+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 2 của 2
    Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 46 lần trong 19 chủ đề

Cách mình nuôi gà tre đá phần 1

chào tất cả anh em diễn đàn ! đây là cách mình nuôi gà tre đá anh em bình loạn góp ý và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau !
    mình sống ở sài gòn nhà mình tương đối rộng nhung không có sân để thả gà nhung bù lại mình có làm chuồng gà cao 2m2 ngang 1m6 chia làm 3 tầng mỗi tầng chia làm 2 nuôi được 6 bé gà tre đá trang 1k-1k3 mình lót bằng cát va có cây đứng ở mỗi chuồng riêng biệt
    trên mình toàn đá sân xi măng ko ah ! đay là cách nuôi của mình nè
    thức ăn chính là lúa lâu lâu mình có cho tý gạo lức ( cho ăn ngày 2 lần sáng và chiều )
    mỗi tuần có cho ăn thêm mồi 2-3 lần vào lúc 11-12h trưa ( cút lộn , thịt bò , lươn nướng )
    cách bữa ăn mồi là rau ( giá , xà lách , cà chua )
    sáng mình cho các bé phơi nắng và đi vòng vòng từ 9h đến 10h
    mỗi ngày mình đều cho uống b1 sáng và chiều mỗi lần 2 viên 50mg
    lâu lâu mình cũng chích b12 , và các vitamin khác !
    3 ngày mình xổ gà 1 lần , hết chân luôn rùi vỗ hen vô nước
    vào nghệ 1 lần 1 tuần lúc trưa sáng hôm sau nước ấm xã nghệ
    tối mình đi làm về cỡ 11h mình bắt ra cho uống nước đêm va phun rựu 2 bên cánh !
    đây là cách nuôi gà của mình anh em bình luận chặt chém và góp ý để mình rút kinh nghiệm ! hihihh thanks tất cả

Thành phố
    Hà nội
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 46 lần trong 19 chủ đề

Cách mình nuôi gà tre đá phần 2

thứ nhất về truồng trại .
    - nên nuôi thả , cái này chắc ai cũng biết. khi nuôi thả nông gà sẽ mượt và phát triển hơn nuôi nhốt , và tránh được tình trạng gà hay ốm , và béo phì , ù ì . Khi nuôi nhốt luôn tạo cho gà 1 thói quen ăn , đứng , ngủ . dần về sau sẽ chậm chạp , và dễ phát sinh bệnh .Nhưng cũng có cái hại , khi nuôi thả , gà dễ ăn lung tung , dễ bị bắt trộm , và gà mắc bệnh sợ người.
    - về nuôi nhốt chuồng.
    về chuồng thì có nhiều loại , 1 có máng , 2 không máng ,
    +loại có máng : loại này thường nhiều người nuôi gà cảnh hay dùng ,
    ưu điểm : dễ dọn , gà lúc nào cũng sạch sẽ , và lông không bị dây bẩn ,
    nhược điểm : do được làm bằng các thanh kim loại , hoặc gỗ , nên dễ va chạm với lông đuôi , gây chẻ đuôi , gập đuôi . ( vì gà luôn có thói quen ngủ sát tường , nên không thể tránh được tình trạng , sáng dậy lông đuôi tự dưng bị chẻ.
    + với loại không máng
    nói là không máng , thực chất loại này là nuôi chuồng dải cát hoặc dải mọi thứ khác ,
    riêng kinh nghiệm của mình thì nhốt chuống này là hay nhất.
    có những loại sau : 1 là cát , 2 là xỉ , 3 là trấu.
    với gà con , mình khuyên các bạn nên dải trấu trộn thóc và cám .
    vì trấu làm cho chân gà ấm , và đổ thóc và dải cám ở dưới có công dụng làm cho gà con có thói quen bới trấu để tìm thức ăn. gà sẽ luôn vận động và chắc chắn là hơn khi bạn nuôi gà con mà nó cứ đứng im rồi bất tỉnh.
    về cát và xỉ than , có tác dụng hút ẩm nhanh , nhưng không thể mang lại lợi ích bằng trấu được .

về chuồng , nếu bạn có điều kiện , thì mua chuồng , giờ ở Hà Nội có bán rất nhiều chuồng niox và sắt rất đẹp và bắt mắt. nếu ai muốn mua thì cứ alo mình. sẽ rẻ hơn rất nhiều so với bạn đi mua ngoài hàng , vì người nhà mình bán đồ này .Nhưng chỉ mua 1 cái thôi nhé. mua nhiều không có lời nên không bán đâu %3cO%3c%3cO%3c.
    còn ai mới chơi hoặc không có tiền mua chuồng. mình có thể bầy cho các bạn 1 cách nuôi chỉ mất khoảng 20k .
    bạn mua 1 hôp cát tông , tùy theo không gian nhà bạn , mình có 1 cái hộp để máy giặt . cắt ra , mua ít lưới mắt cáo , làm cái lóc hình cung , dưới dải trấu , sẽ rất đẹp mà nuôi gà không bị hỏng lông.1 tháng bạn thay trấu 1 lần là ok , nhà mình xung quanh có 5 cái nhà thờ của mấy nhà bên cạnh , nên mình 2 tuần thay 1 lần , thực sự thì 2 tháng các bạn thay 1 lần cũng không có mùi gì cả.

xong việc chuồng trại ,

giờ đến cách nuôi .
    đối với nuôi gà con.
    mua hè thì không sao , nếu rơi vào mùa đông các bạn nên đầu tư 1 cái bóng đèn khoảng 6W . thắp 24/24 cho gà , ( không tốn điện đâu ).
    nên nuôi gà con trong 1 diện tich nhỏ , trảnh nuôi diện tích lớn , trúng gió là nghẹo cổ và nghẹo chân như gà mình ngay đó. lúc đó lai tốn tiền mua mật gấu về bóp.%3cry%3cry
    gà con nên dải trấu trộn thóc và cám .cho gà uống ít nước . để ở nơi không có gió. nhà bạn nào có trần thì khi nắng đừng dại mang nên cho gà con phơi nhé. xuống là không hiểu vì sao nó chết đâu.
    nên phòng các bệnh cho gà , thuốc phòng bạn nên mua ở đường Giải Phóng ( gần chợ mơ cũ , và DH kinh tế quốc dân ý ) .
    uống thuốc sẽ tránh được nhiều bệnh như dù , đậu .
    xong gà con.
    đến gà trưởng thành .
    cái này hơi phức tạp .
    đối với ai có vườn hoặc sân thì không sao , sáng thả gà chiều bắt vào chuồng. đẻ nó tự đẻ , ấp nó tự ấp luôn. và mất cũng tự mất luôn %3cO%3c%3cO%3c.
    nhưng đôi với nuôi gà trong truồng.
    có con gà mái tốt.
    nó đẻ rồi ấp , mà không có vấn đề gì cả . chỉ cần cho ăn thóc mỗi ngày.
    nhưng có con gà , nhốt trong truồng nó đẻ kém , rồi đẻ xong ăn luôn trứng .cái này là rất nan giải .
    khi bạn nhốt truồng , về vấn đề thiếu canxi , bạn nên mua bột canxi cho gà lúc đẻ.
    mua tôm , cá , ngô cho gà ăn bổ xung để nó đẻ tốt và đúng ngày.
    gà nhốt thường hay bị mắc bệnh không ấp .
    cái này trước mình cũng gặp nhiều.
    gà mình để trên vườn thì nó đẻ và ấp tốt , nhưng đến khi về nhà nhốt truồng nó lại không ấp.
    cách này mình học được của HoangAnh .
    bạn nên nuôi gà đẻ vào chuồng có chiều dài . dài khoảng 1m thì tốt. ngang chỉ cần 50 cm là đủ. 1 góc để tổ .
    cho gà trống ra riêng 1 chuồng và chỉ cho đạp mái 1 ngày 1 lần . cái này cho chắc . bạn có thể cho gà đạp 4 ngày 1 lần cũng không vấn đề , đảm bảo sẽ vẫn có trống . gà mái luôn được nhốt riêng . khi đẻ nó sẽ tự tìm được vào ổ , nếu con nào tự đẻ vào ổ thi con đó chắc chắn sẽ ấp. mình đã kiểm chứng lời HoangAnh nói và đã có kết quả . tránh nuôi trống cùng truồng khi đẻ. vì gà trống có thói quen bới ổ , sẽ làm vỡ trứng.nên tìm ít vôi ở tương cho gà ăn để bổ sung lượng canxi.
    nếu trong trường hợp bạn nào không muốn cho gà ấp hoặc gà ấp kém , có thể tìm đên máy ấp trứng , giá thì trương h là 1tr2 hay sao ý. nhưng ai muốn làm có thể tới mình , mình sẽ giúp , chi vỏn vẹn khoảng 400k .
    cách làm máy ấp mình có học của nhocmjnh . đạt kết quả cao.
    còn làm sao để có được 1 con gà đẹp , có nhiều cách .
    muốn có 1 con gà lông mượt : bạn nên cho gà tập dần ăn lạc và vừng.
    lúc đầu chắc nó không ăn Lạc , cứ nhét vào mồm về sau nó sẽ quen , ngày ăn 2 >> 4 củ thôi. Lạc và vừng sẽ giúp con gà lông óng mượt hơn
    muốn làm con gà có lông đuôi dài hơn ( 1 tí thôi )
    ban dùng kéo bấm cắt hình vòng cung ngọn đuôi , cắt 1 ít thôi nhé. 1 tí thôi.khoang 20mm thôi. nó sẽ mọc ra lại và sẽ dài hơn 1 tẹo , mình đã thử nên yên tâm. nhưng kết quả là 1 tí thôi nhé.
    muốn làm con gà không bị mất , đi lạc khi bị xổng , bạn nên cho 1 ít muối vào nước uống. 1 ít đủ để có 1 chút của vị mặn , gà uống quen ,về sau dù nó xổng thì nó vẫn sẽ về. vì nó quen vị nước của nhà mình.và thằng trộm nào bắt phải thì chắc nó cũng die vì gà không uống nước thôi.
    về gà đẻ. mình có giải thích 1 chút ,khi bạn nào mua gà mái , đừng có ham con gà mà người ta bảo là đang đẻ mấy quả ,dù con gà có đẻ tốt đến mấy thì hầu như khi về nhà mới nó cũng tịt đẻ để chờ lứa sau .
    và khi mua gà mái. khuyến cáo mua gà đẻ rồi. chỉ nên mua của người thân hoặc có sự tin tưởng cao . vì là bạn , bạn có bao giờ bán 1 con gà mái đẻ tốt ấp tốt mà lại bắt mắt không. hiếm lắm đó.

Thông tin chủ đề