+ Trả lời chủ đề
Hiện kết quả 1 tới 9 của 9

Chủ đề: tim nguyên nhân dính vây bơi

Thành phố
    tp.Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 45 lần trong 8 chủ đề

tim nguyên nhân dính vây bơi

mình cũng chỉ mới làm quen với cá dĩa thôi, các bạn cho mình hỏi không biết tại sao mấy hôm nay mấy em cá của mình tự nhiên vây bơi nó dính vào người lâu lâu mới thấy nó hoạt động và vậy lung nó không còn dựng lên nữa mà nó nằm ép xuống thân, màu của nó thì bị hơi đen lại, thể trạng nói chung không được khỏe. các bạn có thể góp ý cho mình nguyên nhân và cách khắc phục (cố gắng đừng để cho mình phải đi rước mấy em mới về). cảm ơn nhiều.
    thân

Thành phố
    Cần Thơ
    Cảm ơn
    9,103
    Được cảm ơn 9,404 lần trong 2,488 chủ đề
    Chắc chắn là cá của bạn bị nấm rồi. Bạn nên mua thuốc trị nấm về ngâm ngay đi.

Thành phố
    Tp.HCM
    Cảm ơn
    417
    Được cảm ơn 582 lần trong 261 chủ đề
    Hieumap ơi , mình có cách này làm cho bạn tay nghề nuôi cá dĩa tiến bộ nhanh lắm : Số là mình cũng có một con bông cúc khoảng 6cm đang có triệu chứng giống y trang con của bạn , nhưng con của mình chỉ "nóng sốt nhứt đầu " vào thứ 2,4 6, thôi ... cuối tuần thì khỏe lại à ... Thấy bạn có "tâm" với cá dĩa nên mình tạo điều kiện cho bạn học hỏi luôn ..hihi ...có nhả ý thì wa bên mình bắt nhé (khi đi nhớ không mang theo dao búa ..khakha) Mình trú tại Tân Bình , sau trường Nguyễn Thái Bình -lý thường kiệt đường .

Thành phố
    SAI GON
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 chủ đề
    bạn mua thuốc trị nấm (nhớ hỏi người ta liều dùng ) rối nâng nhiệt độ lên cao một chút trong vòng vài ngày là ok

Thành phố
    tp.Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của duyliem Xem bài viết
    bạn mua thuốc trị nấm (nhớ hỏi người ta liều dùng ) rối nâng nhiệt độ lên cao một chút trong vòng vài ngày là ok
    tên thuốc là gì ? nhiệt độ nâng lên bao hiêu thì đủ. mình nóng ruột lắm rồi.

Thành phố
    tp.Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của candat Xem bài viết
    Hieumap ơi , mình có cách này làm cho bạn tay nghề nuôi cá dĩa tiến bộ nhanh lắm : Số là mình cũng có một con bông cúc khoảng 6cm đang có triệu chứng giống y trang con của bạn , nhưng con của mình chỉ "nóng sốt nhứt đầu " vào thứ 2,4 6, thôi ... cuối tuần thì khỏe lại à ... Thấy bạn có "tâm" với cá dĩa nên mình tạo điều kiện cho bạn học hỏi luôn ..hihi ...có nhả ý thì wa bên mình bắt nhé (khi đi nhớ không mang theo dao búa ..khakha) Mình trú tại Tân Bình , sau trường Nguyễn Thái Bình -lý thường kiệt đường .
    cảm ơn bạn để mình coi khi nào rảnh là tìm tới bạn thọ giáo liền (cho địa chỉ vậy thì có trời tìm).
    hẹn gặp sau

Thành phố
    Q TÂN PHÚ TPHCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Chào Bạn
    Trường hợp này bạn nên nâng nhiệt độ lên khoảng 30-32 độ C, mực nước cao 20cm thôi( để giảm áp lực nước cho cá), ra tiệm cá mua chai thuốc trị nấm của TQ hiệu GOLDEN RAINBOW ( chai màu xanh có nắp màu cam) liều lượng 10 cc/ 100l nước nếu cá lớn thì 15cc/100l nước. khoảng 3h thay nước đáy 1/2 lượng nước ( thay nước đáy vì nấm hay chìm dưới đáy )rồi cho thêm 1/2 lượng thuốc trên vào, thay liên tục 3 lần rồi lần thứ 3 để nước 1 ngày quan sát nếu không hết thì làm lại từ đầu .

Lưu ý khi cho nước vào thì cho chảy vào từ từ thôi và cây sưởi để đúng mực nước nghe.

Chúc Bạn may mắn và thành công nhé.

Thành phố
    tp.Hồ Chí Minh
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Trích dẫn bài viết của dc khanh Xem bài viết
    Chào Bạn
    Trường hợp này bạn nên nâng nhiệt độ lên khoảng 30-32 độ C, mực nước cao 20cm thôi( để giảm áp lực nước cho cá), ra tiệm cá mua chai thuốc trị nấm của TQ hiệu GOLDEN RAINBOW ( chai màu xanh có nắp màu cam) liều lượng 10 cc/ 100l nước nếu cá lớn thì 15cc/100l nước. khoảng 3h thay nước đáy 1/2 lượng nước ( thay nước đáy vì nấm hay chìm dưới đáy )rồi cho thêm 1/2 lượng thuốc trên vào, thay liên tục 3 lần rồi lần thứ 3 để nước 1 ngày quan sát nếu không hết thì làm lại từ đầu .
    Lưu ý khi cho nước vào thì cho chảy vào từ từ thôi và cây sưởi để đúng mực nước nghe.
    Chúc Bạn may mắn và thành công nhé.
    cảm ơn bạn may quá nhà minh cũng có 1 chai Golden Rainbow mua lâu rồi nhưng chưa dùng. hiện tại mình đang thử dùng Abocin và nâng nhiệt độ lên 32, điều trị được 2 ngày thấy tình trạng cũng hơi đỡ đỡ, mấy em có vẻ năng động hơn, các bạn cho hỏi không biết có ai đã dùng thuốc này chưa cho mình xin một chút góp ý (tụi la hán nhà mình bị nấm mình dùng Abocin rất hiệu quả) nên mình đánh bạo cho mấy em dĩa dùng thử.

Thành phố
    Q TÂN PHÚ TPHCM
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 chủ đề
    Dùng Abocin mà thấy có hiệu quả thì cứ tiếp tục dùng, vì chữa bệnh cá nhiều khi phải thay đổi nhiều cách trị. Thử 2-3 lần mà không hết thì phải đổi thuốc khác liền, mà cá của Bạn đã chịu thuốc Abocin thì quá tốt rồi.
    Chúc cá của Bạn mau khỏe nhá.

+ Trả lời chủ đề

Thông tin chủ đề