+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Hiện kết quả 1 tới 10 của 22

Chủ đề: Em vừa mua một chú Chào mào bạch đề Móng trắng...

Thành phố
    Huế
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 37 lần trong 32 chủ đề

Em vừa mua một chú Chào mào bạch đề Móng trắng...

Chào anh Tuấn (Bạch đề) cũng các bác thích chào mào. Sáng nay em vừa mua đc một chú chào mào bạch đề 2 móng trăng. Hic, chú chào mào người ta nuôi cũng được khoàng 4 hay 5 tháng gì rồi. Những bộ lông vẫn còn 100% màu của chim bổi, vẫn chưa được dạn người lắm. Dáng đứng vẫn còn như dáng chim bổi mới mua về, lông lá không được mướt lắm, rất may là nó cũng đang đổ lông để thay lông. Chú bạch đề này có 1 móng trắng + 2 lóng chân ở chân sau, còn móng trăng phía trước chỉ có móng trắng thôi, tuy nhiên cái móng phía trước khá to, móng trăng và ngón chân ngoằn cong lại. Nhìn 2 cái chân của chú bạch đề này nó to và sần khác rõ rệt những chú chào mào bình thường khác, tuy nhiên em biết chú này vẫn chưa già vì sần trên ống chân vẫn chưa có. Hứa hẹn chú bạch đề này hay, vì lúc chuẩn bị mua, em đem cho nó kè với 1 chú chim ngoài, nó kéo giọng và kè ngay....thế là em mua về. Bây giờ phải om cách nào để chú này thay lông thật nhanh và đủ chất anh BĐề cùng mấy bác nhỉ. Có nên thúc thêm tép khô riêng bột cho chú một thời gian ngắn trước để nó thúc nhanh quá trình rụng và thay lông, rồi sau đó bắt đầu tẩm bổ chất dinh dưỡng như cào cào, trứng không nhỉ ?....Mong mấy bác góp ý giúp.

chua biet gi Khách
    Ôi, nghe bác tả về chú Chào mào đó mà em thích quá, vậy bạn cứ chăm cho nó tốt vào, ăn hoa quả vào, sâu tươi, châu chấu ... rồi đậy áo lồng lại vậy là thay thôi -( mình k biết nhưng mới nghe các anh ý nói thế nên cũng nói vậy thôi).

Thành phố
    Đà Nẵng và USA
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 445 lần trong 149 chủ đề

Nuôi chim thì cứ theo tự nhiên

Bay giờ là vào mùa thay lông, chúng sẽ thay lông từ bay giờ cho tới tháng tháng 3 để vào mùa đẻ trong thời gian này nó sẽ thay lông thôi. Nuôi chim mình cứ chăm sóc đầy đủ nhưng thứ cần thiết. Không nên vội muốn cho nó thay lông, nó dù sao là bổi em nên để riêng nó ra cho nó hót với nhưng chú chim mồi ở nhà. Khi quen tiếng chim nhà mà một khi nghe tiếng chim lạ nó sẽ hót điên lắm đặc biệt là qua khi thay lông. Thỉnh thoảng nên đêm treo ra cây cho quen. Chứ có mấy chú cứ nuôi mãi trong nhà riết rồi lúc đi đánh treo trên cây thì anh ta nghĩ ngơi không chịu chơi gì cả. Anh thấy cho ăn tép cũng không ảnh hưởng gì bằng cho ăn cào cào xanh là tốt nhất. Vì thức ăn tươi.

hihi Dù sao ai cũng đồng ý là nuôi bổi phải nhẩn nại gióng y câu cá vậy thôi. Phải tốn thời gian chăm sóc vậy khi nó lên chim mồi mình mới gật hái và hiểu con chim của mình từ giọng hót cho tới tính nết nó vậy. Bởi một con mồi mà mình luyện từ bổi mình có khá ấn tượng hơn là chim mồi mình mua về cho dù hay.
    Bạch Đề

chua biet gi Khách
    Anh Bạch Đề & các anh trên diễn đàn chim cảnh ơi, em thích Chào mào lắm, nuôi lâu rồi nhưng chỉ biết nuôi, nghe hót, chọn chim thì cứ chọn con nào dáng đẹp: mào cao, thân to dài, đuôi "rẻ quạt", dáng đứng cao cầu, thẳng lưng, má đỏ to, mỏ thẳng, hót tròn tiếng (Ví dụ như bắt cô trói cột) và tất nhiên là nếu may mắn nhìn thấy con nào "mơ" thì em tóm ngay. Theo anh như vậy đã đủ những yếu tố để chọn con chim Chào mào chưa vậy? Bác có thể chỉ cho em cách phân biệt giọng Chuông, thổ, Đồng ... không? EM chưa biết phân biệt chất giọng bác à!
    Không biết ở ngoài trời những con "bạch đề" đó có phải là chúa một vùng bác? Hơn nữa em nghe có vài người nói Chào mào trắng là một loài khác so với chào mào bình thường, điều này bác thấy sao?
    Những con móng trắng như của bác Hoàng nói ở trên đã thuộc vào loại chim "quý hiếm" hay chưa vậy bác? Loại đó em cũng chưa thấy lần nào cả!

chua biet gi Khách
    Con Chào mào hoa mơ trên Avanta của bác Bạch đề đẹp quá, bác đang nuôi nó à? bác có thể đưa ảnh của nó lên cho anh xem xem được không vậy bác?

Thành phố
    Thủ đô
    Cảm ơn
    425
    Được cảm ơn 232 lần trong 135 chủ đề
    Bác Bạch đề nói đúng đấy, con chim tốt nhất là để cho nó có thời gian nghỉ ngơi, "thư giãn", không chỉ trong mùa thay lông mà cả trong cả thời gian mình nuôi nó. Để chim Chào mào thay lông thì bạn Hoàng cứ để chim chỗ yên tĩnh, cho ăn tốt, phủ áo lồng (chỉ mở ra lúc cho ăn & dọn lồng), cũng nên cho ăn thêm nhiều châu chấu, cào cào (mình đồng qua điểm với bạn chua biet gi).
    Tất nhiên như ở trên bác B.Đề đã nói, nuôi chim mộc là rất cần thời gian & phải nhẫn nại 1 chút! Hi vọng bạn sẽ sớm có chim chơi trong vòng 03 tháng nữa!
    hí hí.. hí hí .. hí hí ..

Thành phố
    Đà Nẵng và USA
    Cảm ơn
    0

Bạn chọn vậy là cũng khá giỏi rồi đấy!

Trích dẫn Trích dẫn bài viết của chua biet gi Xem bài viết
    Anh Bạch Đề & các anh trên diễn đàn chim cảnh ơi, em thích Chào mào lắm, nuôi lâu rồi nhưng chỉ biết nuôi, nghe hót, chọn chim thì cứ chọn con nào dáng đẹp: mào cao, thân to dài, đuôi "rẻ quạt", dáng đứng cao cầu, thẳng lưng, má đỏ to, mỏ thẳng, hót tròn tiếng (Ví dụ như bắt cô trói cột) và tất nhiên là nếu may mắn nhìn thấy con nào "mơ" thì em tóm ngay. Theo anh như vậy đã đủ những yếu tố để chọn con chim Chào mào chưa vậy? Bác có thể chỉ cho em cách phân biệt giọng Chuông, thổ, Đồng ... không? EM chưa biết phân biệt chất giọng bác à!
    Không biết ở ngoài trời những con "bạch đề" đó có phải là chúa một vùng bác? Hơn nữa em nghe có vài người nói Chào mào trắng là một loài khác so với chào mào bình thường, điều này bác thấy sao?
    Những con móng trắng như của bác Hoàng nói ở trên đã thuộc vào loại chim "quý hiếm" hay chưa vậy bác? Loại đó em cũng chưa thấy lần nào cả!
    Bạn chọn vậy là giỏi rồi chứ chưa biết gì nữa, vâng thì tướng chim không cần to quá VD: như trong một lồng chim bổi mình thấy con nhỏ quá thì không bất là cái chất rồi, đoi khi lại bất trúng chim mái nếu tướng chim nhỏ. Ta chọn con thon đòn dài tướng chim dài như chọn Vanh Khuyên vậy, cặp ức phải đen đẹp dài nếu gần chạm nhau thì quá đã (rất hiếm ức dài nhé) về phần đuôi nếu bạn chọn chim mồi mà đuôi rẻ quạt thì bỏ không. Con chim mồi đã sung thì đuôi phải om gọn tức là sếp lại gọn thẳng mới là đẹp của chim mồi. Chỉ rẻ quạt tức là xòe ra rồi bụng cánh trừ khi nó đấu với chị khác. Về phần chim bổi mà rẻ quạt tại vì nó còn nhát phần đông em nào bay trong lồng ta mới mua về điều xòe đuôi hết. Nhưng khi đứng trên cầu phải sếp lại thì chim có thể dạn lẹ hơn và tiến triễn nhanh hơn mấy chứ cứ xòe đuôi hoài tức là còn sợ đặc biệt khi cái mũ cứ sẹp xuống. Còn thành phần khác bạn đã nói đúng hết rồi đấy. Đặc biệt nếu khi chọn chim nếu ở chỗ bán chim có con chim thuật bạn kê gần lồng thử nếu con chim thuật hay mồi kia đấu em nào dám tới sát đấu tướng khá đẹp thì hốt liền.
    Về phần giọng chim tôi đã post reply cho topic Giọng Chào Mào làm sao phân biệt hay dở (trong topic của bạn LeThanhKien) giọng chuông thì mấy hôm có bạn nói là giọng đổ như tôi nói tại vì tôi có post mấy file của Thái. Tiếng hót thường thì bất đầu từ wit' nhưng giọng đổ thì giọng bạn nghe rất nặng như có dấu nặng khi nó cắt tiếng hót vậy như giọng wet. dấu chấm là dấu nặng dưới chữ e nhé. Giọng chuông hay đổ là giọng chim già hoặc con đầu đàn rât là phong phú nó có thể có nhiều giọng hơn mấy em thường nghe rất đã tai nếu phân biệt các giọng khác nhau của nó. Bạn có thể nghe rất nhiều khi nó đấu nhau. Giọng này còn dùng để dọa nạt đối phương, để coi ai lép vế hihi. Đây là cái đặc điểm nuôi Chào Mào thành mồi. Chúng đấu nhau (Chỉ kê lồng sát nhau không chứ không đấu thong lồng như Hoa Mi) chúng sẽ biễu diễn rất là hấp dẫn như xòe đuôi bung cánh và đấu giọng hót liên tục (có con sung hoặc hung quá sẽ kêu kekekeke cho đối phương sợ hải. Cho nên mình không dùng con chim mới một năm đấu với mấy em mồi sành đời là vậy. Sẽ khiến chim bể, điều này tượng tự như họ thi tiếng hót Chòe Lửa mà tối có đọc qua vài thong tin vậy. Một con chim già tuổi đời đối với đấu đá đấu hót không phải là chuyện lớn nhưng đối với em vừa qua năm tuổi dể bị hoảng sợ, sau này có thể bể chim không hót sung hay được hoặc đấu đá. Tuy nhiên có ngoại lệ nhưng trừ khi có em bổi hay.

Về phần bạch đề, hoa, mơ thì dạn này do bị gene đột biết mà thành. Không phải Chào Mào trắng cũng là do Chào Mào thường bị đột biến dị dạn (như mấy anh bạn Thái nói là Mutation) tùy vào con bị nhiều ít thôi. Ngoài thiên nhiên mấy em bị đột biết nhiều thì thường bị ăn hiếp bởi chim bình thường có thể do chúng khác tướng. Cho nên ta ít khi thấy ngoài thiên nhiên được đôi khi hên bẩy hoặc mùa về được em trắng lông đuôi/canh hoa sơ sơ trên người hay móng trắng mà thôi. Không biết do nó bị ăn hiếp quá cho nên phải tự luyện nghề khá hơn mấy em chim thường hay sao đấy( đây là thong tin tôi trao đổi với các bạn Thái Lan vì họ nói là chỉ đi bẩy rồi tìm thấy chim con nơi tổ thôi vì chim mẹ khi thấy chúng hoa trắng hoặc trắng bóc sẽ bỏ con hoặc lớn lên cũng bị các bạn bình thường không cho đi chung đàn) cho nên chúng rất đặc biệt ở Thái Lan bạch đề rất là đất hơn chim mồi bình thương. Con tôi post trên avatar là tôi lấy từ trang web Thái thôi bạn có thể coi trong mấy topic về Chào Mào cũng có post vài hình đẹp đó.

PS: bạn muốn nghiên cứu thêm bạn có thể đêm con chim nuôi cở một năm đi dợt kê lồng gần nhưng con chim một năm khác bạn nếu đúng chim thì bạn sẽ có nhưng biểu diễn rất là sướng tai lạ măt mở mang kiến thức về Chào Mào thêm hihi nuôi gì cũng vậy từ từ học hỏi và tự nghề giậy nghề qua con chim của mình.

Thân
    Bạch Đề

Thành phố
    DAT LANH
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Chào các bác! em đọc bài ở trên mà quá lý thú, vậy anh Bach đề ơi, trước đây em có 1 con mồi nhưng nó toàn bị gẫy lông đuôi, vì sao vậy anh? (con mồi đó nuôi lâu rồi, già tuổi lồng rồi!)

Thành phố
    Đà Nẵng và USA
    Cảm ơn
    0

Chim mà gẫy lông đuôi có hai trường hợp

Một là ta mới mùa nó về ngoài tiệm là chim bổi lại treo gần người nó bay nhảy lung tung.
    Đuôi của nó va vào nang lồng gẫy mất một nữa phần đuôi là bình thường. Nhưng mà vụ này cũng ít lắm, tùy thuộc vào con bổi tung lồng quá hay không nữa.

Về phần chim mồi đã dạn rồi mà cứ gẩy đuôi là mùa thay lông không qua được quá trình thay lông tốt như thức ăn và cách chăm sóc.

Như vào mùa thay lông chim cần thêm chất để bổ sung cho lông mau mọc. Thông thường mình bổ sung thêm cào cào phần đông mỗi ngày. Để lồng chỗ thoáng, sạch sẽ.
    Mình nên phơi nắng vào ngày nắng ấm. Chim nuôi nếu thiếu phơi nắng có thể do bị sâu ăn lông. Cách này chỉ có thể phơi nắng mỗi ngày cở chưa đầy 10 phút hay thấy chim hả miệng là đêm vào. Phơi nắng khiến cho bộ lông om gọn lại và đặc biệt là sau khi tắm mới phơi để sạch lông. Khi thay lông trùm lồng chỉ vào ngày lạnh chứ ngày ấm, ta nên để thoáng cho nó thoải mái, và phơi nắng sẽ đẹp liên. Tôi nuôi y vậy chưa bao giờ bị hư lông đuôi sau khi chim bổi qua một lần thay lông là đẹp liền.

Đây là hình mà bạn Chưa Biêt Gì muốn coi

Bạch Đề

Thành phố
    Thủ đô
    Cảm ơn
    425
    Được cảm ơn 232 lần trong 135 chủ đề
    To BachDe: hình con trên thì đẹp trai đó nhưng con trắng ở dười nhìn như con Yến bạch ấy nhỉ, trắng gì mà trắng thế, mắt đỏ ngầu luôn, con này gọi là Bạch tạng hả bác?!
    hí hí.. hí hí .. hí hí ..

+ Trả lời chủ đề
Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Thông tin chủ đề