1 bầy la han có bao nhiêu con đẹp

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi luohan1992, 12/12/05.

1. luohan1992

luohan1992 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi là mình có ép ra 1 bầy la hán nay đã được 2 đốt tay nhưng trong đó mình lựa ra được 2 con đẹp ko biết là 1 bầy có bao nhiêu con đẹp

2. thapbat

thapbat New Member

Thích đã nhận:
    93
    ^^ hi hi mot bay co' nhieu` con dep. nhungca' trong' ca' mai' phai dep co ca' bo' me. ma` xau la co' con cung xau theo a`

3. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    theo em nghĩ, cái này rất khó nói, nó tùy thuộc vào bộ gen của cá bố mẹ, dòng càng thuần thì tỷ lệ cá giống bố mẹ càng cao.

4. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Trong 1 bầy cá bột, những con đẹp luôn là con khỏe mạnh và giành đc nhiều thức ăn nhất. Bác cứ quan sát khi thả mồi vào, những con khỏe mạnh luôn giành trước và sẽ đánh đuổi các con yếu lại gần. Bác nên tách những con như vậy ra nuôi riêng vào từng ngăn 1( mỗi ngăn 10-15cm . Đây là cách có thể xách định chính xác đến 70%, sau đó trong thời gian nuôi dưỡng thêm mới có thể biết đc.
    Thân!

5. whiteman

whiteman New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cứ năn nỉ mọi người trong diễn đàn nuôi mỗi người vài con sau chừng một năm sẽ post hình lên cho bác coi con nào đẹp

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mình nghĩ trong đàn cá sẽ có rất nhiều con có mình đẹp (dĩ nhiên là cá bố mẹ phải đẹp mới dc), còn tỉ lệ vừa có đầu đẹp mà mình cũng đẹp thì chắc là 1/1000. mình đưa ra tỉ lệ này vì mình nhận thấy trên diễn đàn có hơn 1000 thành viên mà chỉ có 1 vài người là may mắn có được 1 chú ngon lành dc nuôi từ cá bột lên (nói là vài người chứ mình thấy chỉ có 1 người là may mắn nhất thôi).
    mình nghĩ vậy, nên nói bậy, mong ko phải vậy.

7. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Một bầy cá bột khoảng 1000 con nhưng chỉ có khoảng 10-15 đẹp àh .

8. haductam9cc

haductam9cc New Member

Thích đã nhận:
    0
    em không đồng tình với ý kien cua bac chihong. như bác kaboom đã nói " cái này rất khó nói, nó tùy thuộc vào bộ gen của cá bố mẹ, dòng càng thuần thì tỷ lệ cá giống bố mẹ càng cao." em nghĩ ngoài những yếu tố trên còn cộng thêm yếu tố phụ như môi trường .ánh sáng và lượng oxy nữa ạ .
    chúc các bác mọi điều tốt lành

9. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    uh khi bạn nuôi để ép đẻ thì bạn nên chọn ra bố mẹ ,chẳng hạn con trống có gien trôi là cái đầu và con mái có gien trội là châu mà màu đẹp thì khi chúng nó cho ra đàn con ,thì chúng nó cũng sẽ mang gien của cả bố lẫn mẹ không ít cũng nhiều,còn nếu cả bố lẫn mẹ đều đep thì chắc chắn đa số cá sẽ là đẹp

10. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    à, các bác có biết câu: " Bố mẹ cú đẻ con tiên" không nhỉ?, biết đâu bố mẹ xấu lại có con đẹp thì sao nhỉ ?? (Nó giống ông hàng xóm), nói chung là chọn cá bột thì may mắn là phần lớn, nuôi một thời gian, lúc đó mới biết các bác nhỉ ?
    Em nói gì không phải, mong các bác bỏ qua cho.(Em còn non kinh nghiệm lắm)

11. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    đúng... he he he việc chọn cá bột thành công may mắn là chính... công việc của chúng ta chỉ là làm tăng xác xuất để có được một con cá đẹp... em nghĩ có vài cách để tăng xác xuất này lên được một chút:
    - mua với số lượng tương đối lớn... xác xuất sỡ hữu được con cá đẹp trong bầy cá của bạn sẽ cao hơn...
    - mua chổ mà bạn biết rõ về cá cha mẹ... nếu cá cha mẹ đầu đìu bự thì việc xác xuất có con đầu bự là cao... (cái nì chỉ đối với cá VN-còn cá nhập thì thua)
    - còn một cách chắc hơn là nuôi cá đã tương đối có hình có dáng rùi... dựa vào king nghiệm của mình mà đánh giá tương lai của cá... dĩ nhiên cá lớn hơn thì giá nó cũng không thể như giá cá bột được...