1 ít số kinh nghiệm nuôi than của thiênlong

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi thienlong, 20/3/08.

1. thienlong

thienlong Banned

Thích đã nhận:
    0
    chơi than thường có 3 loại.
    1 chơi từ chim con lên loại này nuôi dễ . cung~ dễ hót nhưng giọng ko = chim rừng ko có giọng phai cho đi dợt. Tướng tá thì hên xui.ban đầu nuôi hơi cực
    nhưng lớn thì khỏe.
    2 chim chuyền thì nuôi giọng cũng ko hay vì mới lớn là đã bị bẫy loại nay` cũng dễ dạng khoảng 3 tháng thì dứng lồng xuôi ngay con nhát thi nữa năm.
    loại này co" lợi là lua dc dang" chim nhưng giọng hót thì vẫn còn non lắm.
    3 nuôi từ than mộc là tốt nhất nhưng phải cần kiên nhẫn loại này mà mua nhằm con hay thi nuôi xứong lắm mua về khoảng 3 ngày là hót mà hót sổng nha tiếng to nhiều giọng . nuôi loại này tuyệt đối ko dc "dục tốc bất đạt"mới mua về là phải chùm áo lồng cho chim an sâu từ từ tập cho ăn cám trứng . tùy con mà mình hé ao lồng nhìu hay ít con thì nhảy bể đầu con thi bit" ne"
    lòng nhảy nhẹ con thì nó nhảy như máy bay dù dú tránh cho chim gãy móng trong thoi gian 6 tháng đầu
    !!!!!!!!!!!
    nuôi than ko nên nuôi lồng sắt
    cho an cám trứng . trung kiến cào cào

phải thật kiên nhẫn nếu chim chua7 cang phải nuôi tutu` ko thấy chim hót dừng vội chê chim mình dở
    để có 1 co than tốt bạn phải lựa con than vừa ý mình đừng vội mua liền mà tu` tù tiềm chim dẹp ma mua . nuôi một con len chơi đấu dc la 1 kỳ công đó

1 trong những nguyen nhân dãn đến chim lộn là do chim bạn nhát hoặc sung wa" hay bắt trc" con lộn khac" nếu chim bạn muốn lộn hẫy chùm ao lồng lại dể 1 thoi gian nếu là con sớm

2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Kinh nghiệm này cũng o có j mới hết bạn ơi,nhưng dù sao cũng thank.

3. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    khi phát hiện chim nhảy cầu thì nên dời cầu lên cao gần đụng nóc lồng sao cho khi chim đứng thẳng người sẽ đụng nóc.sau một thời gian chim bạn sẽ hết lộn cầu.

4. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    chim

Để chim nơi nhiều người qua lại thường xiêng thì mau dạng thôi................

5. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    híc như vậy chim mau dạn nhưng nhìn nó nhảy loạn cào cào thấy thương lắm.tốt nhất là chùm áo lồng thật kỹ và để nơi yên tĩnh trong thời gian đầu,sau đó đưa dần ra nơi co tiếng ồn của con người và hé áo lồng ra....như vậy đảm bảo và theo dõi chim mình ntn./.

6. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cách này cũng được nhưng đối với ở miền quê thì được chứ sài gòn này dân đông đúc người đi qua đi lại thấy con chim nhảy bảo đảm còn sốt ruột và bực mình hơn khi mình trùm áo lồng cẩn thận,mỗi lần thấy nó líu là lén lén rình vui lắm.