1 cách ép cá mới

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi Claudio, 19/11/07.

1. Claudio

Claudio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ko bít co a e nào đã thử cách này chưa, riêng mình thấy ba hay cho ép và thấy là 1 phương pháp tốt nên đưa ra để a e cho ý kiến.
    Thông thường khi ép cá la hán, do đắc tính hung hãn của giống loài nên cá trống và cá mái thường cắn nhau rất dữ dội, thậm chí có thể từ sứt đầu mẻ trán chuyển sang 1 đi ko trở laị. Nhất là vết cắn do cá mái rất độc, cá trống khi bị cắn sẽ lâu lành, dễ nhiễm trùng và vết thương thường lồi ra, làm hỏng mất chú cá giống trống đắt tiền. Ba mình và mình quyết định thử phương pháp mới: sau khi lựa chon 1cặp ưng ý, ngăn cá mái và cá trống 1 thời gian dài bằng kiếng trong, ở cạnh 1 a đẹp chai đầu bự lâu ngày cuối cùng chị ta phê quá nhịn ko nổi đẻ 1 lố trứng. mình canh khi cá mái đẻ xong liền vớt cá mái ra hồ khác, tháo kính để cá trốg qua thụ tinh. Rút cuộc dù cá trống thụ tinh xong trứng để cả tuần vẫn ko nở. Mình quan sát kĩ lại để tìm nguyên nhân và nhận thấy cá trống vẫn làm tròn bổn phận nhưng cá mái khi bị bắt qua hồ khác tiết ra 1 chất j đó là đục nước hồ. Lần sau, 2 ba con quyết địh thử lại, nhưng thay vì bắt cá mái ra hồ khác, mình bỏ cá mái qua ngăn cá trống, còn cá trống cho qua ngăn chứa trứng. Lần này mặc cho nàng lồng lộn, chàng vẫn điềm nhiên thực hiện nhiệm vụ cao cả của mình. Nàng cũg tiết dịch làm đục nước hồ. Sau khi đêm tân hôn kết thúc, đôi tân lang và tân nương tuy có xuống sức nhưng ko hề bị tổ thương, ko có bạo lực gia đình xảy ra. khoảng 4 ngày sau bầy cá nở được vài chục bé, mình chăm ko tốt nên chỉ sống được hơn 30bé. Từ đó đến giờ ba con mình đã ép thêm vài lần và đi đến 1 số kết luận về phương pháp này:
    -Ưu điểm: . Cá giống ko bị hư tổn, thời gian phục hồi nhanh

- Khuyết điểm: . Phải bỏ thời gian ngồi canh cá mái đẻ để kịp thời vớt cá trống qua
    . Tỉ lệ cá nở ko cao, chỉ khoảng trên 100e/ lứa
    A e thử và cho ý kiến nhé:laughing:

2. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hic ! nghe cứ mơ hồ thế nào ý ! ko có kinh nghiệm ép cá ! nhưng thà cứ ép cách cũ còn hơn !

3. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hihih! PP này của bác xem có vẻ ko ổn chút nào , trứng chỉ mở cửa cho tinh trùng chui vô trong vòng 2 phút , bác làm như thế thì chỉ có những trứng cuối cùng nở thôi
    Một vài ý kiến nho nhỏ của em
    Thân Chào

4. WaterWorld999

WaterWorld999 Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn Claudio, đã chia sẽ với ae.
    có gì mà mơ hồ ? có gì mà ko ổn ỡ chỗ nào?
    một cách/phương pháp rất hay, có còn hơn là ko có con nào.
    đã nói rất rõ ràng rồi.... cách phương pháp cũ ko có thành công đc vì vài lý do, nên chiêu chót là p.p này.
    tặng cho Caudio 10/10. tuy tỉ lệ t.công rất là thấp, tốn thời gian rất nhiều, còn đỡ hơn ko có con nào.
    mình cũng đang làm p.p này, nhưng cá mái hơn tháng nay rồi ko chiệu xã trứng thôi.
    chúc bạn có nhiều chú cá đẹp... thân.

5. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    Phương pháp em sử dụng là cách thông thường từ trước tới giờ thì em thấy kết quả mỹ cặp cá em có đăng trên 4rum này 1 ổ nở ra ít thôi không dc nhìu có 2000 mấy con àh mà cá mái có đầu đó.Mà cá mái có đầu thì đặc biệt rất khó xã trứng mà em còn ra dc bao nhiu là cá như vậy cho nên anh em cứ áp dụng phương pháp mới em không dám.Thank các bác đã cho em biết thêm 1 kinh nghiệm ép cá mới.Chào tất cả

6. heocon1708

heocon1708 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách của bạn claudio mình đã thấy rồi.Nhưng ép rất là cực.Lúc nào cũng phải canh.Khi con mái bắt đầu xả trứng là rút kiếng ra cho con trống qua thụ tinh.Cách này có ưu điểm là không làm hư cá.Nhất là những con cá giống.Chỉ có những trại cá mới ép như vậy.

7. quochung91dng

quochung91dng New Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe sao cứ mơ hồ sao ây'. có vẻ kô chắc chắn lắm............
    [YT][YT][YT][/YT][/YT][/YT]

8. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhốt như vậy cá củng đẻ đó nhưng khi bỏ cá trống qua thì nó xơi hết àh,mình củng thử rồi ko ổn đâu,còn nhốt chung chúng đánh nhau mình chỉ tiếc con trống thôi sợ bể đầu cá trống mà ko đầu thì chẳng khác nào thái dám

9. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình tham gia một ý kiến như thế này, nếu không ép được theo kiểu truyền thống ( 2 - 3 lần gì đó do chúng đánh nhau tơi bời ) thì mình chon giải pháp này phải không các bác

10. VT2000

VT2000 Member

Thích đã nhận:
    0
    ép cá các bạn phải quan sát và kiên trì mới thành công được nhé. chúng ta đi mưa mới biết lạnh./.

11. Claudio

Claudio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ưu khuyết điểm của p.p này mình đều đánh giá rồi, mình nghĩ 1 bầy cá con cả ngàn con ko giá trị bằng cặp cá giống đâu, cả về tiền bạc lẫn thời gian và công chăm

12. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    - Hay là chúng ta ép theo kiểu cá Sặc lò tho xem thế nào ? b-( em thấy người ta bắt cá mái ra vuốt bụng cho trứng ra cái chén rồi bắt cá đực cũng vuốt bụng lấy tinh trung vào cái chén có trứng cá mái , rồi lấy muỗng đảo đều lên , xong bỏ vào hồ ấp :x 3 ngay sau là cá nở ra ngay kô biết LA HÁN có làm theo cách ày được kô nhi ? :devil:

13. WaterWorld999

WaterWorld999 Member

Thích đã nhận:
    0

Bạn Claudio cũng giống mình, cho ra hàng chất lượng chứ ko fải là hàng Khối. như vậy mới còn sự đam mê.
    vì cặp cá giống đẹp hàng độc có thể 30-50chai cho một cặp, hoặc hơn thế nữa.

14. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời còn vụ 2 phút này nữa hả Ái ~X( .Sao bác pro thế nhỉ.:eek:

15. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kha kha kha, nghe cách này cũng thấy lạnh buốt thịt da như chữ ký của bạn luôn.

16. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    Dạ em xin lỗi bác cá em không dc như cá mấy bác “Hàng chất lượng” nên em chưa biết kinh nghiệm ép cá mong các bác chỉ dẫn em thêm và cho em 1 số hình ảnh cá cha và mẹ chất lượng để em mở rộng cái tầm con mắt em chứ mấy con cá nhà em Củ chuối lắm nên cũng muốn chime ngưỡng tuyệt tác của mấy bác 30-50 chai để mà học hỏi và phấn đấu heheheh
    Dạ như lời bác nói cả ngàn con không bằng cặp cá giống là như thế nào em chưa hiểu lắm,chắc ý bác nói là dùng PPháp củ sẽ làm hại cặp cá giống hay sao bác.Em xin lỗi trước vì cặp cá em có đăng trong topic “Cá đẻ cá con”thì đó là cặp giống của em http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=32535 em cũng mới biết chơi cá thôi nên cũng chưa biết nhiều về ép cá mong các bác thông cảm em biết gì thì nói thôi :applause: :applause: ,thấy cách của bác cũng hay hay nhưng không dám thử vì mới wá mà kết quả nghe bác nói chỉ đâu tầm một hai trăm em nên hok dám hihihi=)) =)) thank bác

17. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    @kevinlee: nếu bác nói 2p thì em potay , em nói theo sự tìm hiểu của em , nếu bác ko tin có thể kiểm tra ở những trại cá giống " cá thịt " nhé ,
    Em ko fải pro vì em tìm hiểu kỹ thôi bác ah
    Thân chào

18. WaterWorld999

WaterWorld999 Member

Thích đã nhận:
    0
    trong 4rum, thì mình chỉ trao đổi k.nghiệm & chia sẽ thêm ý kiến thôi..!!
    đễ thay đổi bầu ko khí, mình đố các bạn nào đoán trúng đc chú này là trống hay mái nhe? hàng độc đây.
    nếu bạn nào đoán trúng đc mình sẽ tặng cho bạn ấy 10/10.. hehehehe....
    bình thường thì chú này hồng/đỏ lắm, nhưng trong lúc làm tổ thì màu và đầu hơi xuống một tí đó.

19. ai-armani

Thích đã nhận:
    95
    Vấn đề ở đây chỉ là nhận xét về cách ép cá mới
    @claudio : bác ah , cá con ra đẹp là do cha mẹ đẹp chứ ko fải cách ép ra nhiều thì ko đẹp mà ra ít thì đẹp " đó chỉ là pp ép ra nhiều hay ra ít"
    Một vài nhận xét nho nhỏ của em

20. Yen Vy

Yen Vy Member

Thích đã nhận:
    0
    to waterworld999:
    Con cá bác đưa lên thì chắc chắn là mái rồi có gì mà đoán nữa vì nhìn thấy nó xì cả đống trứng dưới cục đá mà,công nhận bác có con cá mái phải gọi là xuất sắc cám ơn bác đã chia sẽ cho ae.Thân