1 câu hỏi về máy lọc

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi aeolus, 7/5/07.

1. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình đang dùng máy lọc hiệu LifeTech 30W cho hồ 60 X 40 x 50 ( có dùng lọc đáy của Duongnguyen ), hiệu quả khá tốt. Cho mình hỏi hồ 100 x 40 x 50 dùng máy lọc 50W được không ? ( hồ cũng xài lọc đáy ). Thanks.

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn xài máy lọc tầm 12w - 20w
    là vừa, máy 50w chỉ dùng cho hồ có kich thước 1m6 trở lên, máy mạnh quá sẽ không tốt cho cá của bạn

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình đã từng xài máy 15w ở hồ 60, nếu không có lọc đáy thì nước lên tốt nhưng có dùng lọc đáy thì lực hút không đủ để nước xuyên qua lớp sỏi.

4. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Máy lọc 50W life tech loại đẩy rất mạnh, mình đang dùng loại này cho hồ cá chép ( hồ xi măng 1,5m). Hồ 1m bạn dùng loại 30W là quá đủ, thật ra chỉ cần loại 25W thôi. Máy công suất lớn tốn điện.

5. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thực ra lọc đáy giúp cho vi sinh phát triển để hấp thụ những chất thải của cá làm trong nước cân bằng độ pH trong hồ, tốt em nghĩ anh nên dùng 2 cái đặt ở hai bên sẽ có hiệu quả cao hơn( 2 cái 20w là quá tốt rồi):D .

6. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    bạn dùng 1 máy 30 w là ổn rồi nhà mình củng làn lọc đáy chỉ cần 30 w là ok rồi

7. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ 1m bạn dùng máy bơm AP2500 30w là đc òi, máy bơm 50W là hơi quá mạnh.
    Bạn dùng lọc đáy ah, cẩn thận nha bạn theo mình thì lọc đáy có rất nhiều khuyết điểm.

8. Công Lý

Công Lý Member

Thích đã nhận:
    1
    Billykid : Khuyết điểm chổ nào có thể phân tích cho anh em xem được không, mình cũng đang dùng lọc đáy mà nghe bạn nói thế hơi sợ sợ.

9. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Khuyết điểm là cá nhân em tự thấy nên ko chắc là đúng 100%. Bác hỏi thì em nói, có sai sót đừng la em ha.
    1. Vỉ lót dưới sỏi dùng loại tốt, nếu dùng vỉ dỏm của VN thì chán lắm ko có khớp lúc đặt xuống ko kín hết đáy.
    2. Sỏi phải vừa phải, nhỏ quá phân sẽ ko xuống đc.
    3. Máy bơm nc phải đủ mạnh để có thể tạo lực hút toàn bộ diện tích đáy bên dưới vỉ.
    4. Dùng 1 thời gian phân ko phân hủy hết (cá la hán phân kinh lắm) nằm lại dưới sỏi rất dơ. Lúc đóa tốn tiền mua them cây hút chất bẩn dùng cho hồ đáy sỏi (cao quý có bán).
    5. Theo em hồ nhỏ thì dùng lọc đáy có thể OK, hồ 1m thì em thấy ko ok chút nào.
    Mấy điểm đóa chỉ là nhận xét chủ quan thôi cho nên chỉ tham khảo thêm thôi nha bác, có thể ko đúng lắm đâu. Hiện tại có nhìu người vẫn dùng lọc đáy bác có thể tham khảo thêm kinh nghiệm của mấy đại ca đóa. Em thì dùng rồi và cũng cất vô kho luôn rồi :p

10. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Lọc đáy làm sao mà dưới sỏi sạch được. Làm lọc đáy dưới sỏi rất dơ. Nhưng nước lại trong. Nhưng chẳng ai lại khuấy sỏi lên cả.
    Mình thấy lọc đáy hoạt động rất tốt. Nước 3 tháng chưa thay vẫn trong vắt.

11. Công Lý

Công Lý Member

Thích đã nhận:
    1
    Billykid : hihi chắc do làm không đúng cách nên không phát huy hết tác dụng của lọc đáy thôi. Cứ làm theo của Bác Duongnguyen và Bác CôngVinh thì ok ngay.

12. kiepphieubong86

kiepphieubong86 Member

Thích đã nhận:
    0
    làm ơn cho mình hỏi hồ mình 60x30x50 thì dùng máy 25 w là được chứ,nếu có dùng lọc đáy.Cám ơn nhiều

13. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình đang dùng cái LifeTech 28w ( không có đầu thổi nước, chỉ đầu vòi hút thôi ). Dùng rất tốt.

14. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình hồ 80 * 40 * 50 chỉ xài loại 20w mà nước cũng trong veo đâu cần xài chi mạnh chỉ tốn thêm tiền điện

15. vietsg84

vietsg84 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình hỏi lọc đáy là loại lọc hoạt động như thế nào,mình mới chập chững nuôi cá nên ko biết,giá một bộ lọc đáy bao nhiêu??mình dùng hồ 80x40x40 thì dùng lọc đáy có hợp lý ko?à mà dưới đáy hồ để ko (ko bỏ cát sỏi) thì chơi lọc đáy đc ko các bạn

16. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3