1 cách chế CO2 độc đáo

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi huynh anh, 13/8/08.

1. huynh anh

huynh anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là sao chép từ nơi khác qua, a e coi có giúp gì được không:). Mình thấy cách này làm cũng hay, có cả vale khóa nữa, cũng tựa như 1 bình CO2 nhưng thua 1 chút:)
    Tác giả: HOANG1212
    Nguồn:http://www.aquasaigon.org/forums/showthread.php?t=43
    Chào các bạn
    Chơi thuỷ sinh không như chơi cá.Để có một hồ thuỷ sinh đẹp phải có nhiều yếu tố như phân nền,ánh sánh thích hợp,chất lượng nươc....và đặc biệt là CO2.
    CO2 là một yếu tố mà nhiều người chơi cá khi chuyển qua chơi thuỷ sinh e ngại (mình không đề cập vấn đề hao tốn ở đây)vì nó rất nguy hiểm như nổ (cái này là banh xác chắc luôn)....rò rỉ(cái này cũng tiêu luôn..hehehe)
    Bản thân mình cũng đã xài qua bình CO2 và cũng đã bị nổ (chỉ nổ ống thôi mà đã hãi rồi)....nên quyết định chế CO2 xài (cái vụ này nhiều người nói mình bị khìn khìn..hehehe..)
    Sau khi dùng nhiều vật dụng để chế như chai lọ....v.v.v....thì minh thầy sử dụng bình tưới cây là tốt nhất
    Vật tư bao gồm:
    1-Bình tưới cây loại 2 lít
    2-Racco răng trong 15 răng ngoài 13
    3-Vale hai đầu răng trong 13 (màu đỏ)
    4-Đồng hồ đo áp suất răng ngoài 13.Loại 2kg
    5-Vale tiết lưu răng ngoài 13 nhét ống 6 li
    Thao tác:
    1-Nắp bình sau khi tháo ra hết ta thấy có 3 lổ
    2-Dùng bulong 6li dài 1 phân bịt lổ này lại
    3-Lổ trên cùng gắn đồng hồ đo áp suất
    4-Lổ còn lại gắn racco răng trong 15 răng ngoài 13
    5-Từ racco gắn vale hai đầu răng trong 13
    6-Cuối cùng gắn vale tiết lưu
    Nhớ sử dụng keo và cao su non để các mối nối được kín

Cách pha chế:
    Một ký đường+hai muỗng canh bột mì+năm viên men+1.5 lít nước
    Quậy tan đường với nườc ấm sau đó bỏ bột mì và men vào (chú ý nhiệt độ của nước dưới 41oC)
    Quậy đều hổn hợp trên và đậy nằp bình lại thật kín,để sau tủ lạnh khoản 36h....là có CO2 xài (hơi nóng của giàn nóng tủ lạnh sẻ giúp phản ứng xảy ra nhanh hơn)
    Khi CO2 hết bạn nên giử lại khoảng 30% hổn hợp củ và pha chế như ban đầu (nhớ canh lượng nước củ + mới là 1.5l)...như thế phản ứng sẻ nhanh hơn.
    Cách sử dụng:
    Khi trộn hổn hợp xong đậy kín nắp bình và nhớ khoá vale màu đỏ lại
    Khi đã có CO2 (căn cứ vào đồng hồ) bạn khoá vale tiết lưu lại và mở vale màu đỏ sau đó chỉnh vale tiết lưu để CO2 ra như ý muốn
    Chú ý:
    Bình tưới cây chỉ chịu được áp suất khoảng 3kg nên khi kim đồng hồ chỉ vào vạch trên 2kg thì bạn nên bỏ bình vào tủ lạnh khi không xài...nếu không bình sẻ nổ (mình bị nổ 2 bình rồi)
    Không nên lắc bình vì nước đường sẻ làm nghẹt vale tiết lưu -->vale thiếu độ chính xác
    Kiểm chứng bản thân:
    Nếu pha chế đúng như trên kết hợp với thiết bị tự động đóng ngắt CO2-2 giọt/3s thì mình xài được 30 ngày
    Kết luận:
    RẺ-HIỆU QUẢ-AN TOÀN
    Chúc các bạn thành công và thoải mái khi ngắm hồ thuỷ sinh (mổi lần ngắm hồ mà thấy bình CO2....oãi lém hehehe)

<DIV align=center>

2. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    cách này cũng hay đấy nhìn cũng rất thẩm mỹ,nhưng em e ngại nhất vẫn là vấn đề quá tải gây nổ binh,em cũng bị nổ mấy lần rồi,các bác có cách nào khác phục ko??các bác thử tìm cách chế 1 cái tự động xả khí khi áp xuất lớn vào bình đi,cái vân như của máy bơm hơi xe máy ý,khi bơm điện đầy bình thì bình sẽ tự xả như thế sẽ an toàn hơn,em bận quá và ko có thời gian lên bác nào làm được post lên cho anh em xem với nhé

3. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    mấy cái vụ này mình cũng kô rành nữa, mình thấy máya làm cái bình CO2 này đẹp nên muốn đưa lên cho a e xem thử, cũng có vale khóa nửa khi cần chỉ khóa thôi khỏi mất công chỉnh bộ đếm giọt, kô xài thì khóa lại là ok:). Mình cũng mới chân ướt chân ráo bước vào ts thôi, chưa đâu vào đâu cả nhưng theo mình đọc thì nếu muốn hạn chế tạo khí CO2 thì trước khi đi ngủ ta có thể đặt bình trong chậu nước cho an toàn sáng có thể đem ra ngoài trời nắng ấm hoặc để sau tủ lạnh cũng được, trước mắt mình chỉ biết có vậy nhưng nếu a e ai nghĩ ra được cái vale tự xả thì hay quá mình cũng mong lắm, được như vậy thì tốt còn gì bằng:). Mong a e góp ý thêm

4. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Tác giã làm ra cái này đã bị nổ 1 phát mặt cắt không còn máu nữa đó.

5. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
  6. cavangsaigon

cavangsaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình khi đã chơi một lĩnh vực nào đó thì việc tự tay chế tạo thiết bị để sử dụng sẽ thú vị hơn và thật là "sướng" khi nhìn ngắm tác phẩm của mình hoàn thành, đặc biệt trong thủy sinh của anh em mình, mặc dù có thể việc chế tạo này sẽ mất nhiều công sức và tiền bạc hơn khi bỏ tiền ra mua.
    Bản thân mình cũng vậy sáng đi làm tối về thì cứ loay hoay cưa cắt :blushing:, nhưng tiêu chí của mình là an toàn là trên hết, và vì cũng là người mới chơi ít kinh nghiệm, nên khi quyết định chơi CO2 thì mình tìm mua bình ngay bình chuyên dụng, mặc dù phải nhịn ăn sáng nửa tháng :laughing: (mình mua ở Lý Vũ và được anh codai tư vấn rất tỉ mĩ). Có lẽ thời gian sau khi tích lũy được kinh nghiệm sẽ tự tay làm một cái để thử sức. Nên mình có lời khuyên với các anh em mới chơi cẩn thận hơn với việc chế tạo CO2 này nhé. Vài lời nếu các bạn thấy phiền thì bỏ qua cho mình nhé.

7. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    hix, a hoàng nói thiệt hông zậy, sao e thấy gê quá:(

8. huynh anh

Thích đã nhận:
    2
    Mua bình CO2 thì đơn giản mình chỉ sợ nó..., thì nhà cũng... nhà mình lại có e nhỏ nữa,sợ nhất là nó nghịch, con nít ma nghịch thì có trời mới biết đấy chứ:(. Còn CO2 điện thì e nghe nói xài lâu nó bị hở điện, sao cái nào cũng thấy ớn hết, chắc e kô CO2 nữa quá~X(
    to a.cuong: hihi,cái này e cũng lụm lặt từ noi khác wa cho a e xem thử, e cũng kô bít là a đã làm 1 bài:)

9. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    cái vụ chế CO2 này nhìn thấy ghê ghê sao đó..................

10. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    thực ra cái vụ co2 này cũng ko đáng sợ như các bác đâu,như bình gas bếp gas đó mà người người vẫn dùng nhà nhà vẫn dùng đó thôi,em đang định làm cái van giảm áp như van của bếp gas ko biết có được ko ?có bác nào nghiên cứu về cái đó chưa ??còn về co2 tự chế thì đơn gian thôi nhưng ngại nhất là ko kiểm soát được ap lục ghây nổ bình nhưng vì mình toàn dùng bình nhựa lên khi nổ ko có gì đáng ngại cả (em cũng bị lổ mấy lần rôi)hiii
    Tóm lại em chỉ mún hỏi có bác nào dùng van giảm áp như van của bếp gas ko ??vì nhà em bán gas lên em định thử tận dụng xem thế nào,nhưng đang bận học dưới hn để hôm nào về quê xin baba cái làm thử xem !

11. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cóa cách nhanh ra cò mà còn nhiều nữa chứ giá cực rẻ
    đầu tiên bạn ra chợ mua men rượu loại ta hay nhỏ cũng được nhưng tốt nhất là mua loại nhỏ vừa rẻ iền mà con dễ lên cò hơn
    cần :1 mét giây oxi ,1 ít keo 502, 1 bình nước rửa chén loại lớn khoảng 4-5 lit" ji` đóa ko cóa thì lấy bình 1.5l cũng được nhưng làm bình nào cũng ra co2 nhiều hết nhưng bình lớn thì dùng lâu hơn đối với bình 4l thì đỏ nước khoảng 2-2.5l nước là vừa bỏ 6-7 viên men rượu loại nhỏ bằng đầu ngón tay với viên lớn ta bằng quả trứng gà thì chỉ dùng nữa viên( nhớ là phải đập nát ra đóa ) + 1 thìa rưởi bột mì loại thìa cở trung ( ko to ko nhỏ) 7-8 muỗn đường cũng bằng thìa đóa luôn thế là đã cóa co2
    cách làm : đổ nước vào xong rui` bỏ bột mì + men rượu + đường ( bỏ cái nào trước cũng được) xong khoắt một lỗ vừa khít với ồng dẫn oxi (dùng dao để khoắt cho nó đẹp ) đun ống oxi vào trong nắp khoảng 2-3cm thui nha. láy keo 502 nhỏ vào quanh ống ở nắp nhỏ mặt trong và mặt ngaòi cuối cùng là đóng nắp lại , gập 6 lần ống và dùng sợi giây su để bụt lại (phải đảm bảo là chặt nghen ) lắt bình thật mành khoảng 7-10 làm rui` đem ra phơi nắng nẵng càn cao thì càng tốt chỉ cần 7-9 tiếng là đã có c02 bình nhìn trông căng cứng ra nhìn đã lắm ( nhớ sau khi phơi xong là phải lắc 1 lần nữa ru` mới đem zô dùng ) chúc các bác thành công

12. podman

podman Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình dùng chai rượu cho nó chịu áp suất cao được k nhỉ ?

13. roonmu

roonmu Member

Thích đã nhận:
    14
    Sao mình toàn không thấy được hình của dd nhỉ?,,,,,,,,,,,,,,,,,,