1 cách nuôi cá tiết kiệm mà hiệu quả nè các bạn.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 14/3/08.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào anh em trên 4R.
    Nuôi cá la hán quả là một nỗi đam mê đang được rất nhiều bạn ưa thích trong đó có cả mình nữa. Chính vì thế để cho việc chăm sóc cá La Hán tiết kiệm nhưng vẫn mang lại hiệu quả mình nêu lên 1 kinh nghiệm đã trải qua. Các bạn góp ý thêm nhé
    1. Chọn 1 em có đầu ( Size 1,5 - 2 ngón ) châu nhiều, màu sắc coi được có chữ rõ càng tốt.Quan trọng nhất đấy các bạn .
    2. Cho ăn thức ăn tươi vào buổi trưa. Sáng chiều thức ăn khô ( tùy túi tiền ).Cá sẽ ít bị bệnh.
    3- Một tuần thay nước 1 lần (1/3 hồ ). Bổ sung lượng nước mới cho cá khoẻ.
    4- Mở máy lọc từ 6g sáng đến 9 giờ tối. Tiết kiệm điện .
    5- Sau khi cá ăn mở máy oxy ( không có cũng được.)
    6- Mở đèn màu hồng phấn ( từ 5giờ chiều -9 giờ tối) . Tăng màu cho cá và tiết kiệm tiền.
    6. Cho ăn vừa phải , cá đói một chút.Cá sẽ sung và không béo phì.
    7- Thường xuyên giặt bông lọc.
    Còn nữa nhưng quên rồi, các bạn bổ sung dùm nhé. Thanks

2. cocacola_87

cocacola_87 Black list

Thích đã nhận:
    8
    mình thấy lựa 1 con như yêu cầu của bạn là ko thể tiết kiệm ròi ...còn tiền điện thì có bao nhiêu đâu,,,,tốt nhất nên mỡ máy lọc 24/24 như vậy nước mới sạch được,,,,nói chung đã là đam mê rồi thì có tốn kém 1 tí cũng đâu có sao ,,,,phải hong bạn !Hihihihhihiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

3. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì. Việc chọn 1 em cá có triển vọng rất quan trọng đấy bạn nhé. Nếu khởi đầu không chắc ăn sau này dễ bị hối hận lắm đấy. Chào bạn nhé.

4. sieusoi12

sieusoi12 Member

Thích đã nhận:
    0
    vay minh xài đèn màu xanh dc ko bạn vậy có lam cho ca mất châu ko

5. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Nuôi cá La Hán thường sử dụng đèn màu hồng phấn, riêng giống Kim Xương Xanh nên xài đèn màu trắng thì tốt hơn :)

6. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Thông thường ít ai xài đèn xanh dù là KCX. Màu này làm nước tối lại và không tốt cho cá . Nếu bạn nuôi KCX thì cho tụi nó ăn bình thường lâu lâu cho ăn cá mái ôm trứng và mở đèn trắng cho em nó là tuyệt.

7. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo em để nuôi cá tiết kiệm thì việc cho ăn rất quan trọng. Thường khi mới mua thức ăn tươi về như tép - cá lóc - chép tâm lý của các bạn thường cho ăn hết 1 lần để dọn dẹp. Điều này rất dễ làm cá bị sình bụng nếu thức ăn nhiều mà cá thì ít. Do đó các bạn nên mua 1 máy oxy rồi bỏ mồi tươi vào đó. Mỗi lần cho ăn 4-5 con thì cá lúc nào cũng sung - hồ trong và rất ít bị sình bụng.

8. ntuananh

ntuananh Member

Thích đã nhận:
    0
    Đam mê thì được rồi nhưng wan trọng làm sao phải kiếm con cá bột giống tốt nữa chứ

9. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Lưu ý : Đừng để cá bị sốc . Nguyên nhân : Thay nước nhiều lần trong tuần - đổi hồ liên tục - để cá chỗ đông người hoặc trẻ em nghịch phá hồ. Nguyên nhân này rất quan trọng làm cá khó lên đầu và bị nhát đấy các bạn.

10. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    "4- Mở máy lọc từ 6g sáng đến 9 giờ tối. Tiết kiệm điện ."
    Kg nên dùng cách này, mặc dù tiết kiệm dc điện. Vì 1 khi đã chơi cá, tất nhiên bạn mong muốn cá khỏe mạnh & phát triển hết khả năng sẵn có của cá.Hệ thống lọc nuôi cá tốt nhất nên dùng lọc 3 ngăn trở lên & nên mở liên tục 24/24.Vì trong quá trình tuần hoàn của nuớc sẽ tạo ra vi sinh hữu ích nhằm triệt tiêu vi sinh có hại.Như vậy nếu có điều kiện ta nên mở lọc hoạt động liên tục là tối ưu nhất.

"7- Thường xuyên giặt bông lọc."

Khi hệ thống lọc đã hoạt động ổn định thì cứ cách ngày ta lấy bông lọc mỗi ngăn vò sơ qua nước thôi chứ kg nên giặt bông lọc cho sạch. Vì nếu giặt sạch vô tình ta tống khứ đi vi sinh hữu ích : đây là điều kg nên với bất cứ loại cá nào.

11. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn VNN. Mình đã thử xài lọc ban ngày và đến tối đi ngủ tắt thấy có lợi nhiều thứ lắm
    Tiết kiệm điện + Lâu hư lọc ( Xài 24 giờ mỗi ngày lọc rất mau hư ). Tuy nhiên bạn góp ý cũng hay theo mình nếu muốn tắt lọc thì chiều tối cho cá ăn ít hoặc không cho ăn để đêm về em nó ít ị đỡ dơ nước.

12. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn dùng lọc AP 2000 thử xem. Máy mạnh + xài bền.Về nguyên lý khi thiết kế lọc tất nhiên nhà sản xuất phải tính đến phương án lọc liên tục 24/24 chứ , thì hiệu quả đem lại cao hơn chứ.

13. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Theo mình máy lọc để 24/24 là tốt nhất,không hao điện mấy đâu,không nên sợ máy lọc mau hư,để đảm bảo nước luôn sạch để cá khỏe (trị giá 1 con cá gấp 5 đến 6 lần 1 máy lọc)không nên" tính già hóa non " các bạn ạ.Nếu là tép nhỏ cho ăn 4,5 con nhỏ thì không sao,nếu cá chép mà 4,5 con mỗi bữa thì La han thành cá Dĩa mất thôi.cũng cám ơn kinh nghiệm của các bạn.

14. huynhvannghoanh

huynhvannghoanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thank you bbác nha.có ích cho dân vào nghề rất nhiều.

15. danvt

danvt Active Member

Thích đã nhận:
    5
    khi nào cho nó ăn thì tắt lọc (khoảng 1 tiếng thôi) như nghỉ xả hơi vay mà

16. phuongtrang

phuongtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Kim Xương Xanh là loài nào vậy em?......biquangphuc cậu còn nhỏ mà mắt kém thế?=))

17. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Thức ăn đông lạnh như Tép - thịt bò hoặc thức ăn tổng hợp ( do các bạn tự chế biến ) cũng rất tiết kiệm . Khi ăn lấy 1 ít rả đông rồi cho em nó đớp tiện lắm. Tuy vậy hiện nay đang mùa cúp điện cả ngày nên cũng ảnh hưởng nhiều đến loại thức ăn này đấy các bạn.