1 Phương pháp mớ tạo Co2 cho bể thủy sinh mới ??

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi viendong1970, 24/8/07.

1. viendong1970

viendong1970 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em mới chơi bể thủy sinh nhưng vấn đề kinh tế còn hạn hẹp nên chưa thể đầu tư 1 bình Co2 dc nhưng theo em nghĩ ngoài cách tạo thủ công bằng men bánh mì ta cũng có thể tạo CO2 bằng nước ngọt có gas

Cách 1
    Vật liệu : 1 chai nước suối nắp trên có đục 1 lỗ nhỏ để cho ống dẫn khí vào + 1 chai nước ngọt ( nên chọn loại chai lớn để tiết kiệm kinh phí và giữ dc CO2 trong bình lâu)
    Có lẽ ai cũng biết nước ngọt mỗi lần ta khui ra sẽ xì ra rất nhìu bọt cái này chính là bọt khí CO2 thoát ra từ nước ngọt vì nước ngọt là nước bão hòa CO2. Nếu ta khui chai nước ngọt va đổ phần nước ngọt này vao chai nước suối .Sau đó đóng nắp và lắc mạnh chai nước ngọt lúc này bọt khí sẽ thoát ra rất nhiều,sau đó để yên chai nước ngọt cho bọt khí từ từ vỡ ra thoát thành CO2 (có thể kiểm chứng dc nếu như ta lắc loại bình nước ngọt lớn trong lúc nút chai bị đóng ta se8 thấy bọt xuất hiện sau đó vỡ ra lúc này bình nước ngọt sẽ rất căng do chứa quá nhìu CO2) rồi đi vào hồ :applause:

Cách 2
    Vật liệu:1 chai nước suối có gas
    nước suối có gas cũng là nước bão hòa CO2 nên ta có thể đổ thẳng 1 ít nước của nó vào hồ nuôi cá thế là hồ cá đã dc bổ sung 1 lương CO2 hòa tan rất lớn rùi

trong cả cách 1 và 2 theo em nghĩ khi tiến hành nên tắt máy bơm oxi đi vì máy bơm oxi sẽ có tác dụng như máy sục khí,CO2 hòa tan khó khăn lắm mơi có dc sẽ bị bay hết ra ngoài với lại cá cũng sẽ chẳng cần õi bơm từ máy cũng có thể ống dc do O2 từ cây sinh ra do quang hợp và cần để cá tiêu thụ hết lượng O2 này thì cây mơi có thể quang hợp dc nữa chứ.Như vậy với cách làm này ta đã vừa tiết kiệm dc tiền điện chạy máy thở vừa giữ dc lương CO2 trong hồ lun ổn định

Một vài ý kiến đóng góp của em xin mọi người góp ý dùm.Nếu có sai sót gì làm ơn bỏ qua cho em;)

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    theo như lý thuyết thì như thế nhưng ko ai áp dụng cách này vào thực tế cả bởi vì tiền bỏ ra mua nước ngọt còn tốn hơn là tiền mua bột mì,men,đường,vả lại hiệu quả lại ko cao,và 1 điều quan trọng là làm xong lượng nước ngọt đó ta phải đổ đi bởi vì ko ai lại đi uống nước ngọt có gaz khi chúng hết gaz cả

3. calecazlo

calecazlo Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa bạn, bạn ấy nói là nước suối có ga mà, đâu phải nước ngọt. Mình nghĩ khi nào hết CO2 mà bận bịu gì thì làm thế cũng tiện chứ.

4. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Thế bạn mua chai nước suối có ga so với bột mì + men đường thì cái nào hơn? :D
    Nói chung bột mì, đường, men rựu vẫn là rẻ nhất rùi!

5. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Dùng nc ngọt chưa đc nửa ngày là sạch gas,hơn nữa phải lắc nhiều lần mới dùng hết đc gas trong bình nc ngọt.Chưa kể tiền tốn gấp chục lần bột mì,...

6. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chắc phải mua mấy kết nước ngọt về chơi thử quá!
    :D
    viendong1970 đã thử cách nào trong 2 cách đó chưa?
    hay chỉ mới nghĩ ra?

7. chanhtrucman

chanhtrucman Member

Thích đã nhận:
    0
    vụ này không thể áp dụng thực tiển được đâu bạn ơi.xem bộ còn mắc hơn mua bình co2 nửa đó

8. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hihi, ko bít 'nước suối có gas' có phải là soda (uống soda sữa hột gà í :D ) ko vậy mấy bạn :-S Nếu là soda thì cứ chơi thẳng vào hồ vì nó chỉ là nước + CO2. Cách này nếu ai có coi sách báo của ADA thì ngày trước Amano cũng có dùng cách này đấy nhưng chỉ là tình cờ mà thôi, sau này ông ta dùng bình CO2 rồi :devil: