344
    Được cảm ơn 1,780 lần trong 435 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của chotmechim Xem bài viết
    nếu nhà bạn chỉ treo được có như vậy thì bạn ko nên cho thấy mặt nhau,chú mộc trùm chỉ hở cửa để tránh hoảng là ok thôi chúc bạn có chú chim hay
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của cuacong Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm của tôi bạn đừng treo thế, con mi thuộc sẽ đè con của bạn. Họa mi mà già rừng khả năng học thêm giọng là o có, chẳng qua bạn nuôi ở nhà, lâu dần em nó căng nó ra các giọng khó mà nó đã học được khi xưa. Thường chim học giọng lúc còn bé chứ già thì o học giọng. Các bạn chơi chim hót đem cội con kia đấu giọng gì con mình ra giọng lại thế o phải là nó học mà nó có sẵn rồi, nó đấu lại thôi. Học giọng phải em chim non lên. Trường hợp của bạn chỉ nuôi cho nó khỏe, ốp mái chuẩn thì chẳng mấy chốc nó đè lại con hàng xóm.
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của duongxua Xem bài viết
    em vừa có em bổi lở 4 tháng về nhà em treo nó sau nhà cách con thuộc ở nhà trước khoảng 10 mét để no học tiếng con thuộc như vậy có được ko vậy các bác chỉ dùm em nhé treo xa như vậy được chưa vì nhà chỉ co bấy nhiêu ? liệu nó có bị đè ko các bác???
    Mi mộc thì còn hoảng nên chưa học giọng đâu, treo xa và che kín áo lồng đến khi thuần là ok...

Chim già vẫn học đc giọng ví dụ rất rõ: giọng gà gáy, mèo kêu...vv, còn những con chỉ ra giọng của nó là những con năng khiếu bẩm sinh kém nên ít học đc nhiều giọng.
    Nhiều con mi nuôi non đi dượt nhiều cũng vẫn k có nhiều giọng...
    Vậy bạn nên mang ra cội dượt nhiều nó sẽ bổ sung thêm nhiều giọng, và ôn lại giọng cũ khi ở rừng của nó...
    Chính vậy nên có nhiều con hót hay đảo giọng luyến láy liên tục còn nhiều con thì không là vậy...

8. Đã có 5 thành viên cảm ơn Coc Tia vì bài viết có ích:

chimbochao (09-03-2012), Liulo (08-03-2012), Micon (09-03-2012), RUA01 (10-03-2012), TuanHN (08-03-2012)

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    22
    Được cảm ơn 120 lần trong 37 chủ đề
    Thực tế ai cũng nghĩ là nó học giọng, nhưng nhiều khi không hẳn, khi nó căng, khỏe tự nó ra giọng sẵn có.

10. Đã có 3 thành viên cảm ơn cuacong vì bài viết có ích:

Liulo (08-03-2012), Micon (09-03-2012), RUA01 (10-03-2012)

Thành phố
    Nha Trang
    Cảm ơn
    344
    Được cảm ơn 1,780 lần trong 435 chủ đề
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của cuacong Xem bài viết
    Thực tế ai cũng nghĩ là nó học giọng, nhưng nhiều khi không hẳn, khi nó căng, khỏe tự nó ra giọng sẵn có.
    Bạn nói đúng rồi, nhưng vẫn thiếu, 1con mi già rừng thì ít có giọng chào mào vì 2loai này sống khác địa bàn thức ăn, nhưng nuôi chung ở nhà 1 thời gian với chào mào là hót thêm giọng quých quyu ngay.
    Vì giọng HM hót khá giống nhau nên bạn tưởng nó k học thêm, nhưng ai có tai nhạc hoặc thẩm âm tốt thì dễ dàng nhận ra ngay ở những con mi thuần treo gần nhau sẽ học thêm giọng nhau ngay>>> Mà mi thuần thì k thể nói ra giọng đc nữa....

12. Đã có 5 thành viên cảm ơn Coc Tia vì bài viết có ích:

Liulo (08-03-2012), mavanz (08-03-2012), Micon (09-03-2012), RUA01 (10-03-2012), TuanHN (08-03-2012)

Thành phố
    Đồng Hới
    Cảm ơn
    589
    Được cảm ơn 561 lần trong 176 chủ đề
    Đúng quá rồi còn gì. Già trẻ gì nó cũng học được hết miễn là có điều kiện...ăn để học!
    (Em không biết nói đại thôi he he...)
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của coctia Xem bài viết
    Bạn nói đúng rồi, nhưng vẫn thiếu, 1con mi già rừng thì ít có giọng chào mào vì 2loai này sống khác địa bàn thức ăn, nhưng nuôi chung ở nhà 1 thời gian với chào mào là hót thêm giọng quých quyu ngay.
    Vì giọng HM hót khá giống nhau nên bạn tưởng nó k học thêm, nhưng ai có tai nhạc hoặc thẩm âm tốt thì dễ dàng nhận ra ngay ở những con mi thuần treo gần nhau sẽ học thêm giọng nhau ngay>>> Mà mi thuần thì k thể nói ra giọng đc nữa....
    Sửa lần cuối bởi Micon : 09-03-2012 lúc 08:45 AM

14. Đã có thành viên cảm ơn Micon vì bài viết này:

RUA01 (10-03-2012)

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề