1 Cái Bể = 1 Vấn Đề ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi banhngot, 30/4/08.

1. banhngot

banhngot New Member

Thích đã nhận:
    0
    Từ đó tới giờ, e chỉ toàn nuôi cá. Chưa biết rõ về Hồ Thủy Sinh.1 lần đi 1 tiệm kia, e hỏi chi phí SETUP cho hồ em là bao nhiêu (3triêu5). Nên e đã dành ra mấy ngày để tham khảo nhiều bài viết trên diễn đàn... và cũng đã hiểu ra phần nào về Hồ Thủy Sinh. Nhưng có mấy vấn đề làm e vô cùng lộn xộn. Thế là e đã đi đến các tiệm Hồ Thủy Sinh để tham khảo, nhưng mỗi tiệm mỗi người chỉ mỗi cách. e không bít phải làm sao. Vi thấy có nhiều anh chị tên diễn đàn, tuy đã tốn rất nhiều tiền để SETUP 1 Cái Hồ nhưng RONG CHẾT - CÁ CHẾt.... tiền mất tật mang.... hichic... không bít fải nghe ai ??? Monh các anh chị giúp em vài ý kiến:
    Hồ nhà em Dài :80 cm , Cao 50 cm , Rộng 40 cm , Độ dầy của kiếng là 4ly. Hiện tại nó tồi tàn như thế này
    Với 1 hồ như hồ nhà em có thể SETUp được bể thủy sinh không ạ?
    Vd :
    1 Tiệm Trên Đưởng Nguyễn Thông bảo em phải mua 1 bao Phân (Hạt màu đen bóng, 1 bao 200k/5kg) + 2 bao sỏi trứng(60k/bao) + 1 đèn 8 tấc
    1 tiệm gần nhà hàng Ái Huê ( khu bán cá á) bảo : Hồ nhà e chì cần 1kg Phân(Hạt màu đen bóng, chỗ này bán 50k/bịt(500g)) => e fài mua 2 bịt + Cát trắng
    1 tiệm trên đường Trần Hưng Đạo lại bảo: hồ e phải mua Phân 5kg(15k/kg) + 5kg Cát ( 35k/kg) + 2 đèn 7 tấc
    1 tiệm gần Hồ Bơi Nguyễn Tri Phương lại bào e: 10kg phân đất sét trộn sẵng (15k/kg) + Sỏi loại nhỏ li ti (100k/bao, mua lẻ là 2k/kg) => Theo em được biết phân trộn sẳn như vậy sẽ dễ bị đục nước ??
    Đối với hồ nhà em thì
    Phải dùng bao nhiêu đèn mới đũ ạ ?
    E sẽ phải đổi máy lọc loại nào thì hợp ạ ?
    E cần phải mua như thế nào ? Độ dầy của lớp nền đối với hồ em thì bao nhiêu là đũ ạ? ( e rất sợ mua về, phải gặp tình trạng cá chết - cây chết lắm)
    E thấy bài của anh Mig29 hướng dẫn SETUP với ADA : vậy chỉ cần phân ADA và Sỏi thôi phài không ạ ? Em co thể mua ADA ở đâu?
    Bài của anh fahsailam hướng dẫn SETUP với Aquabase. Sực khác biệt giữ Nền Aquabase va ADA là gi vậy ?? ADA không tốn nhiều loại đá như Aquabase ?Nền Aquabase vững chắc hơn ADA phải không ạ ?
    Rất mong các anh chị giúp e..... e xin chân thành cảm ơn

2. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình chỉ có vài ý kiến nho nhỏ thế này nhé :
    1- hồ của bạn kính dày chỉ có 4ly , như thế không làm hồ thủy sinh đựoc bạn ạ . Với kích thước hiện tại : 80 x 40 x 50 , thì bạn phải mua hồ kính dày từ 8ly trở lên .
    Nếu mới bắt đầu chơi , bạn nên mua 1 cái hồ nhỏ thôi 60 x 40 x 40 , kính 5ly thì còn có thể . hoặc là bạn làm hồ vuông 40 x 40 x 40 , kính 5 ly là ổn .
    2- Về phân nền , hiện tại hồ mình đang dùg phân nền BONBON của cơ sở Thủy Mộc , thấy cây cối cũng phát triển tốt . Bạn cũng có thể dùng phân nền ADA . mới chơi thì không nên dùng phân nền trộn , hoặc là tự trộn , vì như thế sẽ mất công trộn tới trộn lui nhiều lần . phân nến BON BON hay ADA , bạn ua về , xài không hết , có thể để dành mai mốt dùng tiếp .

3- về lọc : hồ thủy sinh không dùng đựoc lại lọc cho hồ cá cảnh thông thường , bạn phải dùng lọc ngoài , hoặc dùng lọc HOVATEN , xài rất tốt mà giá thành lại rẻ nữa . ( Hỏi anh Mộc Tinh ấy , hoặc anh Hoàng2968 )
    nói chung là để chơi thủy sinh , bạn phải có một cái hồ mới , chứ cái hồ hiện tại thì nuôi la hán là ok , chứ dùng chơi thủy sinh là không thể đựoc
    thân ái chào bạn

3. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    - Cái hồ thông số hồ nầy giống hồ nhà mình nè.( lúc trước dùng để nuôi la hán -> nay dùng làm hồ thủy sinh vẳn ok.)
    - Bác phải mua 1 miến dáng ép dài 80cm, rộng 40cm để lóc ở dưới đích hồ -> và phủ lên miến dáng = 1 miến sếp (loại làm dép lào ấy) củng có kích thước dài 80com,rộng 40 cm.
    - Và hồ của bác chỉ nên chơi cây thủy sinh và gỗ Lũa thôi,( không nên chơi đá ).
    chúc bác thành công.

4. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    sau đây là ý kiến riêng của e:
    -với hồ của bác thì cũng có thể chơi thủy sinh, hoặc mua hồ khác như bác trangbungbu, hồ bác cần 2 đèn (tùy loại cây bạn trồng,nếu là rêu thì 1 đèn là đủ)
    _còn nến thì nếu có điều kiện bạn nên chơi ADA, còn ít thì Bonbon vậy, nếu muốn chơi cho biết thì nên chơi nền trộn thui,( nếu mới chơi mà chọn nền trộn thì nhớ nghiên cứu kĩ nha, vì nền trộn hok tốt lắm đâu)
    _còn lọc thì bạn có thể chế hoặc mua,( chế chủ yếu là vui thui chứ về tiền thì hok hơn kém chi nhiều lắm)
    Đó là những đóng góp của mình, nếu có jì hok hỉu rõ bạn liên lạc với mình :duc0195
    chúc bạn thàng công
    hi.....hi

5. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    quan sát kỹ thì cảm giác như hồ bạn ko được vững chắc lắm, dù có gia cố như bạn chỉ thì khả năng vỡ kiếng vẫn rất cao, hơn nữa, nếu cố setup thì phải rất cẩn thận, lỡ đổ sỏi cát nhiều quá thì vỡ là điều chắc chắn. vì vậy, vừa để an toàn, vừa để yên tâm thì bạn nên dùng hồ mới, tự dán cũng ko có nhiu đâu. thời gian đầu chưa có kinh phí thì bạn có thể dùng ADA hay aquabase (cho hồ nhỏ thôi), rồi trồng rong(rong đúng nghĩa, ko chơi cây khủng như xà lách hay súng, để tiết kiệm dinh dưỡng), và rêu. vì hai món này cần ít co2 hơn, mà giá cũng mềm, hoặc dễ xin, phát triển nhanh

6. mylove8110

mylove8110 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic, với cái hồ như vậy mà kính có 4ly thì đừng làm kẻo tiền mất, lại phải đi dọn nhà vì bể vỡ đó

7. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Bể này chơi rêu nuôi tép thì chắc là không sao đâu: khoảng 3kg nham thạch nhỏ, 2-3kg ADA, vài nhánh lũa buộc rêu thì chắc cũng chỉ nặng bằng chỗ sỏi cuội bạn đang để trong đó thôi

8. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho mình hỏi là hồ 4 tấc thì dùng khoảng bao nhiêu kg ADA????thanks

9. kimura_kenshi

kimura_kenshi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thichchoica:
    hồ 4 tấc thì sài khoảng 3kg ADA là đủ rồi
    banhngot:
    bạn àh theo mình nếu bạn chơi thủy sinh thì hồ bn đang nói đến ko nên dùng vì kính chỉ có 4ly thôi nguy hiểm lám áh

10. banhngot

banhngot New Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm.... cám ơn mấy bạn nhiều nha.... chắc mình sẽ đỗi hồ...kính 8ly là ok rùi, có cần dầy hơn ko ???nếu mình dùng hồ 80x40x50 ( kính 8ly ) vậy ok ko??use bao nhieu ky phân là đũ ??? mình thấy lớp nền thường dầy lắm ( khoãng 8cm) , các bạn thấy mình có cần tăng chiều cao của hồ lên ko ?

11. kimura_kenshi

Thích đã nhận:
    0
    hổ cao 50 àh , nền dày 8cm còn lại 42cm thì tha hồ cắm cây thôi ,vậy là vừa rồi ko có thấp quá đâu bạn lo....hồ bạn sài 12kg ADA là sài phà phà ^^

12. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Vậy chỉ phân thôi gần 900k rồi hả :crying:

13. kimura_kenshi

Thích đã nhận:
    0
    thôi ! thôi nín đi đừng khóc :laughing: , bạn có thể sài nền tự trộn của bác codai
    cũng gôd lém mùh, 15kg= 300k ^^ cũng phải chăng lắm đấy chứ, có điều nghĩ tới tương lai lật nền làm lại ặc ặc chắc chắn là ko sạch bằng ADA rồi ^^

14. banhngot

banhngot New Member

Thích đã nhận:
    0
    đi ra ngoài tiệm hõi hồ... toàn nói giá tên trời dưới đất. bó tay lun:chỗ nói 600k , chỗ nói 300k ,hõng bít sao... mình định đặt hồ có kiềng ( thũy viền đen) vậy thì hồ sẹ vững hơn? hồ có thể để đá vô kính 8ly là được rồi fải kô ạ ?
    hồ 80x40x50 (thũy viền) là khoãng bao nhiu vậy các bạn ??
    anh chị nào bít chỗ nào làm hồ ok được xin chĩ dùm !! mình ra Lý Chính Thắng va Nguyễn Thông rùi !! đi mới được 4 tiệm à !! mỗi tiệm 1 khác.. hõng bít tính sao ...

ps : kô bít tính sao với cái hồ cũ...hichic...

15. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    1. Về giá hồ TS bạn vào đây đặt hàng chắc chắn không mắc hơn bên ngoài bán đâu http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=44174
    2. Về đèn bạn cũng có thể tham khảo đường link trên, tuy nhiên nếu kinh tế khong cho phép thì bạn có mua máng đèn TQ khoảng 3-4 bóng 8T
    3. Về nền và cây thì như các anh đã hướng dẫn ở trên bạn nên tham khảo thêm các loại cây sắp trồng mà quyêt định. thân