1 cách làm lọc đơn giản cũng theo cách bác Hovaten

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Hoang-H, 9/7/13.

1. Hoang-H

Hoang-H Member

Thích đã nhận:
    54
    đầu tiên em xin mô tả qua cơ chế hoạt động của em nó :

Lọc này em không làm kín mà làm hở nắp để đơn giản việc luồn dây điện , dễ tháo lắp...
    và đây là em nó :
    khi làm em thấy phức tạp là cấu tạo của đường out nên em xin làm đường out trước.:
    cần có 1 máy bơm ( cái em hay dùng là máy 8,5 w của lifetech ) nên chọn loại máy bơm chỉ có 1 đường đẩy nước ra.
    - cần mấy đoạn ông nhựa phi 21 , 16 ... vì ống của cái máy bơm nhỏ hơn của ống 21 nên cần có những đoạn ống nhỏ hơn để bịt kín ống và giữ chặt máy bơm.
    lắp ráp các phần lại để vừa với ống nối phi 21

sau đó bắt đầu lắm ráp tiếp

độ dài của ống giữ máy bơm theo em tầm 35 đến 40 là đc. vì khi máy bơm hoạt động nước trong ống sẽ bị thấp đi. độ dài ống 35 đến 40 cm sẽ không làm cho nước cạn dưới máy bơm.

tiếp theo là nắp giữ máy bơm gồm nắp bịt ống 110 , ren nối ống phi 21...

các bác khoan cắt đục đẽo như nào cũng đc miễn sao có 1 lỗ để vừa với ống ren 21 là đc và cưa 1 ít trên nắp ống như em làm to nhỏ tùy các bác ( mục đích để luồn dây điện và thỉnh thoảng nhìn vào bên trong lọc xem nó thế nào nếu thích :p )

cuối cùng lắp tất cả mọi thứ đã làm xong lại ta đc cái này :( đây chỉ là em làm mẫu không phải cái chuẩn vì nó chưa gọn lại để vừa ống 110. nếu các bác làm các bác lắp chuẩn là okie :)

còn lại là đường in thì quá dễ rồi em nói qua nhé vì chắc dài quá rồi :laughing:
    các bác chỉ cần nhìn cái hình của em và cái lọc em làm đc sẽ hiểu đường in như nào rất dễ thôi ạ :x vật liệu lọc thì các bác tự thiết kế tùy ý thích. ( nắp đường out không cần bắn chết keo mà chỉ cần đậy lại là oke. khi nào thích thì nhấc ra là okie :x )
    có 1 chú ý là

khi mồi nước các bác chú ý đổ đầy nước vào ống . nhớ là đường in thì phải ngập nước trong bể cá để đường in kín . sau đó đưa 1 cái ống nhỏ vào trong ống in nằm trong bể cá và hút khí trong đó ra vì trong ống lúc này đang có khí . sau khi hút hết ra cắm bơm là okie :D
    em đã làm 4 cái lọc và đều okie không sao cả.
    thành quả đây ạ:
    cuối cùng em cảm ơn mọi người đã đọc bài và chúc nếu ai làm cũng sẽ thành công.
    P/s chúc sức khỏe mọi người, chúc diễn đàn luôn thành công và phát triển.:x

quaqvu, Wam, imwalking and 5 others like this.
  2. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    cái này nguyên lý giống lọc thác nhi? đơn giản làm 1 cái cho bể nhỏ cũng ổn

3. Hoang-H

Hoang-H Member

Thích đã nhận:
    54
    cái này em làm dùng cho cả bể 1m lẫn 40 bác ạ đều đc :X

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:54 PM ----------

úi viết nhầm tên Hovaten rồi =)) ai sửa hộ cái :))

4. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Bác ơi lọc 8w của bác thì dòng nó chảy mạnh ko bác up video or ảnh cho e coi vs ạ.^^! Em đang có cái lavie chế 20l ko biết dòng thế nào là mạnh nữa @@

5. Hoang-H

Hoang-H Member

Thích đã nhận:
    54
    em nghĩ bác cứ quan sát cây cối trong bể ý. nước nó tạo dòng luân chuyển trong bể chắc là đc mà. có dòng khắp bể cây cối nó cũng rung rinh theo dòng thôi :X

6. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Thì cái đó em trồng rêu thì cuối bể 60 30 30 nó vẫn rung rinh mà.Nhưng rêu nhẹ thế thì hơi khó xác định tý ^^!.Rêu vs DX.Dx lá nguyên 1 chỗ luôn ^^!

7. Hoang-H

Hoang-H Member

Thích đã nhận:
    54
    hi. ta cũng không rõ nữa bể 60 mà dòng không thể làm rung đc cây chắc do bạn chỉnh hướng của ống out chưa hết bể, hoặc bạn chia nhỏ dòng nên dong yếu, hoặc của bạn nếu khônh có gì khéo yếu thật vì bể 1m của mình nó còn rung ý , nhẹ thôi nhưng vẫn thấy...

8. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Locj này dễ bị hụt nước nếu bơm cs cao mà ống in nhỏ

9. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    AG của em là cây ráy không phải DX bác ag hỏi có 1 bác bảo ráy cứng sao mà rung được rêu thì vẫn rung như thường mà ^^1

10. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Cái này cũng ra đời từ 2006 rồi nhá , nhược điểm thiếu nước cho máy bơm đẩy trả lại hồ :D

Hoang-H thích bài này.
  11. Hoang-H

Hoang-H Member

Thích đã nhận:
    54
    ô thế hả bác. em không biết bác ạ. cái cải tiến này em tưởng em mày mò ra =)) với máy bơm 8.5w thì ống 21 hút ra đủ, còn nếu máy bơm mạnh hơn thì mình dùng ống to hơn chắc vẫn hút kịp mà bác :X

12. collector

collector Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Nên dùng ông to hơn, cunh với đó là chiều dài bộ lọc ngắn hơn sẽ không bị hụt nước

13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Làm ống in hay out bằng ống to quá thì trông rất thô . Nói chung là khi đã làm lọc ngoài thì nên làm lọc kín thì mới tận dụng được hết áp lực hút - đẩy do bơm tạo ra .

14. collector

collector Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Ý mình là ống dùng làm thân lọc nếu làm kích cở to và thân ngắn hơn sẽ giúp lượng nước đi qua dễ dàng hơn, có thể sử dụng bơm có cs nhỏ hơn

15. sunbird

sunbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em xin có góp ý nhỏ với các bác là nên làm ống in và out theo hai kích cỡ khác nhau. Ống out thì to còn ống in thì nhỏ. Như vậy thì lực hút sẽ mạnh hơn, hút các cặn bẩn dễ hơn.

16. phuocha

phuocha Member

Thích đã nhận:
    3
    bác nói ngược rồi...ống out là đường ống đi ra hồ,đường ống in mới là đường vào máy bơm !!

Do mới chơi nên mong bác hoang-H có thể cho các chỉ số để mình làm cái giống bác dc ko?các chỉ số như độ dài của ống từ máy bơm là bao nhiêu cm??chiều cao ống là bao nhiêu cm để mình làm 1 cái giống bác ^^. thanks bác trc !!

17. TrungKienOong

TrungKienOong Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Các hạ Làm quả ống thủy tinh nhìn cho nó sành, ống thủy tinh cho vào nước gần như ko nhìn ra.Ống nhựa nhìn nó như cái bể lọc, nhưng ống thủy tinh thì 1 tháng lại phải luồn dây vào lau lòng trong ống vì đen xì, Tại hạ đang bực mình vì việc vệ sinh ống thủy tinh ở nhà mà chưa nghĩ ra cách j

18. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Cứ dùng in-out của atman cho lành bác ạ
    P/S : bác bán lại cho em bộ in-out thủy tinh đi, inbox giúp em nhé:laughing:

19. TrungKienOong

TrungKienOong Active Member

Thích đã nhận:
    36
    Ấy ấy, bán chác j, em ddag dùng mà, ống thủy tinh có j khó đâu. Bác tìm cửa hàng bán đồ thiết bị y tế ấy, đủ các size ống, về hơ lửa uốn thành góc thôi

20. Hohoangvi

Hohoangvi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho e hỏi lok ngoai nay nguyên ly lam Viet la.nuoc Trang tu ho suốn ông lok sao do may moi bom len ho lai phai hk ak e hk hieu cho lam