1 bể cá mới đây

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi hoangduy, 10/3/08.

1. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    hồ làm từ Tết nhưng giờ mới có tgian đưa lên để a e nhận xét,tay nghề non nớt lắm ợ:blushing:

,chụp bằng máy cùi nên chất lượng không được tốt lắm,mong anh e thông cảm:D

2. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hồ của bạn nhìn rất đẹp. Nhưng mấy con san hô mồng gà và san hô mặt trời (suncoral) bạn không nên đặt chỗ có ánh sáng mạnh. Nó là loại sống dưới đáy sâu.

chúc bạn được như ý

3. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    ok,tks bạn đã góp ý giúp mình,mình sẽ lưu ý và sửa đổi.Mà có 1 điều,giờ nó nở không lớn lắm,nghe người ta nói chỉ cần ánh sáng mạnh,tăng thêm bóng đèn nữa thì nó sẽ nở bung ra thêm nhiều,ko biết nói vậy đúng ko các bác?

4. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoangduy
    Sun coral là loại coral sống trong những hang động và nở về đêm. Vì thế như bạn Cacanhbien đã nói thì Hoangduy cần phải tìm chỗ nào khuất ánh sáng cho nó. Một điểm cần lưu ý là loại này không nên để dưới cát mà phải để lên đá. Vì một khi nó bị cát lấp vùi các tissues sẽ chết đi. Một điều quan trọng khác là bạn phải cho nó ăn mysis shrimp hoặc Brine shrimp (mình không biết tên tiếng Việt) coi hình dưới.

Last edited by a moderator: 1/4/08
  5. hoangduy

Thích đã nhận:
    147
    thú thật,e mới tập tành chơi nên khi mua,người ta chỉ nói toàn những tên tiếng Việt của các loài cá,quỳ,san hô nên khi các bác gọi tên bằng mấy tên tiếng Anh thì e ko rành lắm,bác có thể nói rõ hơn nó là e nào trong bể đc ko?ah,còn cái thức ăn mà bác ko biết gọi tên là gì đó là TÉP ah,cái này thì thức ăn chính của e nuôi tất cả trong bể đấy ạ,tks các bác.Bác ko rành tiếng Việt e hỗ trợ cho bác,và ngược lại,e ko rành mấy tên chuyên ngành của mấy e này thì bác lại giúp ngược.Thú vị thật

6. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Hồ của bạn ko có máy bơm tạo sóng à? vậy mấy con san hô thân mềm sao sống đc vậy bạn?

7. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách trang trí hồ của bạn cũng đẹp lắm. Nhưng san hô nở không đẹp, còn nhỏ quá. Mình nghĩ nước của bạn chưa ổn. Nên xem lại.

8. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    mình cũng nghĩ như DragonKing . bỏ máy làm sóng sẻ giúp ích cho hồ vì nhờ sóng sẻ giúp đem thức ăn đến san hô và giúp san hô hoán đổi nước trong cơ thể. Còn với lại cái con sâu đỏ đỏ ở bên trái mình nghĩ không nên bỏ vào hồ vì nó cần chăm sóc kỹ. Khi chết thì nó có thể ngộ độc tất cả san hô khác.

9. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    San hô mồng gà có phải là một nhóm đỏ hơi nhạt màu nằm phía bên phải hồ phải không bạn ?

10. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    bạn coolpix nói đúng đầy. Hồ 8t của mình có tổng cộng 3 dòng chảy vòng vòng khắp hồ.
    Các bạn cứ để ý đi cho dù nuôi cá hay san hô nếu nuôi nước đứng yên, các bạn sẽ thấy con cá có vẻ lờ đờ nhưng nếu nưốc chảy mạnh thì nó rất hoạt bát và khỏe. Đặc biệt có nhiều loài rất thích đùa giỡn ngay dòng nước chảy.
    Đối với san hô thì càng cần vì nó ko di chuyển được, đành phải nhờ dòng nước đưa thức ăn và chất thải ra khỏi cơ thể.

11. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Chà, cacanhbien nói trong hồ của bạn có 3 dòng nước chảy à? 1 dòng máy bơm từ hồ lọc lên, 1 dòng của máy bơm tạo sóng, còn 1 dòng của cái gì tạo ra vậy bạn?

12. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    1 dòng chảy ngầm fía dưới lọc đáy từ từ đến phễu lọc mình nghĩ vậy !:-S

13. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    dòng chảy tùm lum là tốt nhất vì bạn muốn nước chảy khắp mọi nơi . 1 đem thức ăn đền tất cà san hô và sinh trùng sống trong đá từ mọi mặt. 2 là không có chổ nào cho chất đơ tụ lại (dead spot) . 3 làm sạch đá không cho chất dơ bám vào. hồ của mình thì để một trước một sau đồi diện nhau, nhưng khi san hô cứng của mình lớn hơn thì mình sẻ thêm mấy vô vì san hô có thể cản nước san hô khác .

14. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu có thể, bạn Coolpix hảy đưa 1 số hình ảnh hồ cá của bạn lên cho mọi người cùng thưởng thức đi nhé , nhất là hình ảnh của máy tạo sóng.

15. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    hồ mình mới sửa lại hôm qua . coi đừng cười nha.
    hình này là bên trái hồ, Zocazi thấy cái cục đen ở bên trái là máy thổi nước. Mình đặt ở trước.
    còn hình này bên phải và máy đặt ở bên phải, nhưng không thấy được vì san hô che lại.

16. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    chà, hồ của bạn coolpix đẹp quá. Mình thích mấy nhánh san hô cứng của bạn lắm và cả mấy xenia nữa. ở Việt nam thì kiếm máy em này dường như bótay.

17. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ của Coolpix thật đẹp , có những loại san hô mà mình chưa thấy bao giờ (xenia mà cacanhbien hỏi là loại nào vậy) . Hồ của bạn mình nghĩ phải dài khoảng 1,8 đến 2 mét nhỉ ! Cám ơn bạn đã giới thiệu về máy tạo sóng , ko biết ở VN có bán hay ko ? Nhìn hồ cá của bạn và hồ của cacanhbien mà xấu hổ thay cho hồ của mình (nhưng nhờ vậy mà mình có động cơ để phấn đấu đấy , thanks)

Mình thấy hồ bạn sắp xếp như phía bên phải thì rất đẹp , nhưng phía bên trái do có 1 số đế tròn kê mấy nhánh san hô nhỏ trông có vẽ ko được tự nhiên cho lắm (đừng buồn nghe coolpix )
    Con cá hề có 2 màu trắng - đen trông ''khêu gợi'' quá !

18. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to zocazi: theo mình biết ở nước ngoài đa số san hô người ta bán sẽ có cái đế giống như vậy. Và đặc biệt họ có 1 loại keo hay là chất gì đó có thể gắn chặt san hô vào thành đá. Nói chung, là loại keo đó quá tuyệt. hic..

Mình cũng ko biết diễn tả loại Xenia như thế nào nữa, bạn nhìn hồ của coolpix thấy mấy cái cọng có năm cánh trông có vẻ mềm mềm là nó đó.

19. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Zocazi: Xenia mà bạn Cacanhbien nói là cái màu trắng nằm ở gốc trái trong hình thứ nhì . Nó giống như những bàn tay trắng giơ lên và có thể chắp mở liên tục. cái của mình là môt trong nhiều loại Xenia, tên nó là Pulsing Xenia. Loại này sinh trưỡng rất lẹ, có thể to gắp 3 lần trong vòng 1 tháng nên nuôi lâu rồi bạn sẻ thấy phiền. Mình cắt bỏ nhiều rồi. hình này rõ hơn cho bạn coi [​IMG]

Những cái tròn đó là đá mà mình dáng san hô cứng vào. Sau một thời gian khi san hô lớn nên thì sẻ bao hết mấy cái tròn đó . Ngoài ra dùng cái đó thì mình có thể dời đi chổ khác nêu thích và khi mình thấy san hô không thích chổ đó thì mình có thể chuyển chúng đi chổ thích hợp hơn.
    Cacanhbien. keo đó giống như keo dáng mi ca hồ cá vậy thôi mà loại đặt. có thể dáng san hô cứng và mềm .

20. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Coolpix chơi hồ san hô mà có đầy đủ phương tiện để phục vụ thì thật là tuyệt . Loại keo mà bạn nói hữu dụng quá , Coolpix có thể mô tả 1 chút về nó được không , chẳng hạn về màu sắc của keo , độ dẻo ( độ kết dính),đặc biệt là tên gọi của sản phẩm , và cả tên hãng SX . Khi bạn dán san hô xong có cần đợi cho keo khô rồi mới bỏ san hô vào hồ không ? hay là loại này dán là dính liền ?