1 chuyến đi buồn.

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi tammapn, 6/2/10.

1. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    đây là dòng tự sự của em ! 1 thằng buôn bán gà hay mà anh em trong nghệ thuật gà kiểng hauy gọi là lái gà đó mà ! sau đây là 1 chuyến buôn gà của em mong các bác tận tâm theo dõi nhé ! coi như 1 món quá và 1 lời tâm sự của 1 người cũng có niềm đam mê xen lẫn kinh doanh về con àg tre việt
    4hsáng 6/2/2010 ! thức giấc với tiếng khóc của cu con 6 tháng bị sốt ! vội vã làm vệ sinh mặt mũi rùi hôn trán con và hấp tấp lên đường !
    4h30 sáng ! đã có mặt trên copn đường tơ uu5a xa lộ đại hàn hướng về thành phố HCM, hòa lẫn vào dòng xe của những con người với lo toan cuộc sống thường nhật trong khi đó có thể anh em trong giới gà tre kiểng hay tre đá đang còn ngon giấc bên chiếc chăn êm,nệm ấm và vợ con.....ánh đèn đường như nhòe đi dưới ống kiếng chụp hình của chiế`c điện thoại cùi bắp
    5h20 sáng ! bị lạc đường giữa thành phố dù đi qua đây đã nhìu lần
    còn tiếp ! mong các bác theo dõi tận tình và tận tâm nha:D

2. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    bơ vơ , lạc lõng giữa thành phố rộng lớn
    chỉ còn cánh nhờ mấy anh xe ôm chỉ đường ! những người bạn chân thành của những ai ko biết đường đi trên thành phố
    6h3' cuối` cùng rùi cũng tới nơi !
    bình yên và lặng lẽ ! chuyến xe khách đưa gà từ xứ dừa vẫn chưa lên ! làm 1 ngụm cà phê ngọt ( em ko quen uống đắng ) lòng vừa nôn nao chờ chuyến xe khách lại bồn chồn lo lắng cho thằng nhóc nhỏ đang bị sốt cao ở nhà
    và rùi xe em nó cũng tới ! 1 cặp gà như mong đợi ! em xin show hàng lun nhé ^^
    em khét 1kg1 50
    và 1 em chuối trắng 1kg1 đúng ! còn hơi tơ ^^
    nhận cặp gà tre xinh ! quay ra giao cho người cần ! cũng được kha khá ! vội vã quay về ngôi nhà thân yêu và đứa con thuơng đang bị sốt , cùng chia sẻ nỗi niềm với người vợ hiền vvà viết lên vài dòng tâm sự ! ở đời ko phải có tiền là có tất cả nhưng đôi khi muốn có tất cả thì phải có tiền ! :D
    biên hòa ngày 6/2/2010 ! 17h56' chiều tối

Last edited: 6/2/10
  3. hadu

hadu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    897
    Tội nghiệp bạn ghê đi. À, mà sao không kể một lèo cho rồi, tự nhiên tới đây lại ngừng, làm anh em hồi hộp.

4. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    phim hay hay ký sự còn có tập 1 tập 2 ! làm vậy nó mới có hứng để mà xem,để mà suy ngẫm ! thay đổi không khí ! không lẽ cứ up hình gà lên ! rùi khen rùi chê hay tranh cãi nhau sao hadu ^^ ! như vậy vừa chán mà còn mất hòa khí ! năm mới tới làm kí sự cho nó lạ lạ và thay đổi tí đó mà ! kekekekekeke

5. moitapchoiga

moitapchoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    464
    cuộc sống là vậy , kiếm tiền ngoài việc phạm pháp ra thì chẳng có gì "là sướng" cả . Em nghĩ mọi người cũng hiểu và chẳng ai có thành kiến gì đâu , cái mà mọi người bất bình là có 1 số người chơi bẩn lợi dụng sự đam mê , kỳ vọng của người khác mà tìm lợi nhuận _ chẳng nói đâu xa trên diễn đàn này có người bán gà tân châu con _ người ta nuôi lớn thành gà tre nhưng miệng thì lúc nào cũng toàn nói lời hoa mỹ ..... mấy ngày nay e đọc thật sự e ngứa mắt lắm nhưng những người bị hại không lên tiếng nên em cũng ráng xem hết tuồng .
    Chúc cháu mau hết bệnh .
    Thân.

hiepgatre, phunong, @gatre and 7 others like this.
  6. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    hihihhi ! nhìu lúc mình cũng cảm thấy bực mình ! nhưng suy ngẫm lại nhìu câu của @gatre rất có lý ! thử hỏi con người nếu ko có lòng ganh tỵ,ko có tính hơn thua nhau hay tranh giành miếng ăn với nhau thì có chuyện gì xảy ra ko ! chắc chắn là ko !
    ví dụ nhé ! 1 con gà tre hình lông đẹp ( bây giờ ko biết là gà TC hay gà tre việt ) mà ai cũng muốn có nó thì chuyện tất yếu sẽ xảy ra ! mạnh được yếu thua ! thế sẽ có tranh cãi thui ! 1 cái đơn giản nhưng theo sau nó biết bao câu chuyện ! vui buồn lẫn lộn ! 1 câu nói có thể thỏa dạ mình nhưng làm cho người khác ghét,đâu phải ai cũng hiểu nhưng cũng ko phải ko có ai ko hiểu ! là 1 người buôn gà vui buồn lẫn lộn lắm ! vui vì bán được gà và buồn khi ko bán được ! đâu phải lúc nào cũng bán được đâu chứ ! nhưng mấy ai hiểu ? chỉ có người kế bên ta mới hiểu ta thui ! ước gì ai cũng có gà đẹp hết thì ko phải tranh giành,bươi móc và giá cả sẽ hạ nhiệt ! mình ko buôn bán gà kiểng vì như thế thui ! 1 lí do đơn giản là tiền ! giá cả quá cao và ko hợp lí nên m2inh đành chia tay con gà kiểng dù cũng muốn săn tìm những em gà đẹp ! kekekekeke ! hy vọng các thế hệ gà con sau sẽ có nhìu gà đẹp thì lúc ấy anh em sẽ có được gà như ý và hợp lí hơn ! tranh cãi bươi móc nhau chỉ thêm mệt mỏi !

hiepgatre, taibimat and ga_blao like this.
  7. minhtanvnn

minhtanvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    318
    con khéc đẹp wá hen! chân trắng cựa đen còn thêm cái liên giáp nội điểm ở chân đếm tiền! hehe

tammapn thích bài này.
  8. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    hình như bên chân kia nó có cái thập cựa nữa kìa anh ui ! kekekekekekekekekeke

9. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Nhìn con khét đó đẹp đấy,chân trắng cựa đen...ko ăn cựa mới lạ :)

10. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Năm mới đến mà nhiều tâm trạng vậy bác, nhưng mà thấy 2 em nó thì cũng tạm với công lao bác vất vả. Cuối năm nhiều việc nhưng thấy bác giống blao tui nên comment chia sẽ tí (hôm qua tui cũng căng mắt ra từ 4h sáng lò mò ra tận địa đạo củ chi, rồi về nhà lúc 19h, mục đích gần giống chuyến đi của bác). Khi nào có dịp giao lưu tí bác ha, coi bộ gà tre đao kiếm bất lưu tình... nhưng nó thân thiện hơn nhiều lần mấy con gà cảnh hay làm dáng, làm cao bác nhỉ.

Chổ nào mà hay vậy anh T, em khoái gà tre việt lắm đó. Hôm qua đi tận củ chi chỉ vì hai em gà tre nè.

Last edited: 8/2/10
    tammapn and moitapchoiga like this.
  11. namnhocvtvn

namnhocvtvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    câu chuyện rất hay và cảm động lắm, qua đây cũng thấy được những chú gà cũng đóng góp kô ít vào cuộc sống của chúng ta. Chính vì vậy mong mọi người hãy dành thời gian chăm sóc cho chúng nhiều hơn, kô nên nghĩ chúng chỉ là loài vật mà đối xử tệ bạc. Thân

12. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Đi săn gà cũng gian nang quá hen ?tính hôm nào nhờ Tâm dẫn đi 1 chuyến,mà giờ nghe T kể thấy phê quá chắc không dám đi luôn.hehhehhe.năm mới chúc T mua may bán đắc nha

tammapn thích bài này.
  13. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    gian nan cũng có ! nhưng vui thì nhiều hơn đó anh ơi ! lời lóm tuy ít nhưng anh em vui vẻ là ok ! chủ yếu mình lấy lời đó đổ xăng đi chơi khám phá thêm mấy vùng đất mới mà mình chưa có cơ hội đi qua đó mà=))=))=))

Lưu-Binh thích bài này.
  14. TrongDat

TrongDat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    523
    Theo mình làm nghề gì cũng tốt. Cái chính ở đây là phải có cái tâm các bạn ạ. Chúc ae một năm mới vui vẻ & hạnh phúc.

moitapchoiga and tammapn like this.
  15. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    Đúng rùi đó tammapn ! Anh bạn moitapchoiga nói hoàn toàn chí lí ! Không ai lên án và có thành kiến gì với những người buôn bán gà chân thật cả. Họ chỉ bất bình với những người buôn bán không thành thật nên lên tiếng phản đối mà thôi. Còn giá cả thì cũng chẳng ai nói gì vì thuận mua vừa bán muh. Tui đọc những dòng tâm sự của tammapn và tui hiểu rất rõ vì chính tui trong 1 lần trên đường đi Định Quán đã từng quen một người lái gà đi giao gà bằng xe honda từ Chợ Cái Mơn- Bến Tre lên Phú Túc- huyện Định Quán. Tui đã chạy xe theo người đó trò chuyện, mời anh ta uống cafe dọc đường và nghe anh ta tâm sự về cái nghề buôn này. Chính vì vậy hôm nay tui hoàn toàn cảm thông với tammapn về những chuyến đi giao gà vất vả của bạn.

Nhưng tammapn nè! Tui nói thiệt tammapn đừng giận chứ tui thấy tammapn có vẻ nóng tính và suy xét không kỹ những lời nói của @gatre hay tre_tete trước đây nên hay nóng giận làm mất hòa khí chứ nếu tammapn bình tĩnh chịu suy xét lại thì những lời của @gatre hay tre_tete nói đều chỉ nhằm vào những người buôn bán gà gian lận, tiếp thị quá lời muh thôi. Tui biết tammapn là người rất khẳng khái và tốt nhưng nếu tammapn chịu nghe tui khuyên muh bớt nóng nảy thì tammapn sẽ thành công nhiều hơn trong các giao dịch trên mạng. Bán gà kiểng hay gà đá gì đều tốt cả vì như tui đã nói đó chẳng qua cũng là 1 ngành nghề làm ăn như bao ngành nghề khác thôi. Giá cả thì thuận mua vừa bán và bị chi phối bởi nhu cầu và sản lượng hàng hóa hiện đang có trong thị trường chứ cũng không hẳn là do 1 người nào đó quyết định được nên tammapn cũng đừng ngại về chuyện giá. Gà nhiều thì phải giảm giá thôi. Có cạnh tranh thì sẽ có giảm giá thôi. Lo gì chuyện đó muh ngại tới nỗi phải bỏ đi chuyện mình đang làm có hiệu quả vậy huh tammapn? Theo tui tammapn cứ kết hợp cả việc bán gà kiểng lẫn gà đá đi và song song đó nếu có điều kiện thì bạn lập trại gây giống để chủ động nguồn hàng và chủ động trong việc điều tiết giá thì sẽ tốt hơn. Miễn sao là đừng buôn gian bán lận lừa lọc người khác là được rùi. Chúc tammapn thành công trong năm tới nhé! Gửi lời thăm cháu bé của tammapn. Chúc cháu bé mau hết bệnh và mau lớn!

16. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Cứ ông nào mà mập thì lòng dạ ổng bao la àh, tui thì tui chỉ sợ mấy ông gầy trơ xương thui :D

tammapn thích bài này.
  17. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    Đúng là trên diễn đàn này có một vài người như vậy. Có thể do vô tình muh họ không biết được nguồn giống Tân Châu của họ đang giữ không thuần chủng hay họ biết muh cố tình vẫn tiếp thị sai sự thật để buôn gian bán lận thì việc đó phunong tui không biết nhưng tui nghĩ một vài người khác trên diễn đàn này có thể là họ biết nên họ mới lên án mạnh mẽ như vậy. Không có lửa sao có khói! Mong rằng mấy người đạo đức giả đó mau mau hồi tâm suy nghĩ và làm ăn chân chính lại để mọi người không ai phải bức xúc về việc này trong năm tới nữa.

@gatre, moitapchoiga and tammapn like this.
  18. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    hiểu
    trước hết mình cảm ơn phunong đã quan tâm em bé nhé !
    mình hiểu ý anh @,anh tre te te chứ ! nhưng có lúc mình nóng là vì chỉ đích danh mình thui ! mấy cái ám chỉ chung mình cũng ko buồn họ vì sao ? vì thật sự có ng buôn bán ko đúng với thực tế nên anh em bán gà dễ bị mang tiếng lây,đứng lên bênh họ thì ko được mà ko nói thì bị vạ lây ! 1 nỗi niềm mà ! ko bán gà kiểng cũng có lí do của nó ....thứ 1 về giá cả,thứ 2 là về độ thuần chủng....thật khó cho anh em buôn bán gà nhìu lắm ! anh em bán gà thì tuy là rành gà thật nhưng họ cũng ko phải là các nhà di truyền học ! làm sao biết nó rặc 100% , chỉ bán theo nhu cầu thị hiếu của người chơi thui : như là gà mặt râu , mồng trích, chân vuông rãnh,mã dìm,đuôi ngang dài.....người thì mê chân lùn,người thì thích chân nhóng ! mổi người 1 ý làm sao đây? và giá cả thì cứ leo thang........1 con gà đẹp thì ngút ngàn dù biết rằng ko dễ kiếm 1 em gà đẹp ! 1 con gà ko đẹp cũng theo đó mà lên giá theo thị hiếu ! thui thì quay lại với con gà tre truyền thống,1 con tre đá mạnh mẽ và bền bỉ dù nó trãi qua ko ít thăng trầm ! chúc cho anh em 1 năm mới sức khỏe và công việc phát triển,thành đạt trong cuộc sống và suy nghĩ lại những trãi nghiệm mà mình đã đi qua " chúc ABV phát triển mạnh mẽ như ban đầu thì dù bọn hacker có phá cách mấy thì nền móng ABV vẫn đủ vững mạnh để vượt qua "

xin tiếp tập 2 của 1 phóng sự ! có tên là " hoa xuân và gà tre kiểng "
    đây là chú gà tre kiểng do mình chọn cha mẹ để lai tạo ! cha là 1 chú gà tre que hình lông cản với mái mẹ là 1 em mái ô râu ! và đâu là em nó
    em nó theo mình nhớ mang máng là khoảng 5 tháng gà ! nếu ko nhớ đúng lắm mong các bác bỏ quá cho em nhé ! kekekek
    chúc các bác năm mới tràn ngập may mắn nhé

Last edited: 9/2/10
    hiepgatre and FISHER-MAN like this.
  19. nguyentruc

nguyentruc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mệt. Oải .Cực . Nhưng mà thú vị vì niềm đam mê và nhu cầu của cuộc sống. Phải không bạn. Chúc cho bạn có những chuyến đi săn thú vị và "dzô" mánh hihih....