1 kinh nghiệm thương đau

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lazymap, 25/3/07.

1. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình vừa trả wa 1 kinh nghiệm thương đau, chia sẻ cùng bà con bít đường né hic hic, do cần chỗ đặt hồ mới nên mình dời hồ cũ có 4 em big head đầu khá sang chỗ khác. hôm sau đang cho ăn, tự nhiên có 1 em như bị điên nó nhảy phóng lên rồi lao đầu vào thành hồ, giãy tê tê, rùi chìm dần. sau đó 1 ngày là 3 em còn lại cũng có triệu chứng tương tự.
    Sau khi xem xét mình tưởng nó bi nấm hay j đó đại loại nên ngâm thuốc, nhưng ko bớt. đến ngày thứ 3 thì 1 em ra đi, rồi 2 em còn lại cũng pó chiếu lun hic hic, giờ còn 1 em đang thoi thóp=> pó hand. hôm nay giở cuốn tạp chí các cảnh ra, mới bít nó bi giật mình.
    anh em nào từng có kinh nghiệm chia sẻ 1 ít với, cái chứng này thì mình chịu chết hichichcihci

2. acmonica

acmonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Thành thật chia buồn cùng huynh !!! Có thể cá huynh bị giật mình tâp thể rùi . Huynh kiểm tra xem xung quanh hồ có gì làm nó giật mình dữ zậy không ? Mình thấy nuôi cá cũng như nuôi chim cảnh, nếu như con chim hay tung lồng thì chắc chắn rằng nó đang kỵ cái gì đó chỗ đặt lồng chim nên di chuyển ngay.
    Thôi huynh cố gắng vượt qua đau khổ...!? trước mắt mà nhìn tới tương lai nha...hi..hi

3. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia buồn

Thành thật chia buồn cùng đồng chí , tuy nhiên điều này cũng là kinh nghiệm cho những người chuyển hồ.

4. kimcuongxanh

kimcuongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Anh đã sai lại càng sai nhiều hơn vì thứ nhất là anh đã để hồ sai vị trí, thứ hai là anh thấy 1 con bị vậy thì anh phải bắt riêng ra chứ, ai lại để tới lúc "trắng tay" như vậy

5. lvt2110

lvt2110 Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghĩ chắc là lúc ông anh chuyển hồ từ chổ sáng sang chổ tối phải kô?
    Mình cũng từng bị như vậy! cứ mỗi lần bật điện lên là con cá của mình nó cứ nhảy lung tung ! người nó đen sì!
    Mình dành phải để đèn 24/24 trong vòng 3 ngày sau nó mới quen lại!
    Ko biết có đúng ko nữa??????

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Sao mình thấy giống triệu chứng bị điện giật quá, bạn thử cắm điện máy lọc hay sưởi (nói chung các thiết bị điện cho hồ cá) rồi lấy bút thử điện thử lại xem.
    Xin chia buồn cùng bạn.

7. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Có nói gì thì lazymap cũng đã gặp chuyện xui rồi nhưng như vậy mà hay ( xin lỗi lazymap) bởi vì dù sao cá cũng chết rồi (!!!) còn cá của tôi không chết mà trị cho nó cũng không được. Nhìn nó mà lòng đau như cắt, cá tui nó bị bệnh lạ lắm ở bên chủ đề CÁ BỊ TEO MANG, có hình nữa bạn nào có cách trị bệnh nay giúp tui với nha. Xin chân thành cảm ơn.

8. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    lần trước mình có 1 con cũng bị vậy,ai đi wa đá trúng cái chân hồ,vậy là no lao như tên bắn rồi đâm vào kính giãy đành đạch,heheh.mang vào nhà cho vô hồ nhỏ chỉ vừa bằng con cá để nó kg ngã ngang được,sau đó cho oxy thổi mạnh vào,cứu được lần 1,sau gần 1 tháng nó khỏe lại,mang từ trong nhà ra ngoài cho vô hồ lớn,do bên ngoài sáng quá mà nó ở trong bếp lâu nên nó hoảng,lao đầu vô hồ,lại bị giống vậy nửa,heheh.lần này cứu kg nổi vì nó chết luôn tại chỗ.mà chết đúng con mình mua về để mang đi thi mới đau chứ

9. ZERO123

ZERO123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chào các bạn !!!!
    thế các bạn có tin vào phong thủy kô vậy? còn về vấn đề của bạn thì mình nghĩ chúng ta nuôi cá fải để nơi nào mà người ta đi ra vào kô gần với hồ cá wá nhà mình để cũng gần cửa như đi ra vào cách hồ 1m đó các bạn . thành thật chia buồn cùng bạn. chúc bạn về sao có những đứa con đẹp hơn

10. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Như vậy tóm lại nguyên nhân do dời hồ từ trạng thái nào sang trạng thái nào để anh em còn biết đường mà tránh sau này? Các pro nào có thể rút ra được kết luận không ta?

11. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    @lazymap: xin chia buồn cùng bạn nhé.

@All: chỉ mỗi chuyện dời hồ thôi mà cũng gây ra lắm chuyện và ảnh hưởng nghiêm trọng đến chết con cá nữa. Vậy tớ tạm đúc kết lại thế này nhé:

- Chuyển cá từ chỗ tối sang chỗ sáng (có người qua lại) : cá rất dễ bị stress, tông vào kính ầm ầm. Cái này khó khắc phục nhất, chắc phải che để ngăn ánh sáng bớt.
    - Chuyển cá từ chỗ sáng sang chỗ tối : cá cũng có một vài hiện tượng nhưng nhẹ hơn. Cách khắc phục: thắp đèn một thời gian cho cá quen dần với ánh sáng yếu.

Một vài ý kiến nhỏ, mong các bác tiếp tục nhé. :laughing: :laughing: :laughing:

12. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
  13. Ler_Noir_LooHan

Ler_Noir_LooHan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ông anh phải dùng cá mái cho nó SUNG và bớt sợ :D tại nó tưởng ông anh chuyển nó vô chảo đó mà :D

14. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thank anh em đã chia sẻ, mình về coi lại thì đúng là chuyển nó từ chổ tối sang chổ sáng hơn mà quên che chắn. với lại để gần cửa bị ánh sáng chiếu vào mỗi lần có ai mở cửa vào. còn về độ cao hồ thì không thay đổi,=> nguyên nhân có lẽ do ánh sáng chênh lệch giữa trong và ngoài hồ.
    túm lại ah em nên cẩn thận hơn với chuyện thay đổi vị trí hồ cá.
    ah mình thấy có bài viết về cá giật mình bên bõ cá rồng ấy, chữa bằng nước lá bàng, chắc giảm PH?
    anh em có ý kiến gì ko? hay có ai đã từng làm thử chỉ giáo với.
    thank to all

15. hoangthach

hoangthach Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành thật chia buồn cùng Bác nha!
    Cái vụ này các chú LaHán thường bị lắm. Cá bị hoảng đó bác, đáng lý khi chú đầu tiên ra di8 bác nên cảnh giác chứ. Mình nhớ kg lầm trên DĐ đã có bài viết về vấn đề này rồi.

16. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    vậy là anh em trên diễn đàn có thêm một kinh nghiệm nữa rùi chia buồn cùng anh "thất bại mẹ thành công "
    cố nuôi em khá nha bạn

17. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hì hì ! Vậy nguyên là do dời hồ cá ! Nếu như vậy thì mỗi ngày chỉ dời hồ 0.5m thôi (cho nó quen dần) , hì hì .